Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้สรุปว่า ผมผิด หรือ โง่เองครับ --->ที่เข้าไปซื้อของจากร้านใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^
    ^
    ^
    อยู่ที่จรรยาบรรณ....ล่ะครับ

Comment

ฝรั่งเขาบอก "ลูกค้าคือพระเจ้า"
      แต่ที่นี่อาจเป็นได้ว่า "ลูกค้าเป็นผู้รบกวนใจ"แบบว่าเป็นพวกพนักงานที่ไม่อยากจะขายของหน้าร้านอ่ะครับ

Comment

อยากบอกว่าอย่าไปหวังข้อมูลทางเทคนิคกับพนักงานขายร้านนี้เลยครับ ซึ่งเป็นเกือบทุกร้านไม่ใช่แต่ร้าน JI_ ไม่ว่าจะเป็นร้านที่เจ้าของลงมาขายเอง หรือจ้างพนักงานขาย

JI_ เสรี ส่วนใหญ่ผมคิดจะซื้อชิ้นส่วนสักชิ้น ผมจะไปร้านนี้ก่อน ถ้าไม่มีถึงไป Bigit (ไม่ใช่ร้านที่อยู่ใกล้ๆ กับ JI_ นะครับ ร้านนี้แพงกว่า Bigit ที่อยู่กลางๆ ห้าง) เพราะราคาถูกกว่า

เมื่อต้นเดือนเมษายน ผมซื้อการ์ดจอ 1 ตัวที่ร้าน JI_ พนักงานแนะนำสินค้าแบบไม่ค่อยจะรู้เรื่องข้อมูลทางเทคนิคสักเท่าไหร่ อย่างการ์ดจอ เขาถามผมว่าใช้งานอะไร ผมบอกว่าเอามาเล่นเกมเป็นหลัก เท่านั้นแหละ แนะนำ GF 8500GT ให้เฉยเลย ผมบอกว่าต่ำไป เจ๊แกเลยจัด 9500GT มาให้ ปวดหัว ผมเลยบอกเจ๊แกไปเลยว่าเอา GTS 250 เจ๊แกก็ยังอุตสาห์แนะนำ HD 3850 ให้อีก บอกราคาสามพันกว่าบาท ที่นี้ผมเลยบอกว่าเอา GTS 250 เท่านั้น เจ๊แกถึงยอมหยุดแนะนำการ์ดจอต่อ

ถ้าไม่อยากเสียเวลา ตัดสินใจว่าจะซื้ออะไรมาจากที่บ้านเลย

สรุป

พนักงานขาย บริการพื้นๆ ไม่ได้คาดหวังอยู่แล้ว

ส่วนร้านที่เจ้าของขายเอง เคยเจอแนะนำแต่ประเภทตกรุ่น ขายไม่ออก สุดท้ายได้มาไม่ประทับใจ เลยกลับไปใช้คอมแบรนเนมอยู่พักหนึ่ง ตอนหลังประกอบเองได้ (ฝึกประกอบตามหนังสือกับคอมเก่าๆ ที่ไม่ค่อยได้ใช้งานแล้ว) เลยกลับมาใช้คอมประกอบ

Comment

ที่เซียมี ji... เป็น 10 ร้าน ไม่ลองเดินถาม ji... ร้านอื่นดูอะครับเหอะๆ

Comment

ผมก็ซื้อบ่อยนะร้านนี้ ที่เซียร์ ชั้น 2 ผมก็ไป ก้มๆเงยๆตรงป้ายราคาหน้าร้าน พนักงานสาวยืนอยู่ประมาณ 2-3 คน ชอบมาถามว่าชอบแบบไหนคะ อยากจะบอกว่า แบบน้องนี่ละ น่ารักดี แต่ก็ได้แค่คิด นอกเรื่องละ เคยถามแบบเป็นทางการครั้งเดียว พนักงานสาวเอ๋อไปแล้วถามพนักงานอีกคน ติดเอ่อกันไปอีก ผมเลยบอก ไม่เป็นไร ดูแล้ว คงไม่ได้คำตอบ หลังจากนั้น ถ้าไปซื้อ ก็ถามแบบทั่วไป มีของไหมรุ่นนี้ ประมาณนี้ ผมว่าพนักงานขายร้านนี้ ก็คงรู้รายละเอียดของสินค้าแค่เผินๆ ละ เพราะไม่ได้เจาะลึกอะไรมากมาย อาศัยรายละเอียดจาก โบชัวร์ ว่ามีรุ่นไหนบ้าง ของอะไรบ้างประมาณนี้
            ส่วนตัวผมไม่ค่อยซีเรียส กับพนักงานขายเท่าไร สนราคาสินค้า กับ ประกัน เท่านั้น

