Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ARES View Post
    กำลังจะ Edit ออกแล้วลง ขอโทษอยู่พอดีครับ นึกว่าท่านจะโกรธกันซะอีก ผมกลัวว่าจะใช้คำพูดไม่เหมาะสม ไม่ได้ขัดเกลาข้อความให้ดีซะก่อน ขอโทษจริงๆครับ

ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมอยากได้แค่ความรู้ที่แท้จริงเท่านั้นครับ
    ผมเข้ามาบอร์ดนี้เพื่อหาความรู้ ถ้าไม่มีข้อโต้แย้ง ก็ไม่มีอะไรใหม่ๆ มาให้ดู
    ถึงจะหนักไปหน่อย

Comment

กระทู้เกือบกลายพัน.

Comment

สู้กันยาวนานจริงๆ

เอาครับเห็นพูดถึงผล AMD ก็เอามาให้ดูอีกตาราง ของ AMD ครับผม

ถึงจะไม่ได้ลองเอง แต่ตารางนี้ก็ไม่ได้ make เองแน่นอนครับ

Comment

เอาครับ ยอมรับว่าสู้กันนาน จนไขข้อสงสัยได้

เอาเป็นว่า มันเป็นหนังสือนะครับผมไม่เถียง แล้วมันก็ขัดแย้งกับของผมที่เอาลงให้ดูแล้ว
          ในหนังสือเป็น Athlon 64 3000+ ผมเห็นว่ามันก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากมาย
          แต่ของผมเป็น Athlon 64 3200+ Clock นิดหน่อย ของผมมันก็ออกมาแตกต่างมากกว่า 70 - 80 %
          ผมก็ไม่ได้เมคมาเองนะ

นี่แหละครับคือข้อสงสัย
          ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ CPU หรือปล่าว

ผมสันนิฐานเอาว่า CPU มันไม่เร็วพอที่จะทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงต่อ Memory แบบ Single และ Dual มันถึงไม่เห็นความแตกต่าง

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าหนังสือทำไม่เหมือนกับของผม แล้วของคนอื่นเหมือนกับผมหรือหนังสือที่เอามาอ้างอิง ...แค่เนี้ย

เกือบจะสำนึกแล้วครับ ใกล้แล้ว ขอให้หายข้องใจสักอีกนิดนึง

Comment

Originally posted by Drunk View Post
            เอาครับ ยอมรับว่าสู้กันนาน จนไขข้อสงสัยได้

เอาเป็นว่า มันเป็นหนังสือนะครับผมไม่เถียง แล้วมันก็ขัดแย้งกับของผมที่เอาลงให้ดูแล้ว
            ในหนังสือเป็น Athlon 64 3000+ ผมเห็นว่ามันก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากมาย
            แต่ของผมเป็น Athlon 64 3200+ Clock นิดหน่อย ของผมมันก็ออกมาแตกต่างมากกว่า 70 - 80 %
            ผมก็ไม่ได้เมคมาเองนะ

นี่แหละครับคือข้อสงสัย
            ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ CPU หรือปล่าว

ผมสันนิฐานเอาว่า CPU มันไม่เร็วพอที่จะทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงต่อ Memory แบบ Single และ Dual มันถึงไม่เห็นความแตกต่าง

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าหนังสือทำไม่เหมือนกับของผม แล้วของคนอื่นเหมือนกับผมหรือหนังสือที่เอามาอ้างอิง ...แค่เนี้ย

เกือบจะสำนึกแล้วครับ ใกล้แล้ว ขอให้หายข้องใจสักอีกนิดนึง

เป็นไปได้ครับ ถึงบอกไง ว่า...มันฟันธงยาก หามาตราฐานไม่ได้เลยครับ เพราะชุดเดียวกันนี้ เปลี่ยนแค่บอร์ดเป็น 650i คล๊อกไปคล๊อกมานิดๆหน่อยๆ เมโมนี่แบนวิดตัวที่เอาให้ดูขึ้นหลักหมื่นเลยครับ แต่ที่งงยิ่งกว่าก็คือ ทั้งๆที่ระบบเมโมรี่ก็ดีกว่า เทส 3Dmark ก็ได้คะแนนเยอะกว่า(06 นี่หลักพันเยอะมากนะครับ ทำเอา 7300GT แรงเท่า 7600GT เลย) โดยรวมน่าจะเฟอเฟค แต่ดันเทส PI ได้น้อยกว่า...???

แล้วแถมเรื่องระบบเมโมรี่เนี่ยมันยังมีอะไรอีกเยอะแยะ
            ลองดูข่าวนี้แล้วกัน แรมความเร็วเท่ากัน แต่ถ้าเอาตัวนี้ไปใช้กับ AMD จะแรงกว่าตัวอื่นๆอีก ???
            http://www.vr-zone.com/?i=4954

แล้วสุดท้ายที่อยากให้เข้าใจก็คือว่า เดิมการรับส่งข้อมูลระหว่างซีพียูและแรม ต้องคอยกัน...คือ... ทำพร้อมกันทั้งรับและส่งไม่ได้

Dual แก้ปัญหาตรงนี้ มันทำให้รับและส่งข้อมูลพร้อมกันได้ครับ แค่นั้น ไม่ได้หมายความว่า มันจะทำให้ 400 Dual ทำงานเท่ากับ 800 Single คนละส่วนกันครับ ในทางทฤษฎี Dual มันควรจะเร็วขึ้นสองเท่า คือทำงานได้ดีขึ้น 100%

แต่มันก็เท่านั้น เพราะมันเป็นแค่ ทฤษฎี ...

