Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้สรุปว่า ผมผิด หรือ โง่เองครับ --->ที่เข้าไปซื้อของจากร้านใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แนะนำให้เลย

ก่อนซื้อ ต้องหาข้อมูลมาเอง เกี่ยวกับ spec อะไรต่างๆ อย่าไปถามพนักงาน
    เปล่าประโยชน์

หลีกเลี่ยงการพูดคุยให้มากที่สุด เป็นผมก็คงอารมณ์ขึ้นเหมือนกัน ถ้ามันทำท่าแบบ กวน ต ...
    ผมก็เดินออกไม่ซื้อ

เดี๋ยวไปซื้อของที่พันธุ์ทิพย์ ก็เดินๆ เข้าไปดู มันจะคุยอะไรกับกุ กุก็ไม่สน
    ถ้าไม่มีก็เดินออก ถ้ามีขาย ก็บอกว่าเอา แค่นั้นแหละ

พวกร้านใหญ่ๆ ผมไม่ค่อยต่อราคานะ นอกจากว่าจะซื้อ เกือบ 10000 จริงๆ
    อย่าง HWH นี่เคยต่อ เหมือนกัน ซื้อไป 20000 กว่า ลดมาให้ 120 บาท

ได้ก็ดีไมได้ก็ช่าง

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
      ผมเคยไปซื้อที่ JIB HI-ED shop ที่เซียร์อ่ะ
      ตอนนั้นผมก็ถามนะว่าE7300มันกี่นาโนเมตร เป็นพนักงานหญิงซะด้วย เขาก็หยิบกล่องขึ้นมาแล้วก็ตอบมาว่า
      "อ๋อตัวนี้ที่กล่องเขียน 45นาโนเมตรค่ะ ก็เท่ากับตัวE7200 และ E5200 อ่ะค่ะ"
      เห็นไหมเขาไม่ได้รู้มาก่อนว่าE7300มันกี่นาโน แต่เขารู้ว่าที่กล่องมันจาเขียนไว้ น้องเขาเลยต้องหยิบมาอ่านก่อน

สำหรับท่าน จขกท. คงไปเจอพนังงานที่ไม่เก่งเรื่องลายละเอียดย่อยๆของฮาร์ดแวร์หล่ะมั๊งครับ
      เขาเป็นลูกจ้างไม่ใช่เจ้าของร้าน ประสบการณ์คงยังไม่มากอ่ะนะ
      สุดยอด

Originally posted by monkeypond View Post
      ผมก้ไม่ชอบร้านนี้เหมือนกันนะแต่ล่าสุดนี่ไปจัดสเปกให้เพื่อน

มีตัง 20k เอาจอ กะปริ้นด้วย ไปคุยราคากะเ้ค้าให้เค้าวางสเปกมาให้1900 กว่า ๆ ได้แค่จอกะเคส

ผมกะัเืพื่อนเลยมานั่งคุยกันหน้าร้านว่าจะเอ่าปริ้นไม๊ สรุปมันไม่เอามันเลือกเอาสเปกแรงดีกว่าเพราะุุ

ถ้าเอาปริ้นก้ต้องลดสเปกลง ทีนี้ก้ไปบอกให้เค้าประกอบเลย พอถึงเวลามาจ่ายเงิน ผมก้เพื่อนก้ต้องตกใจถึงขีดสุด

เพราะพนักงานเค้าลดค่าสินค้าทั้งหมดให้อีก 2000 (เื่พื่อนมันหันมาทางผมแล้วชูแบงค์พัน 2 ใบ)

วันนั้นก้เลยได้ปริ้นมาด้วยเลย

ปล. ร้าน j.i.บ-อี เซียร์ ชั้น 3
      ผมว่าชั้น 3 บริการดีนะ แต่ไปคนเดียวไม่กล้าไป มันน่ากลัวยังไงไม่รุ