Comment

ร้านเดิมปัญหาเดิม อิอิ

Comment

Originally posted by mkklub View Post
                ที่ JI.. สาขาเชียงใหม่ รับตั้งแต่ ปวช ปวส กันเลย

เคยถามของในใบราคาติดตรงตู้โชว์ของเลยนะ

cooler master 850w 3800 บาท

ถูกจริง เลยจะสอย พอถามพนักงานบอกไม่มีเลย ทางร้านไม่มีของรายการนี้เลย ไม่ได้เอามาขาย

e หอย แล้วใบราคานี่ของร้านมึ.. รึป่าว รึไปถ่ายจากร้านอื่นมา พอถามกลับไม่รู้จักเลย

มึ...ขายของกันยังไงฟ่ะ ห่วยบรม

กะ seven อีกนะ ผมพึ่งซื้อขนมจีบ ซาลาเปากิน จ่ายตังเสร็จ ยังมีหน้ามาถามรับขนมจีบซาลาเปาด้วยไหมคะ

อยากถามไปว่า มึ..บ้าป่าว แล้วที่กุซื้อนั่นอะไร ไม่ดูเล๊ย

เห่อ ชีวิต จิตตกเลย อยากให้ผู้ัจัดการมันมาเห็น ทำงานอย่างงี้จะรอดไหมเนี่ย

ฮาว่ะ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                  ร้านแบบนี้ต่อได้ที่ไหน เค้ามีราคากลางหน้าเวบขายราคาเดียวกันทั่วประเทศครับ
                  ถ้าเป็นพวกดีลเลอ หรือวงในเค้าก็ว่าไปอย่าง ผมไปซื้อออกบ่อยๆ
                  ใส่เสื้อเก่าๆ กางเกงเก่าๆ รองเท้าแตะ เค้าก็พูดจาดีนะ อยู่ที่ตัวพนักงานเองมากกว่าครับ
                  ใส่เก่าๆแต่ซื้อทีหลายพันนะ อิอิ
                  ท่านลองไม่ใส่อะไรไปซื้อดิท่าน

Comment

1.ก็พนักงานไม่เข้าเวป ocz ไง ถึงไม่รู้เรื่อง

ให้อภัยๆๆ สาธุ

2. เข้าอารมย์เสียก็ต้องเข้าใจ เพราะเค้า
                    -ร้อน
                    -หาคำตอบให้กับตัวเองไม่ได้"มันกี่ nm กันนี้ฟ่ะ ตรูไม่รู้โว้ย"
                    -#@$%?/}|=

3.ที่ลดไม่ได้ เพราะเป็นแค่พนักงาน

ปล.ผมเคยซื้อไปประกอบร้านเกมส์ให้เพื่อน แม ร่งลดให้ 1-2% เซ็ง

Comment

ผมก็เลยสนอง เอ้ย สอบถามไปเกี่ยวกับ cpu ตัวที่กำลังจะซื้อ ว่า cpu ตัวนี้กี่ nm ครับ พนักงานคนที่ให้สอบถามได้ค่ะ (เป็น ญ) เริ่มก็ดูท่าจะไม่รู้เรื่องล่ะ แล้วก็หันไปถามพนักงานผู้ชายอีกคนที่อยู่ใกล้ๆ และพนักงานผู้ชายคนนั้นก็ไม่แน่ใจดูงงๆเหมือนกัน เลยไปถามพนักงานผู้ชายอีกคนที่จัดสต๊อกอยู่ข้างหลังอีกคน แล้วพนักงานอีกคนก็ตอบไม่ได้อีกเช่นกัน คราวนี้กันมามุ่งงมกันทั้งร้านเลยว่า cpuตัวนี้มันกี่ nm พองงกันหมดร้านแล้วไม่ได้อะไร ดังนั้นพนักงานผู้ ญ เลยโทรไปอีกสาขาสอบถามว่ากี่ nm (กลายเป็นเรื่องวุ่นเลยตูคราวนี้ ไม่น่าไปถามเลย ซื้อไปซะคงจะหมดเรื่อง) และอีกไม่เกิน 5 นาทีก็ได้คำตอบครับ "65nm ค่ะ" (ในที่สุดก็รู้กันซะที ที่จริงผมรู้อยู่แล้ว)

ฮาอ่ะ มันดูเหมือนในร้านมันโกลาหลยังไงก็ไม่รู้ 5555+

Comment

โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่าร้านนี้บริการดีนะครับ

ถึงพนักงานจะไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับสินค้าเท่าไร่ แต่ก็เอาใจใส่ดีมาก

