Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม SEAGATE แพงกว่า WESTERN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by noom9888 View Post
    ถ้าผมจำไม่ผิด SG ซื้อ WD ตั้งนานแล้วไม่ใช่เรอะคับ แต่ก็ยังคงแบรนด์+ทีมพัฒนาของ WD ไว้อยู่ << รึอันนี้ผมเข้าใจผิด ^^"
    ถ้าซื้อจริง ทำไมต้องมาแข่งขันยอดกัน ทำไมต้องทำยี่ห้อซ้ำซ้อนด้วยหล่ะครับ ไม่ใช่ Maxtor ที่ซื้อ Quantum นะ - -'

ทำอย่างกะอยากจะบอกว่า เหมือน Asus ที่ทำชิพออกมาแล้ว พอชิพไม่ผ่าน QC ก็เอามาประกอบ AsRock แบบนั้นหน่ะ แล้วแบบนั้น จะทำ WD Enterprise กับ WD Raptor มาทำไมครับ ไม่ทำ Seagate ความเร็วสูงกว่า Raptor ออกมาหล่ะ

หรือว่าผมเข้าใจผิด เอาเป็นว่า คนอื่นถูก ผมพูดผิดแล้วกันนะ ผมมันแค่คนโง่หล่ะครับ เถียงไปก็แค่นั้น แถวนี้คนเก่งเยอะครับ

ปล. ใช้ HD Tune Pro ไม่เคยสังเกตุกันเลยเหรอว่า Seagate ตัว Options ยังน้อยกว่าของ WD เยอะ ทำไมถึงขายได้ดีกว่า แถมแพงกว่าด้วย
    Last edited by TuiLor; 16 Dec 2010, 15:03:23.

Comment

เอ่.. ผมว่าผมยังไม่ได้ว่าอะไรเลยนะคับ แค่ผมจำได้ว่าเป็นแบบนั้นผมก็เลยนำเสนอไปแบบนั้น ซึ่งผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจำมาถูกต้องไหมผมถึงบอกว่า รึอันนี้ผมเข้าใจผิด ^^"
      ส่วนสินค้าที่ถูกซื้อกิจการไปแล้วแต่ยังคงแบรนด์เดิมนั้นไว้สินค้าประเภทอื่นก็เป็นคับ ในเมื่อแบรนด์นั้นๆมันยังมีมูลค่าและสร้างผลกำไรได้อยู่

Comment

ตามที่เคยเดินดูลายผลิต SG เรื่องหัวอ่าน มันจะมีเกรดบอกอยู่ เช่น 7K.11 กจะเป็นหัวอ่านรุ่นพัฒนาที่ 11 ซึ่งตอนนี้ขายรุ่นที่ 12 แต่พัฒนารุ่นที่ 14 แล้ว
        และ 15K.4 ซึ่งตอนนี้ก็พัฒนา 15K.7 แล้ว
        ตอนทดสอบ QC QA ก็จะวันความบินของหัว
        เกรด10 จะอยู่รุ่น Server / เกรด 9 จะอยู่รุ่น CCTV / 8-7 จะอยู่รุ่น Desktop , USB
        สถานที่ผลิตก็อยู่ในไทย ยกเว้นนำเข้าแค่แผ่นเก็บข้อมูลอย่างเดียว เพราะไม่มีความสามารถพอที่จะผลิตได้

ถ้ามีข้อผิดพลาดด้วยประการใดๆ ต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วย

Comment

ไม่รู้จะเหตุผลร้อยแปดพันเก้าไปทำไม มันเป็นเรื่องการตลาด กับการทำแบรนสินค้า -*- เรื่องเทคนิคเทคโนเป็นเรื่องรองมากๆ

ทำไมโน๊ตบุ๊คถึงแพงกว่าPCเคส ทำไมจอLCDถึงแพงกว่าCRT ทั้งที่ต้นทุนการผลิตต่ำกว่าบานตะไท เทคโนโลยีก็ไม่ได้ใหม่ จีนก็ผลิตได้ตั้งนานแล้ว ที่ต้องแพงกว่า เพราะกลไกตลาดบังคับ