Comment

ที่โดนมาก็เป็นชั้น 3 นี่แหละครับ บังเอิญไปเจอนังคนนี้ (เคยเจอหลายเดือนก่อนที่ชั้น 2 เลยไม่อยากเข้า พอหนีไปชั้น 3 ดันมาแจ๊กพอร์ตอีก) มาประจำชั้นนี้พอดี ที่นี่เขามีสาขาเป็น 10 ร้านครับ เขาจะให้พนักงานผลัดกัน ไปประจำ แต่ละสาขาเรื่อยๆ วนเวียนกันครับ (คล้ายๆว่ากลัวพนักเบื่อเลยให้เปลี่ยนบรรยากาศล่ะมั้งหรืออื่นๆก็ไม่รู้เหมือนกัน)

Comment

Originally posted by momoari View Post
          ผมอาจจะคิดแตกต่างนะถ้าฟังไม่เข้าหูอ่านไม่เข้าตาก้อขออภัย เพราะจากที่ผมอ่านแร้วผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คิดเล็กคิดน้อยเกินไปหรือเปล่าเพราะขนาดคุนจะซื้อคุนยังต้องเปรียบเทียบราคาก่อน "เพราะคิดว่าร้านใหญ่น่าจะถูกสุด และก็คิดถูกจริงๆ ถูกกว่าร้านอื่นประมาณ 20-50 บาท" แร้วมันจะไปคิดไรมากกับธุรกิจค้าขายเอากำไรเค้าก้อคงอยากได้กำไรสูงสุดเช่นเดียวกับคุนที่อยากได้ต้นทุนต่ำสุด
          จริงๆแล้วผมว่า "ลูกค้ามีสิทธิ์เลือกมากกว่าคนขายนะครับ ถ้าไม่ได้แบบที่คิดไว้ก็ไม่เอา หรือผมคิดผิดแผกชาวบ้านครับล่ะนี่"

Comment

ที่ JI.. สาขาเชียงใหม่ รับตั้งแต่ ปวช ปวส กันเลย

เคยถามของในใบราคาติดตรงตู้โชว์ของเลยนะ

cooler master 850w 3800 บาท

ถูกจริง เลยจะสอย พอถามพนักงานบอกไม่มีเลย ทางร้านไม่มีของรายการนี้เลย ไม่ได้เอามาขาย

e หอย แล้วใบราคานี่ของร้านมึ.. รึป่าว รึไปถ่ายจากร้านอื่นมา พอถามกลับไม่รู้จักเลย

มึ...ขายของกันยังไงฟ่ะ ห่วยบรม

กะ seven อีกนะ ผมพึ่งซื้อขนมจีบ ซาลาเปากิน จ่ายตังเสร็จ ยังมีหน้ามาถามรับขนมจีบซาลาเปาด้วยไหมคะ

อยากถามไปว่า มึ..บ้าป่าว แล้วที่กุซื้อนั่นอะไร ไม่ดูเล๊ย

เห่อ ชีวิต จิตตกเลย อยากให้ผู้ัจัดการมันมาเห็น ทำงานอย่างงี้จะรอดไหมเนี่ย

Comment

Originally posted by mkklub View Post
              ที่ JI.. สาขาเชียงใหม่ รับตั้งแต่ ปวช ปวส กันเลย

เคยถามของในใบราคาติดตรงตู้โชว์ของเลยนะ

cooler master 850w 3800 บาท

ถูกจริง เลยจะสอย พอถามพนักงานบอกไม่มีเลย ทางร้านไม่มีของรายการนี้เลย ไม่ได้เอามาขาย

e หอย แล้วใบราคานี่ของร้านมึ.. รึป่าว รึไปถ่ายจากร้านอื่นมา พอถามกลับไม่รู้จักเลย

มึ...ขายของกันยังไงฟ่ะ ห่วยบรม

กะ seven อีกนะ ผมพึ่งซื้อขนมจีบ ซาลาเปากิน จ่ายตังเสร็จ ยังมีหน้ามาถามรับขนมจีบซาลาเปาด้วยไหมคะ