เรื่องต่อราคา ถ้าซื้อหน้าร้านคงไม่ได้ราคาลดหรอกครับ เพราะพนักงานคงไม่มีสิทธิ์ลด เพราะไม่ใช่ร้านเค้านี่นาครับ

มันก็แล้วแต่ด้วยครับ ว่าจะเจอพนักงานคนไหน สภาพไหนมา อิ อิ

เรื่องแบบนี้มีให้เห็นหลายๆร้านๆครับ

Comment

เมื่อต้นปี ที่แล้ว หัดประกอบคอมใหม่ ผมเห็นว่า ji เป็นร้านใหญ่ สาขาเยอะ ตอนศึกษาข้อมูล ก็งูๆปลาๆ หวังจะพึ่ง พนักงานร้าน ji แนะนำเต็มที่

แต่ผลสรุปคือ ไม่รู้เรื่องไรซักอย่าง ทำเอาเราซื้อของผิดสเปคไปหมดเลย ไอนู่นไม่มี ไอนั่นไม่มี มียี่ห้อนี้แทนได้มั๊ย

คอมเครื่องนั้นที่เราประกอบเครื่องแรกในชีวิต ต้องใช้ด้วยความ หวานอม ขม กลืน เพราะความไม่รู้เรื่องของพนักงานร้าน ji แล้วของน้อย นั่นไม่มี นี่ไม่มี

เหอะๆ ตั้งแต่นั้นมา ผมเลย ไม่ค่อยอุดหนุนร้าน ji เพราะว่าของน้อยยี่ห้อ ไม่ค่อยมีของเมพ ของแต่ง ไรงี้(เราคิดเองนะ)

ตั้งแต่วันนั้นมาผมก็เลยฉลาดขึ้น ว่าจะซื้อของอุปกรณ์คอม หาข้อมูลไปเอง แล้วไปซื้อเองเลยดีกว่า

แต่พนักงานร้าน ji ถึงจะเครียดกันบ้าง แต่เค้า ก็ บริการดีนะ คอยช่วยเหลือดี ถึงแม้จะไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็เหอะ
                          เราก็อย่าไปว่าเค้าเลย เพราะเค้าเป็นพนักงานขาย ไม่ได้เป็นเซียนคอม เราคิดว่าน้อยคนที่จะเป็นเซียน อยู่สาขาไหนอะไรก็เท่านั้นหละคับ
                          Last edited by choxfighter; 2 May 2009, 00:46:14.

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
                            ท่านลองไม่ใส่อะไรไปซื้อดิท่าน
                            ไม่ทันเข้าในร้าน ก็เจอ รปภ. มาบริการก่อนล่ะแบบนี้

Comment

Originally posted by choxfighter View Post
                              เมื่อต้นปี ที่แล้ว หัดประกอบคอมใหม่ ผมเห็นว่า ji เป็นร้านใหญ่ สาขาเยอะ ตอนศึกษาข้อมูล ก็งูๆปลาๆ หวังจะพึ่ง พนักงานร้าน ji แนะนำเต็มที่

แต่ผลสรุปคือ ไม่รู้เรื่องไรซักอย่าง ทำเอาเราซื้อของผิดสเปคไปหมดเลย ไอนู่นไม่มี ไอนั่นไม่มี มียี่ห้อนี้แทนได้มั๊ย

คอมเครื่องนั้นที่เราประกอบเครื่องแรกในชีวิต ต้องใช้ด้วยความ หวานอม ขม กลืน เพราะความไม่รู้เรื่องของพนักงานร้าน ji แล้วของน้อย นั่นไม่มี นี่ไม่มี

เหอะๆ ตั้งแต่นั้นมา ผมเลย ไม่ค่อยอุดหนุนร้าน ji เพราะว่าของน้อยยี่ห้อ ไม่ค่อยมีของเมพ ของแต่ง ไรงี้(เราคิดเองนะ)

ตั้งแต่วันนั้นมาผมก็เลยฉลาดขึ้น ว่าจะซื้อของอุปกรณ์คอม หาข้อมูลไปเอง แล้วไปซื้อเองเลยดีกว่า

