Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามกันเยอะ PSU วัตต์แท้ไม่แท้ดูตรงไหนมาดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by matoom View Post
    อ่านแล้วยังคงมีข้อสงสัยมากมาย

เพราะมันไม่สมเหตุสมผลตามที่ท่าน Spree ได้กล่าวไว้ครับ

อีกทั้งเรื่อง Efficiency ไม่เกี่ยว วัตต์แท้อยู่ที่ Active PFC เท่า่นั้น

ถ้าเกิดมี PSU 1000W Efficiency 50% A.PFC 0.99

1000W*50%*0.99 = 495W << แบบนี้วัตต์แท้หรอครับ

ดังนั้น Factor ทั้งสองตัวข้างบนน่าจะมีผลต่อการจ่ายไฟ

ปล.ผมคิดแบบชาวบ้านนะ เพราะไม่มีความรู้ด้านช่างเลย

ผมไม่ได้บอกว่า Efficiency ไม่เกี่ยวนะ เพราะว่าอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ และการทดลองทุกอย่างในโลก ไม่มีทางเป็นไปตามทฤษฐีแน่นอน 100%

ฉะนั้นเวลาคุณใช้ PSU มันต้องสูญเสียความร้อนไปตามสายไฟอยู่แล้ว อันนี้ขึ้นกับชนิดว่าใช้อะไรเป็นตัวนำไฟฟ้า ฉะนั้น PSU กินไฟมากเกินที่ watt บอกมั๊ย ก็ขึ้นกับ PF และ Efficiency ครับ

และเรื่องที่ว่า "1000W*50%*0.99 = 495W << แบบนี้วัตต์แท้หรอครับ"

คุณนิยามคำว่าวัตต์แท้ยังไงครับ ?
    สมมติถ้าดูตามที่ถามมา แล้วจากนิยามที่ว่าวัตต์แท้คือ PSU จ่ายไฟตาม Watt ที่บอก คำถามด้านบน มันจ่ายแค่ 999watt จากที่บอก 1000 watt ฉะนั้นมันก็วัตต์ไม่แท้สินะครับ

แล้วอีกอย่าง คุณ matoom เข้าใจผิดตรงที่ีว่า

1000W*50%*0.99 = 495W แบบนี้ไม่ใช่นะครับ

1000W หมายถึง มันจ่ายไฟได้โดยประมาณ 1000w (ตามสเปคที่บอก แต่มันไม่จริงแน่นอน)
    มีค่าประสิทธิผลการใช้ไฟแค่ 50% (กินไฟ 100 จ่ายจริง 50)
    และค่า PF 0.99 ซึ่งมีผลโดยตรงกับ Watt ที่จ่าย

ฉะนั้นโดยสูตรแล้ว 1000W*50%*0.99 คือ กินไฟประมาณ 2000 วัตต์ จ่ายประมาณ 999 วัตต์
    ถ้าเจอ PSU แบบนี้ขอบอกว่า หนีดีกว่าครับ
    Last edited by spree; 28 Nov 2008, 11:36:17.

Comment

เทพครับ แต่อ่านแล้วก็งง เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้า

สรุปไปเลยครับ ว่า PSU ในตลาดตอนนี้ตัวไหน หน้าใช้และคุ้มค่ามากที่สุด ในงบกลางๆ ที่พอหยิบจับได้

Comment

เออ วัตต์แท้ไม่แท้ เต็มไม่เต็ม...เอาเป็นว่าขอให้เปิดติด มันไม่ระเบิด ไม่มีอะไรพัง ก็พอแล้ว....ปวดหัว...

Comment

Originally posted by spree View Post
          ผมไม่ได้บอกว่า Efficiency ไม่เกี่ยวนะ เพราะว่าอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ และการทดลองทุกอย่างในโลก ไม่มีทางเป็นไปตามทฤษฐีแน่นอน 100%

ฉะนั้นเวลาคุณใช้ PSU มันต้องสูญเสียความร้อนไปตามสายไฟอยู่แล้ว อันนี้ขึ้นกับชนิดว่าใช้อะไรเป็นตัวนำไฟฟ้า ฉะนั้น PSU กินไฟมากเกินที่ watt บอกมั๊ย ก็ขึ้นกับ PF และ Efficiency ครับ

และเรื่องที่ว่า "1000W*50%*0.99 = 495W << แบบนี้วัตต์แท้หรอครับ"

คุณนิยามคำว่าวัตต์แท้ยังไงครับ ?
          สมมติถ้าดูตามที่ถามมา แล้วจากนิยามที่ว่าวัตต์แท้คือ PSU จ่ายไฟตาม Watt ที่บอก คำถามด้านบน มันจ่ายแค่ 999watt จากที่บอก 1000 watt ฉะนั้นมันก็วัตต์ไม่แท้สินะครับ