แต่ก่อนทำไมcdเปล่าถึงแพงกว่าม้วนvdoเปล่า ต้นทุนไม่ต้องถาม แผ่นcdแค่พลาสติกแผ่นเดียว ม้วนvdoประกอบกี่ขั้นตอน

อันนี้จากประสบการณ์ทำงานมาสิบปี
          บริษัทผลิตเฟอนิเจอร์ perfect กับยีห้อ toki โรงงานเดียวกัน ของอันเดียวกัน ตีตราคนละยี่ห้อ ขายราคาคนละตลาด
          บริษัทGPM ผลิตรองเท้า โมโนโบ กับมิกสตาร์ โรงงานเดียวกัน วัสดุเหมือนกัน ขายคนละตลาด คนละราคา
          และคงมีอีกมากมาย ที่เป็นเช่นนี้

ทำไมsonyขายแพง ก็เพราะแบรนเขามีราคา
          ทำไมseagate ขายแพง ก็เพราะแบรนเขายังมีราคา
          ทำไมแบรนห่วยๆบางทีมันขายแพง ก็เพราะเขาต้องการยกแบรนเขาให้มีราคา
          ทำไมแบรนดีๆเขาขายกันถูก เพราะเขาจะลงมาเล่นตลาดล่าง แล้วยิ่งมีแบรนค้ำ การขายก็ยิ่งง่าย
          ทำไมแบรนดีๆเขาไม่ยอมลงมาเล่นตลาดล่าง เพราะเขายังมีพื้นที่วิ่งยอดได้ในระดับราคานั้นอยู่

ถ้าถามถึงเรื่องเป็นเจ้าของลิขสิทธ์เลยขายแพง ผมว่า ตรงกันข้ามเลยครับ
          เจ้าของลิขสิทธืหรือผลิตภัณต์ จะสามารถแข่งขันราคากับแบรนอื่นอย่างได้เปรียบ อย่างเช่น Samsung
          samsung ทำทุกอย่างเลยครับ ผมว่าตั้งแต่น็อตยันจรวดมิสไซ จะไม่ให้มันถูกได้ไง ก็มันทำเองทั้งหมด
          อย่างเครื่องเกมส์ต่าง เปรียบเทียบเทคโนโลยีทำไมมันขายถูกเหลือเกิน ยิ่งหลังๆเขาเรียกว่าขายขาดทุนกันเลยทีเดียวมันยังขายได้ เเพราะเขาสามารถขายลิขสิทธิ์ให้บริษัททำเกมส์ได้อีก ถ้าเอาเทคโนโลยีมาเป็นตัววัดราคาสินค้า เราอาจได้เห็นXBOXเครื่องละสีหมื่น PS3 เครื่องละห้าหมื่น

และกลไกการตลาดไม่สามารถอธิบายได้หมดภายในบทความเดียว เรียนกันเป็นสิบปียังเรียนรู้กันไม่หมด บางแบรนดังแต่ขายถูกก็มี แต่เพราะอะไร และบางแบรนเป็นแบรนกระจอก แต่ต้องขายแพงก็มีเป็นเพราะอะไร มันเป็นเรื่องการตลาดทั้งนั้น ถ้ายกตัวอย่างหนึ่งเคส ก็ต้องวิเคราะห์กันหนึ่งเคส ส่วนเรื่องเทคโนโลยีการผลิต เรื่องเล็กมากๆ ถ้าถึงมือพี่จีนผลิตได้แล้วละก็ เลิกพูดเรื่องนี้ได้เลย

WD3สี green blue black เป็นตัวอย่างการทำตลาดชั้นดี
          Last edited by noppinij; 16 Dec 2010, 15:23:31.