แต่พนักงานร้าน ji ถึงจะเครียดกันบ้าง แต่เค้า ก็ บริการดีนะ คอยช่วยเหลือดี ถึงแม้จะไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็เหอะ
                              เราก็อย่าไปว่าเค้าเลย เพราะเค้าเป็นพนักงานขาย ไม่ได้เป็นเซียนคอม เราคิดว่าน้อยคนที่จะเป็นเซียน อยู่สาขาไหนอะไรก็เท่านั้นหละคับ
                              ไอ้แบบนี้ธรรมดาครับ เจอบ่อย แต่เคยเจอแบบนี้มั้ยครับ ผมเคยเจอมาแล้ว นานมากๆแล้ว ผมอยู่รังสิต ผมจะไปซื้อ HDD ตัวที่เล็งเอาไว้โดยดูจากเวป ji.. แต่ผมก็ไม่ซื้อที่เซียร์รังสิต เพราะคิดว่ายังไง ji..เซียร์ก็ไม่ค่อยมีของเท่าพันธุ์ทิพย์ใหญ่หรอก (ตอนนั้นเซียร์พึ่งจะเปิดได้ไม่นานยังไม่ถึง 2 ปีของเลยไม่ค่อยมี ตอนนั้น ji.. มีอยู่ 2-3 ร้านเท่านั้น) เลยมุ่งหน้าไปพันธุ์ทิพย์ ไปซื้อที่ ji..พันธุ์ทิพย์
                              ปรากฎว่าไม่มีของ ผมเลยถามพักงานว่า "ของที่ลงในเวปนี่หมดเลยเหรอครับทั้งๆที่พึ่งลงเวปได้ไม่กี่วันเอง ยังไงพี่ช่วยตรวจสอบให้หน่อยว่า สาขาอื่นในพันธุ์ทิพย์ยังมีของหลงเหลืออยู่รึเปล่าครับ" พนักงานก็เลยยกหูโทรศัพท์ขึ้นต่อสายเช็คของให้ แล้วก็ได้รับคำตอบทันใด "มีของแล้วครับน้องของยังมีอยู่อันนี้เข้ามาใหม่เลยยังไม่ค่อยได้ตรวจสอบกัน" ผมก็พูดขึ้นว่า จริงเหรอครับพี่ (ด้วยสีหน้าที่เริ่มมีความหวังว่า เอาล่ะ ตูมาไม่เสียเที่ยวล่ะ) แล้วผมต้องไปรับที่สาขาชั้นไหนครับ แล้วพนักงานก็พูดว่า "แต่...ถ้าน้องจะเอาตัวนี้จริงๆ ต้องมาเอาวันพรุ่งนี้นะครับ เพราะพี่จะโทรสั่งมาให้" ผมก็ อ้าววว แล้วเมื่อกี้พี่บอกว่ามีของ แล้วทำมั้ยผมต้องมาอีกวันล่ะครับ รับวันนี้ไม่ได้เหรอครับ หรือว่ายังเช็คสต็อกไม่เสร็จ หรืออะไรอื่นๆอีกล่ะครับ ขอสาเหตุหน่อยครับ ผมอยากรู้ พนักงานก็ตอบว่า "ตอนนี้ของที่น้องต้องการเขาเอาสินค้าทั้งหมดไว้ที่เซียร์รังสิตนะครับถ้าน้องจะเอาจริงๆ เดี๋ยวพี่จะโทรไปเดี๋ยวนี้เลยแล้วพรุ่งนี้น้องมารับได้ทันทีเวลาไหนก็ได้" ไอ้เป..รต --->ในใจผมคิด โครตเสียเวลา โครตเสียเที่ยว โครตเสียอารมณ์ โครตเสียความรู้สึก แล้วพนักงานก็พูดขึ้นมาอีกว่า ถ้าน้องรีบจะเอาไปใช้วันนี้จริงๆ พี่แนะนำอีกตัวนี้ล่ะกัน (เอาล่ะกระบวนกันยัดเยียดของที่ไม่ต้อง) ผมก็เลยตอบกลับไปว่า ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะมาเอาตัวนี้ล่ะกัน พี่โทรสั่งไว้เลยนะครับ แล้วผมก็ออกจากร้านไปเลย นั่งรถไปลงเซียร์อีก แล้วก็ไปซื้อจากไอ้ ji..เซียร์นี่แหละ จบ.
                              สรุป โครตเซ็งเลยครับ ดวงไม่ดีจริงๆ

Comment

ถ้าอยู่ กทม. ก็พอให้มีเลือกซื้อหลายที่ที่บริการดีๆ

แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด อย่างตอนผมกลับบ้าน มีแต่ JI... โอ้ววว มันเยอะจริงๆ

ร้านอื่นๆก็ประปรายส่วนมากรับมาจาก Advi...

เจอพนักงานไม่ค่อยรู้เรื่องก็พอทำใจ แต่ไม่รู้เรื่องแล้วยังพูดจาไม่รับแขกนี่มันน่า... น่ารัก.. น่าเกลียดไปหน่อย

Comment

Working...
                                X