แล้วอีกอย่าง คุณ matoom เข้าใจผิดตรงที่ีว่า

1000W*50%*0.99 = 495W แบบนี้ไม่ใช่นะครับ

1000W หมายถึง มันจ่ายไฟได้โดยประมาณ 1000w (ตามสเปคที่บอก แต่มันไม่จริงแน่นอน)
          มีค่าประสิทธิผลการใช้ไฟแค่ 50% (กินไฟ 100 จ่ายจริง 50)
          และค่า PF 0.99 ซึ่งมีผลโดยตรงกับ Watt ที่จ่าย

ฉะนั้นโดยสูตรแล้ว 1000W*50%*0.99 คือ กินไฟประมาณ 2000 วัตต์ จ่ายประมาณ 999 วัตต์
          ถ้าเจอ PSU แบบนี้ขอบอกว่า หนีดีกว่าครับ
          งั้นของผมต้องเป็น

1000 x 0.87 x 0.99

861.3

กินไฟ 1000 จ่ายไฟ 861.3

Convert กลับ

W x 0.87 x 0.99 = 1000

W = 1161 มันกินไฟ เท่านี้ เพื่อจะจ่าย 1000w (ซึ่งจาก 0.99% Active ก็น่าจะได้ไม่เกิน 999w)

ผมเข้าใจถูกม๊ะครับ
          Last edited by พีคุง; 28 Nov 2008, 12:33:47.

Comment

มึนเลย

จากที่อ่านมาในห้องนี้

คือ 80+ มีก็ดี ไม่แน่ใจว่า จ่ายไฟได้80 หรือประสิทธิภาพขณะฟูลโหลดได้ 80 อันนี้ผมดูจากคู่มือ icute

แต่อย่างน้อยควรเป็น active pfc ลองหา กูเกิ้ลดู เคยอ่านของดีคอม ว่าไว้ว่า มันช่วยให้ไม่ร้อน การไม่ร้อนจะทำให้เอาพลังงานมาใช้ได้เต็มที

ซึ่งปัจจุบัน 80+ กับ Active PFC ทยอยมีใน PSU บ้านๆแล้วครับ
            ที่นี้เราก็ไม่ต้องใช้ของแพงๆอีกต่อไป
            เช่น
            Delux 500w active PFC
            icute 80+ active pfc
            หรือ tt 470w ที่ เกือบ 80+
            raidmax ราวๆ 70+ เพราะมันบอก up to 70% ?
            หรือ coolermaster extreme power plus ที่บอกไว้ว่า up to 70% eff น่าจะหมายความว่า 70+

ยี่ห้อหลังqทำได้หลายอย่าง บางคนบอกว่ามีวงจรกันไฟกระชากด้วย
            อีกหน่อยคงเป็นมาตรฐานราคาถูกกันหมด ซึ่งแต่ก่อนจะเอา 80+ นี่ต้องมีน้อยๆ3000บาทเลย

ถ้าตังไม่ใช่ปัญหา enermax มี 82+ แล้ว tagan corsiar ฯลฯ ไปเลย
            ถ้าคุ้มค่ามอง icute delux raidmax

Comment

ความรู้ทั้งนั้นขอบคุณทุกๆท่าน ที่มาแสดงความคิดเห็นและให้ความรู้ครับ

Comment

สาระๆ ดันๆ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                  งั้นของผมต้องเป็น

1000 x 0.87 x 0.99

861.3

กินไฟ 1000 จ่ายไฟ 861.3

Convert กลับ

W x 0.87 x 0.99 = 1000

W = 1161 มันกินไฟ เท่านี้ เพื่อจะจ่าย 1000w (ซึ่งจาก 0.99% Active ก็น่าจะได้ไม่เกิน 999w)

ผมเข้าใจถูกม๊ะครับ

ประมาณนั้นครับ

พูดง่ายๆคือ

กินไฟ : เกี่ยวกับค่า Watt ที่ PSU ระบุมา กับ ค่า Efficientcy
                  จ่ายไฟ : เกี่ยวกับค่า Watt ที่ PSU ระบุมา กับค่าแปรปรวนซึ่งคูณกับ Power Factor นั่นเอง

สรุป PSU ต้องที่ดีมีค่า PF เข้าใกล้ 1 ให้มาก แล้วมีค่า Efficientcy ที่เข้าใกล้ 100% ที่สุด และการจะทำได้นั้นวงจรค่อนข้างซับซ้อน กอปรกับใช้อุปกรณ์ในแผงวงจรเกรดดีๆ ซึ่งราคาจะสูงตามไปด้วย โดยเฉพาะ Capacitor (อยากรู้ราคามันก็ลองค้นใน Google ใช้คำว่า 'ราคา Capacitor')
                  แต่เรื่องกระแสจะเรียบไม่เรียบนั้น ขึ้นกับอุปกรณ์ภายในที่ใช้ในการกรองกระแส ถ้ามีเวลา ผมจะวาดกราฟไฟฟ้าให้ดูคร่าวๆ ครับ น่าจะเป็นพรุ่งนี้
                  Last edited by spree; 28 Nov 2008, 15:18:34.