Comment

เอิ้กๆ รุ้แต่ว่าใช้ Seagate พังไป 2ลุกละ WD ยังมะพัง ซักลุก อายุการใช้งาน พอๆกาน เอิ้กๆ (นอกประเด็นปะหว่าเรา)

Comment

สั้นๆง่ายๆ SG ห่วย พังง่าย ความคิดส่วนตัวเห็นๆไม่ต้องใช้อะไรมาเป็นมาตรฐาน

Comment

เลือกแต่ตัวประกัน5ปี คุ้มดี

Comment

จากการใช้งาน sg ไปเร็วกว่า wd
                  sg ร้อนไว bad ง่าย

wd อุ่นๆ ทนมือ รึว่าเราคิดไปเอง
                  อันนี้ความเห็นส่วนตัว จากการใช้งานจิง

Comment

Seagate ยังไม่เคยใช้เคยตั้งแต่ยุค SATA II ใช้ WD มา 2ลูกแล้ว กับ Samsung ครับยังไม่พังนะครับตอนนี้ WD Bule500 GB

Comment

Originally posted by apuresnowy View Post
                      จากการใช้งาน sg ไปเร็วกว่า wd
                      sg ร้อนไว bad ง่าย

wd อุ่นๆ ทนมือ รึว่าเราคิดไปเอง
                      อันนี้ความเห็นส่วนตัว จากการใช้งานจิง
                      ไม่เถียงซักคำ อิอิอิอิิ

Comment

Originally posted by adjunk View Post
                        ไม่เถียงซักคำ อิอิอิอิิ
                        WD ก็ร้อนแค่ไม่มากครับ Samsung ผมว่าของผมเย็นครับ

Comment

ในประเด็น
                          ประเด็นราคาผมก็เชื่อว่าเป็นไปตามที่ท่าน noppinij ระบุไว้ครับ จะตั้งเท่าไหร่มันก็อยู่ที่เขาว่าจะวางตัวในฐานะอะไรของตลาด ซึ่งจากที่ SG แพงสุด(เท่าที่ผมทราบ) ก็คงมุ่งเน้นให้ SG เป็นสินค้า Premium นั่นคือทำให้คนรู้สึกว่าคุณภาพสูงกว่า อะไรประมาณนั้นมังครับ (แต่คุณภาพจริงต้องพิสูจน์ด้วยตนเอง...)

นอกประเด็น
                          เป็นสาวก SG มาจะ10 ปีกะ hdd อีกเกือบ 10 ลูกก็ไม่เห็นเคยเสียหรือ bad นะครับ
                          แต่ตอนหลังชิงขายหมดเพราะประกันใกล้หมด ก็เลยมาลอง wd green บ้างเพราะเขาว่าประหยัดไฟดี ถึงได้รู้ว่ามันเย็น+เงียบกว่ามาก ส่วน bad ไหมขอดูอีกซัก 2-3 ปี ^^"

Comment

ผมใช้มาหมดทุกยี่ห้อละ
                            Seagate
                            Maxtor
                            WesternDigital
                            Hitachi
                            Samsung
                            แม้กระทั่ง Noname แบบ Jupiter (จีนๆ)

บอกได้เลยจากการใช้ส่วนตัว Seagate พังบ่อยสุด เยอะสุดครับ เครมบ่อยมาก

Comment

ผมใช้ seagate 80gb ide มาจะปีที่ 6 แ้ล้วอ่ะยังไม่พังเลย-..- แค่ความเร็วมันตกๆขึ้นๆลงๆ
                              defragment ไม่ได้(ค้าง)

แค่นี้แหละแต่ัยังใช้ได้ดีอยู่
                              ปล.เก่าไปรึเปล่าเนื้ยย =__=

Comment

WD Black 1 GB ของผมเวลาอ่านมันมีเสียดัง ติ่กๆๆ มันเป็นอะไรป่าวครับ

ซื้อมาได้ ไม่ถึง ปีเลย เช็ค bad ดูแล้วก็ไม่มี ต้องเคลมไหมครับ หรือมันไม่เป็นไร

Comment

Working...
                                X