อยากถามไปว่า มึ..บ้าป่าว แล้วที่กุซื้อนั่นอะไร ไม่ดูเล๊ย

เห่อ ชีวิต จิตตกเลย อยากให้ผู้ัจัดการมันมาเห็น ทำงานอย่างงี้จะรอดไหมเนี่ย
              มันกลายเป็นส่วนหนึ่งของชิวิตพวกนี้ไปแล้วล่ะครับ ถูกตั้งโปรแกรมให้มาทำหยั่งงี้นะ หยั่งโง้นนะ

Comment

ผมไม่ซื้อเลยของที่jib(ที่1000ทิพย์) ราคาแพงก่วาร้านอื่น แถมบริการก่อนและหลังขายห่วยแตกสุดๆ

Comment

เคยเจอไหมครับ พอจะเดินเข้าร้านดูของแล้วพนักงาน บอกว่า สอบถามได้นะค่ะ นะครับ อะไรอย่างนี้

Comment

Originally posted by neos1008 View Post
                    เคยเจอไหมครับ พอจะเดินเข้าร้านดูของแล้วพนักงาน บอกว่า สอบถามได้นะค่ะ นะครับ อะไรอย่างนี้
                    นี่แหละครับที่เจอ แล้วพอถามไป ถ้าเริ่มไม่รู้ เกินขอบเขตโปรแกรมที่เขาตั้งให้ ตู หละ ก็จะระดมพลคนที่อยู่ในร้านมาช่วยกันงมต่อไป ---> ที่บอกว่า สนใจสอบถามได้นะค่ะ เป็น พนักงานขายหน้าร้านซะด้วยสิ แต่พอไม่รู้ไปเรียกเด็กจัดสต๊อกหลังร้านมาช่วยตอบให้ซะงั้น รู้งี้เดินไปซื้อของกับเด็กจัดสต๊อกหลังร้านก็สิ้นเรื่อง หรือไม่ก็ให้เด็กจัดสต๊อกมาขายแทนเลยก็ได้
                    Last edited by tuclock; 1 May 2009, 12:02:05.

Comment

ผมว่าอยู่ที่ตัวบุคคลครับ (ไม่มีความเป็นมืออาชีพ)

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                        ผมเคยไปซื้อที่ JIB HI-ED shop ที่เซียร์อ่ะ
                        ตอนนั้นผมก็ถามนะว่าE7300มันกี่นาโนเมตร เป็นพนักงานหญิงซะด้วย เขาก็หยิบกล่องขึ้นมาแล้วก็ตอบมาว่า
                        "อ๋อตัวนี้ที่กล่องเขียน 45นาโนเมตรค่ะ ก็เท่ากับตัวE7200 และ E5200 อ่ะค่ะ"
                        เห็นไหมเขาไม่ได้รู้มาก่อนว่าE7300มันกี่นาโน แต่เขารู้ว่าที่กล่องมันจาเขียนไว้ น้องเขาเลยต้องหยิบมาอ่านก่อน

สำหรับท่าน จขกท. คงไปเจอพนังงานที่ไม่เก่งเรื่องลายละเอียดย่อยๆของฮาร์ดแวร์หล่ะมั๊งครับ
                        เขาเป็นลูกจ้างไม่ใช่เจ้าของร้าน ประสบการณ์คงยังไม่มากอ่ะนะ
                        Jib hiนี้หละ เข้าไปถามก้ เขาบริการดีนะ แนะนำดีด้วย แถม...น่ารักดี
                        แต่ไม่รู้พนักงานคนเดวกันป่าว 55+

