Announcement

Collapse
No announcement yet.

WesternDigital VS Seagate ยี่ห้อไหนแจ่มพี่น้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [KoonG] อ่านข้อความ
    มีทั้งคู่ แต่ ชอบ WD อยู่แล้ว นอกจากเงียบแล้ว
    SG มันทำผมเสียงานมาหลายรอบแล้ว วินโด้เสีย HDD มันค้างไปเลย หลายรอบแล้ว แค้น
    เอามันมาดู ร้องจ๊ากกกเลย MADE IN THAILAND เห็นละอยากขว้างทิ้งเลย ตอนซื้อไม่ได้ดู้ให้ดีก่อน
    โธ่ พ่อลูกครึ่ง เมกา - เยอรมัน ไหงพิมพ์ไทยชัดเชียว

Comment

ตอนนี้ wd ผมเน่าไปละใช้ได้ 4 เดือนอ่านเขียนได้แค่ 2 MB/วิ(เช็คด้วย hhdtune )เซ็งเป็ดเลยเราดวงไม่ดีแน่ ๆ ตัวแรกก็โดนเข้าให้แล้ว wd

Comment

เพิ่มเติมนะครับ ขนาดเส้นยางที่ใช้รองแผ่นฝาสแตนเลสกับตัวถังสีดำของ seagate และ WD ผมเห็นเขาตรวจสอบกันระดับความผิดพลาด ขั้นไมโครเมตรนะครับ ว่าไม่ให้มันหนาหรือบางกว่ากันมากไป

ท่านคิดเอาเองละกันนะครับว่า งานห่วยไม่ห่วยไม่ใช่เรื่องที่จะมาดูว่าใครผลิต แต่เราต้องไปดูที่ว่า ใครเป็นคนออกแบบและควบคุมมากกว่า

Comment

WD เพราะส่วนมากผลิตในไทย แต่หลังๆ Seagate ก็ผลิตในไทยล่ะ

Comment

มี seagate 40gb ใช้มาเกือบ 6 ปี โหลดบิตเกือบทุกวันมาประมาณ 4 ปี(ห้องไม่มีแอร์) พึ่งเทสแบดเมื่อวานปรากฏว่า เขียวปี๊เลยครับ พี่น้อง ไม่มีแดงสักจุดเลย มันถึกจริงๆ hdd ตัวนี้

Comment

ผมชอบทั้งคู่เลย เน้น ที่ spec มากกว่า อันไหน buffer เยอะ กว่า ราคาถูกกว่าก็เอาอันนี้ แต่เอนไปทาง WD ^^:

Comment

กะแล้วว่าเถียงกันยาว พอๆกับ amd vs intel / ati vs nvidia ใครพอใจใช้อันไหนก็ใช้ไปเหอะ

Comment

Working...
                X