Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามกันเยอะ PSU วัตต์แท้ไม่แท้ดูตรงไหนมาดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขุดมาแล้ว ก็ขอบอกว่า ท่านนี้อธิบายถูกต้องครับ

Originally posted by windy31 View Post
    ถ้ามองจาก PSU จะเรียงได้ตามนี้

VA ==> Input Power(W) ==> Output Power(W)

โดย VA*PF = Input Power
    และ Input Power*Efficiency = Output Power

ค่าไฟตามบ้านเรือนทั่วไปคิดจาก Input Power
    ดังนั้น Power Factor ไม่มีผลกับการคิดค่าไฟบ้าน

คราวที่แล้วออกมาพูดทีนึงละมีคนไม่เชื่อเถียงกันอยู่พักใหญ่
    คราวนี้ใครจะเชื่อก็เชื่อใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรละครับ

ปล. ผมเข้าใจว่าคำว่า จ่ายวัตเต็ม ในใช้คุยกันในเวปนี้น่าจะหมายถึงจ่าย
    Output Power ได้เต็มตามที่เขียนอยู่บนฉลากแบบต่อเนื่องไม่ใช่เรอะครับ
    เพราะงั้นไอ้เต็มไม่เต็มนี่ดูผลเทสอย่างเดียวครับ PF กะ Efficiency ไม่ได้ช่วยบอกเลย
    แต่ถ้าดูผลเทสแล้วเต็มค่อยมาดู Efficiency กะ PF เพื่อเลือกซื้อก็โอเค
    ย้ำ ปล. อีกที PF กะ Efficiency ไม่เกี่ยวกับ คำว่า จ่ายวัตเต็ม
    ใครยังเข้าใจผิด กรุณาบอกต่อด้วย

Comment

ว้าว delux 50a ผมเป็นวัตเต็ม เย้ๆ!! นายหล่อขึ้นเยอะ deluxคุง

Comment

กะว่า จะซื้อ Raidmax RX-530SS 530W

ดูไปดูมา ไม่คุ้มซะละ เก็บเงิน เล่น Tagan BZ 500Watt

หรือไม่ก็ Scythe Strong 600W 80Plus แต่ ตัวนี้ เสีย อย่างเดียว พัดผมไม่มี ไฟ

แต่ แข็งแกร่ง ใช่เล่น อิอิ

Comment

ผมไม่ได้เกรียนนะครับ ความคิดของผม

บางที่ 80 plus อาจแพงแค่เพราะสติ๊กเกอร์ตัวเดียวก็ได้นะ

แต่ให้ผมซื้อก็ขอ 80 plus แหล่ะ แต่เก็บตังค์ก่อน ใช้ Raidmax ไปพรางๆ

Comment

ผมว่างานนี้ต้องมีตัวช่วยครับ เครื่องมือวัดค่า ต่างๆ คงช่วยพวกเราได้

Comment

raidmax 730ss (730w) จ่ายไฟได้เท่าไหรอะ

Comment

Working...
              X