มัน ทำงานดีขึ้นจริงๆแล้วแค่ประมาณ 30% ....
            Last edited by ARES; 10 May 2007, 23:47:09.

Comment

ผมว่านะของผมที่ทดสอบน่ะ เป็น DDR1
              ส่วนของท่านที่เอามาให้ดูรวมทั้งหนังสือ เป็น DDR2

ดูแล้ว DDR1 มันแบนวิท น้อย แล้วเมื่อทำ Dual แล้ว มันก็สามารถเพิ่มได้เกือบเท่าตัว เพราะฉะนั้น DDR1 ทำ Dual แล้วได้ประโยชน์มากกว่า Single เกือบเท่าตัว
              DDR2 ทำ Dual แล้ว แบนวิทขึ้นไม่ถึง 10 % เลย จึงไม่ค่อยได้ประโยชน์จากการทำ Dual

แต่ค่าแบนวิทตรงนี้จะสูงขึ้นตามความเร็วของ CPU

Comment

สมัยผมบอร์ดกิกกะไบท์ ชิปอินเทล 865pe กับ P4 1.7 บัส 400

ใช้ Kingston บัส 400 ความจุ 256 เมก สองแผงใส่แบบ Dual Channel แล้วเทียบเทียบกับ Samsung บัส 400 ความจุ 1 กิก แผงเดียว

ใช้ Sandra เช็คดูแล้ว Bandwidth ของ Samsung มีมากกว่าอ่ะครับ

Comment

อยากจะบอกว่าแบรนวิดธ์ไม่ได้เป็นทุกอย่างที่ทำให้คอมแรงขึ้น เป็นเพียงแค่ส่วนประกอบหนึ่ง(แต่ก็มีผลอยู่พอสมควร)

Comment

สำหรับ DDR1 ใช้กับ AMD
                    Ram Dual Channel # Athlon64 939 @ 2400 MHz ได้คะแนน ประมาณ 280 กว่า (CPU Mark 99)
                    Ram Single Channel # Athlon64 754 @ 2400 MHZ ได้คะแนน ประมาณ 230 กว่า (CPU Mark 99)

คะแนนไม่เป๊ะ แต่จะประมาณนี้ คิดว่า +- ไม่เกิน 10

Comment

อย่างผมตอนใช้เครื่องเก่า มีแรมอยู่ 1.5GB แต่....มีอยู๋ครั้งหนึ่งแรมเสีย เหลือ 1GB

เล่นเกมช้าลงอย่างเห็นได้ชัด (แอบมีกระตุกเล็กๆ กับ NFS carbon และ FEAR)

1.5GB ดีกว่าเยอะเลยครับผม ยืนยันๆๆๆๆ

Comment

Bandwidth ก็เหมือนเส้นทาง ไม่ใช้ข้อมูล

เส้นทางที่ทำให้ข้อมูลวิ่งได้ยิ่งเยอะยิ่งดี

การที่จะดึง Bandwidth ออกมาได้เต็มประสิทธิภาพ ขึ้นอยู่กับ CPU Chipset CL Ram Bus Ram

คุณหารู้มั้ยว่า Dual ไม่ได้ทำให้ bandwidth วิ่งเป็น 2 เท่านั้น

แต่ทำให้สามารถเก็บข้อมูลได้ทั่ง 2 ช่องทาง คือมั่ง Channal A1 และ A2 ทำให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเยอะ

Comment

ใช้จริง จะดูอัล หรือ ซิงเกิล ไม่ต่างกันเลย
                          เพราะเราไม่ีได้ ใช้งานเต็ม 100% ตลอดเวลา แถมเรายังไม่ทราบความต่างของเวลาในระดับ เสี้ยววินาที หรอกครับ
                          ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด แต่ เราไม่ได้ซื้อคอมมานั่งรันโปรแกรมพวกนั้นนี่นา

เราเอามาเล่นเกมส์ โอ้ แน่นอน เกมส์กินแรมมากขนาด ถ้าเกมส์ต้องการแรม 1.3G ต่อให้แรม pc 200000 ขนาด 256*2 มาดูอัลกัน ก็กระตุกแน่นอน แต่ถ้า เอา pc 3200 512*3 รับรองลื่น แน่นอน
                          มันอยู่ที่คนใช้งาน ครับ ไม่มีแบบใดมีประสิทธิภาพสูงสุดทุกกรณี ไม่ใช่จตะมาอ้างว่า ใช้โปรแกรมวัดได้เท่านี้ นะ อันนี้แรงกว่า อันนั้นมันเหมือนกับซ้อมหนีไฟ นั่นเหละ มันเป็นการซ้อมทุกอย่างราบลื่นไม่มีใครตายแน่นอน แต่พอหนีจริง ก็ชุลมุมวุ่น วายคนนี้แย่งคนนั้น คนนั้น จะขอก่อน ของจริงมันไม่ค่อยเหมือนที่ซ้อมหรอก แต่สามารถนำผลทดสอบมาอ้างอิงได้