Comment

สรุปให้หน่อยครับ OCZ Stealth XStream 600W โอเคป่าวคับ ตอนนี้ผมใช้อยู่

Comment

Originally posted by spree View Post
                      เหอะๆ สูตรง่ายๆทางไฟฟ้าเลยเหลอครับ ??
                      P = IVcos(zeta) เลยเหลอ

แล้วที่มันบอกว่าจ่ายกี่วัตต์ๆ หล่ะคับ ??

เท่าที่ผมเรียนมาค่า PF ของอุปกรณ์ มันเกี่ยวกับสามเหลี่ยมกำลังซึ่งเชื่อมไปถึง Conductor/Capacitor ที่อยู่ในวงจร นั่นหมายความว่าค่า PF มากสุดของ Power Triangle คือ 1 นั่นคือว่ามุมเป็น 0 องศา แปลว่าถ้าเกิด PF เป็น 1 แล้ว อุปกรณ์ต้องการไฟ 500watt แล้ว Source ก็จ่ายแค่ 500watt คับ ซึ่งในทางปฎิบัติเป็นไปไม่ได้ครับ ต้องสูญเสียพลังงานความร้อนแน่ แต่ไม่น่าจะเว่อถึงขนาดนี้

ยกตัวอย่างเช่นถ้าหากผมใช้ Tagan TG600-U38 ที่ จขกท บอกว่ากินไฟ 1760 วัตต์
                      คำนวนการใช้ไฟฟ้าของการไฟฟ้าได้ว่า

Unit = Watt * Hour / 1000

นั่นหมายความว่าถ้าผมเปิดคอมใช้ ไม่รวมจอผมจะใช้ไฟไป 1 ยูนิตปลายๆ ต่อชั่วโมง ถ้ารวมจอคง 2 Unit ไปแล้ว อีกอย่างผมอยู่หอพักค่าไฟ Unit ละ 7 บาท ผมเปิดโหลดบิทข้ามคืน เล่นเฉลี่ยวันนึงไม่ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง (บางวันผมเปิด 18 ชั่วโมง) ซึ่งความจริงผมก็ใช้ Supply รุ่นนี้อยู่ แต่ค่าไฟต่อเดือนของผมแค่ 100 ยูนิตเศษๆ เท่านั้น(นั่นคือ ผมจ่ายค่าไฟทุกเดือนที่ผมใช้ประมาณ 700-900 บาทครับ) ถ้าหากเป็นไปตาม จขกท พูดจริง ผมคงใช้ไฟฟาดไปถึง 250+ Unit (ซึ่งค่าไฟน่าจะ 1750+ ไปแล้ว) ซึ่งผมไม่เคยใช้ถึงขนาดนั้น นี่ยังรวมกับไฟจากเครื่องทำน้ำอุ่น ตู้เย็น ทีวีในห้องผมอีก

สรุป สมมติฐานของผมคิดว่าการคำนวนการใช้ไฟจริงของเจ้าของกระทู้ "พลาด" ครับ
                      1760w นี่จ่ายไฟที่ 600w นะครับ อุปกรของท่านใช้ถึงรึเปล่า ถ้าซิสเต็มกินซักกินซัก 400w
                      มันก็ไม่ได้กินไฟแบบเต็มที่ครับ ตอนที่ซิสเต็มกินไฟไม่เต็มที่ไม่สามารถคำนวนค่าที่แน่นอนได้ครับ
                      สเปคของแต่ละตัว มันต่างกันครับ ยกคัวอย่างเช่นดูจากข้อมูลของ iCute 650w ค่า efficiant ตอนที่จ่ายไฟ 100w ต่ำสุดเท่ากับตอนที่จ่าย 650w เลย แต่ตอนที่จ่าย 300w ค่า efficiant กลับสูงที่สุด คือเสียพลังงานไปกับความร้อนน้อยที่สุดครับ

ตรงตัวแดงผมยอมรับครับ อาจจะผิดพลาดตรงการกินไฟจริง
                      เพราะผมบอกแล้วว่าคำนวนคร่าวๆ จากสเปคครับ
                      ไม่ได้มีการทดสอบแต่อย่างได แล้วการคำนวนแบบนี้ก็คงไม่มีสูตรตายตัวครับ
                      เพราะทั้งสเปค รูปแบบวงจร คุณภาพของวงจร คุณภาพของอุปกรณ์
                      มันต่างกันครับแต่ละตัวยังไงก็ซดไฟจริงๆไม่เท่ากันแน่ๆ เผลอพวกจ่ายไฟนิ่งๆกรองไฟหลายชั้นอาจจะทำให้กินไฟเพิ่มไปอีกก็ได้ครับ
                      Last edited by amcrew; 28 Nov 2008, 16:26:34.