Comment

Originally posted by samza2 View Post
                          Jib hiนี้หละ เข้าไปถามก้ เขาบริการดีนะ แนะนำดีด้วย แถม...น่ารักดี
                          แต่ไม่รู้พนักงานคนเดวกันป่าว 55+
                          ของผมที่เจอระ น้องเค้าตัวเล็กๆ สูงประมาณ160- ผมยาว แต่ฟันไม่ค่อยสวยอิอิ

แล้วท่านหล่ะครับ

Comment

ก็เจอบ่อยเหมือนกันนะครับ ถามอะไรไปแล้วก็มึนๆเนี่ย

คือถ้าเป็นร้านขายของชำก็ว่าไปอย่าง แต่แบบนี้น่าจะเอาคนมีความรู้ซักหน่อยนึงมาทำนะ

Comment

เอามั่งๆ..

ร้านเดียวกัน แต่สาขานครศรีฯ นะครับ..

สืบเนี่องจากเมื่อเดือนที่แล้ว..ผมได้หาข้อมูลจาก internet ว่าจะประกอบคอมสักเครื่อง ซื้งผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมสักเท่าไหร่....ก็เลยไปจัดสเปคตามนี้มา..amd 9550 *mb-m2n68 *ram 2gbx2 1066 *xfx 9800 gt *hd Seagate 500 gb. พนักงาน ญ พูดจาดีครับ..(จริงๆแนะนําผมหน่อยก็ดีครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง) จัดแบบงูๆ ปลาๆ

แต่ช่างอ่ะดิครับ..ประกอบมาแล้ว แรมเหลือ 2.5. ผมถามว่าทําไมเหลือ 2.5 ช่างตอบว่า เห็นแค่นี้แหละ..เอาว่าประกอบส่งอย่างเดียว..สรุปผมหิ้วกลับมา..ทําไมมันอืดๆ ไงไม่รู้ผมว่า.. เครื่องที่ทํางาน สเปคตํ่ากว่า..วิ่งดีกว่าอีก งงครับ จริงๆครับ น่าจะเอาคนมีความชํานานมาทํางาน หรือน่าจะตอบคําถามได้ดีกว่านี้

(ระบายหน่อย..อิอิ)
                              Last edited by kanun_pro; 1 May 2009, 13:43:45.

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                                ก็งี้หละครับ พนักงาน

ถูกต้องที่สุด
                                ผมก็ชื้อประจำน่ะ มีร้านที่ว่ากะ คอมOK ราคาต่างกันนิดหน่อย
                                ร้านอื่นๆ แบบที่ต่อราคาได้ ก็จิงฮะ แต่ราคามันจะตั้งไว้ให้ต่อเลย
                                สังเกดดูอย่างว่า
                                hdd ตัวนึง มันตั้งไว้ 2750 อ่ะ
                                มันก้จะต่อมันได้ป่ะมาน 2700 ถ่วนๆๆ ลดมา 50บาท เอิ้กๆๆ คุยกะมันอยุ่ตั้งนาน
                                แต่ร้านพวกใหญ่ๆ ถึงมันต่อไมไ่ด้แต่มันก้อมีราคาอยู่หน้าร้านน่ะ อันนี้ดีผมว่า

แต่ร้านเล็กๆ ผมว่ามันดูคนที่ชื้อด้วยน่ะ ผมเด็กฮะอายุ15กว่าๆเอง
                                คือเคยอยู่ที่ เซียร์ เนี่ยเระ ตอนเช้าลุงผมเค้าไปดูราคาของมา จดชื่อร้านมาเปะๆๆ ram ddr1 400 1gh ตังนุง 1150
                                ตอนเที่ยงลุงผมให้ไปชื้อ มันบอกผมว่า 1450
                                ปวดหัวกะมันเลยมันคงนึกวาผมเด็นเด็กมั้งคงไม่รุอาไรเท่าไร่

อยากจะด่าหน้ามันจิงๆๆ เวลลาไม่ถึง6 ชม. มันแพงขึ้นมาได้ไง 300บาท

Comment

Working...
                                X