ถ้ามันไม่ดี จะคิดมาทำไม อันนั้น ก็ต้องบอกว่า มันดีกว่าไม่มี อย่างไงละครับ อย่าง เทคโนโลยี่ HT ของ อินเทล ก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง เป็นเทคโนโลยี่ที่ดีมากๆ แต่ ไม่ใช่ทุกคนที่จำเป้นต้องใช้เทคโนโลยี่นี้ ผมใช้ คอมทำ cad ทำ ภาพ 3d ไม่เคยเห้นว่าถ้าใช้ HT หรือ แรมดูอัล มันจะเร็วกว่า ไม่ใช้ตรงไหน

ผมอยู่บร์ดนี้ตั่งแต่บอร์ดมีบอร์ดเดียว ก็เห็นคนมานั่ง เถียงเรื่องอย่างนี้ กันตลอด ไม่รู้จะเถียงกันไปทำไม

Comment

ผมอยู่บร์ดนี้ตั่งแต่บอร์ดมีบอร์ดเดียว ก็เห็นคนมานั่ง เถียงเรื่องอย่างนี้ กันตลอด ไม่รู้จะเถียงกันไปทำไม
                            คุณอยู่นาน จริงหรือ ทำไมไม่เห็นมีชื่อ เลยอ่ะ ล้อเล่นนะ

คุณอยู่มานานก็ไม่เถียงครับ แต่ว่ายังมีคนที่มาใหม่อีกแล้วต้องการรู้สิ่งใหม่ๆ ที่ตัวเองอยากรู้

ถ้าคุณแยกกันระหว่าง ความจุของแรมที่ต้องการเอาไปใช้งาน กับ Bandwidth ที่เครื่องต้องการใช้ ออกจากกันได้ โดยไม่เอามาอ้างอิงกัน มันก็ไม่ใช้เรื่องยากเลยครับ ที่จะเข้าใจกัน

แต่ที่เถียงๆ กันนี่เพราะว่าคนเราชอบเอาความจุมารวมกับ Bandwidth แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน ทำให้เกิดปัญหาขึ้นมา

Comment

ครับ สำหรับผม เยอะไว้ก่อนดีกว่าครับ ใส่ได้เท่าไรใส่เลย 55555

Comment

ก่อนอื่นเลยนะครับ ก์ต้องขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ที่ทุกคนมาให้คำตอบ

ทุกคำตอบนั้นดีๆ มีข้อมูลมาสนับสนุนมันเป็นสิ่งที่ดี ทำให้กระทู้เกิดประโยชน์สูงสุด

แต่ที่ผมอ่านมานะครับ ผมชอบคุณ Drunk ตอบได้ดี "ไม่ใช่คนอื่นไม่ดีนะครับ"

หยิบยกข้อความมา

" ถ้าคุณแยกกันระหว่าง ความจุของแรมที่ต้องการเอาไปใช้งาน กับ Bandwidth ที่เครื่องต้องการใช้ ออกจากกันได้ โดยไม่เอามาอ้างอิงกัน มันก็ไม่ใช้เรื่องยากเลยครับ ที่จะเข้าใจกัน

แต่ที่เถียงๆ กันนี่เพราะว่าคนเราชอบเอาความจุมารวมกับ Bandwidth แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน ทำให้เกิดปัญหาขึ้นมา " ถูกต้องตามนี้ครับ ชอบเอามาร่วมกันจัง

มันก์เป็นดังข้อความนี้แหละครับ

ใช้จริง จะดูอัล หรือ ซิงเกิล ไม่ต่างกันเลย
                                เพราะเราไม่ีได้ ใช้งานเต็ม 100% ตลอดเวลา แถมเรายังไม่ทราบความต่างของเวลาในระดับ เสี้ยววินาที หรอกครับ ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัด แต่ เราไม่ได้ซื้อคอมมานั่งรันโปรแกรมพวกนั้นนี่นา

เราเอามาเล่นเกมส์ โอ้ แน่นอน เกมส์กินแรมมากขนาด ถ้าเกมส์ต้องการแรม 1.3G ต่อให้แรม pc 200000 ขนาด 256*2 มาดูอัลกัน ก็กระตุกแน่นอน แต่ถ้า เอา pc 3200 512*3 รับรองลื่นแน่นอน
                                มันอยู่ที่คนใช้งาน ครับ ไม่มีแบบใดมีประสิทธิภาพสูงสุดทุกกรณี

ทั้งหมดที่ยกตัวอย่างมาคงทำให้เจ้าของกระทู้ได้รับคำตอบนะครับ

Comment

Working...
                                X