Comment

Originally posted by matoom View Post
                        อ่านแล้วยังคงมีข้อสงสัยมากมาย

เพราะมันไม่สมเหตุสมผลตามที่ท่าน Spree ได้กล่าวไว้ครับ

อีกทั้งเรื่อง Efficiency ไม่เกี่ยว วัตต์แท้อยู่ที่ Active PFC เท่า่นั้น

ถ้าเกิดมี PSU 1000W Efficiency 50% A.PFC 0.99

1000W*50%*0.99 = 495W << แบบนี้วัตต์แท้หรอครับ

ดังนั้น Factor ทั้งสองตัวข้างบนน่าจะมีผลต่อการจ่ายไฟ

ปล.ผมคิดแบบชาวบ้านนะ เพราะไม่มีความรู้ด้านช่างเลย
                        มันจะจ่ายแบบที่ ท่าน Pree บอกเลยครับ
                        จ่ายไฟ 999w แต่มันกินจริงๆ 2000w ครับ
                        แล้วซิสเต็มท่านใช้ไฟถึง 999w รึเปล่า ถ้าใช้ไม่ถึงอัตราการกินไฟจริงก็ลดลงตามครับ
                        อัตรส่วนไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับสเปคของ psu นั้นๆ เช่นที่เวบ iCute จะมีตาราง 80+ ให้ดู ตัว650w
                        ตอนที่ซิสเต็มจ่ายไฟ 100w นั้นค่า efficiaent กลับน้อยกว่าตอนที่ จ่ายไฟ 300w ครับ

Comment

ประมาณนั้นครับ

พูดง่ายๆคือ

กินไฟ : เกี่ยวกับค่า Watt ที่ PSU ระบุมา กับ ค่า Efficientcy
                          จ่ายไฟ : เกี่ยวกับค่า Watt ที่ PSU ระบุมา กับค่าแปรปรวนซึ่งคูณกับ Power Factor นั่นเอง
                          ตามนี้เลย แต่รุ่นไหนที่ไม่ระบุค่า PFC มา ให้ดูจาก วงจร PFC ครับ ว่าเป็น Active หรือ Passive
                          ตามที่ผมได้ลงไว้แล้ว คือถ้าเค้าไม่ได้ระบุมามันจะจ่ายอยู่ในช่วงที่บอกครับ แต่ที่แน่ๆ Active นี่จ่ายเกือบเต็มครับ จากเวบนอกบอกว่าถ้ามีวรจร Active จะจ่ายไฟ 95%-99% เลยครับ
                          แล้วตามค่าที่บอกมานั้น ไม่สามารถสรุปได้ว่ามันจะจ่ายไฟนิ่งดีหรือเปล่า บอกได้แค่มันจ่ายเต็มหรือไม่เต็มเท่านั้น จ่ายไฟนิ่งหรือไม่นิ่งขึ้นอยู่กับคุณภาพของวงจรกรองไฟและคุณภาพของอุปกรณ์ที่ใช้ด้วยครับ

Comment

ความรู้ๆ จดด้วยๆๆ

Comment

สงครามระหว่างไฟฟ้า AC กับ DC

โทมัส อัลวา เอดิสัน อยู่ฝั่งกระแสตรง

นิโคไลน์ เทสล่า อยู่ฝั่งกระแสสลับ

โทมัสอัลวา เอดิสัน สร้างเครื่องประหารนักโทษที่ใช้กระแสไฟฟ้า สลับ เพื่อให้เห็น ความน่ากลัวของกระแสไฟฟ้าสลับด้วย

นิโคไลน์ เทสล่า นักวิทย์ ที่โลกลืม

เขาเคยคิดจะส่งกระแสไฟฟ้า ผ่านอากาศ ด้วย (ประมาณไวเลส) แต่ต้องพับโคครงการเพราะ เทคโนโลยี ไม่มากพอ อีกทั้งผู้ให้ทุน ไม่อยากร่วมด้วย

เขาคือ นักวิทย์ ที่เกิดผิดยุค ถ้าเกิดยุคนี้ รวยกว่า บิล เกต เป็นแน่แท้

ผิดพลาด ขออภัย

Comment

สะใจ Tagan TG600-U38 ของข้า

Comment

Working...
                                X