Announcement

Collapse
No announcement yet.

2 เดือนมานี้ MB ในมือผมพังไป 11 แผง... ใครก็ได้...ช่วยทีครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าไฟรั่วแล้วเวลาปิดเครื่องไฟมันกระชากเข้าบอร์ด

Comment

เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ดูซิ เอาของคนอื่นมาทดลองก็ได้
      คือสรุปลองเปลี่ยนทุกอย่าง
      การ์ดจอ
      cpu มีโอกาสก็ลองเปลี่ยน
      ซึ่งการจะเช็คทุกอย่างเนี๊ยะ คงต้องไปร้านที่อุปกรณ์ครบแล้วหล่ะ

อ่านมาตอนนี้ ups psu ก็เปลี่ยนแล้ว ต่อเปลือยก็เคยลอง ปัญหาไม่น่าจะมาจากการจ่ายไฟแล้วมั้ง คงมีอุปกรณ์สักตัวลัดวงจร หรือบางทีเมนบอร์ดไม่ได้เสีย แต่ os เดี้ยงรึปล่าว

แต่อ่านไม่เคลียร์ว่าตกลงเมาส์ กับคีย์บอร์ดก็เจ๊งด้วยเหรอครับ

Comment

เปลี่ยนปลั๊กดูรึยังครับ รางไฟอะ เอาแบบดีๆหน่อยลองดู

Comment

PSU 400 w

มันน้อยไปหรือเปล่าครับ ผมว่านะ

spec อย่างท่านนะจะสัก 500 ขึ้นแล้วนะ

Comment

Originally posted by Susansaraly View Post
            เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ดูซิ เอาของคนอื่นมาทดลองก็ได้
            คือสรุปลองเปลี่ยนทุกอย่าง
            การ์ดจอ
            cpu มีโอกาสก็ลองเปลี่ยน
            ซึ่งการจะเช็คทุกอย่างเนี๊ยะ คงต้องไปร้านที่อุปกรณ์ครบแล้วหล่ะ

อ่านมาตอนนี้ ups psu ก็เปลี่ยนแล้ว ต่อเปลือยก็เคยลอง ปัญหาไม่น่าจะมาจากการจ่ายไฟแล้วมั้ง คงมีอุปกรณ์สักตัวลัดวงจร หรือบางทีเมนบอร์ดไม่ได้เสีย แต่ os เดี้ยงรึปล่าว

แต่อ่านไม่เคลียร์ว่าตกลงเมาส์ กับคีย์บอร์ดก็เจ๊งด้วยเหรอครับ
            Keyboard + Mouse ไม่ได้เดี้ยงครับ ( และผมคิดว่า ไม่น่าจะใช่สาเหตุด้วย )

แต่อาเฮียเจ้าของร้านแกบอกว่า ให้ผมลอง ถอด การ์ดแลนตัวที่เสียบเพิ่ม(ผมใช้แทน switching Hub น่ะ ) และ ถอดชุด KB + Mouse ที่ผมใช้ประจำออกก่อน

ก็เลยลองดู... ซื้อ KB + Mouse ใหม่หนึ่งชุด และ ถอดการ์ดแลนออก เหลือแค่ที่จำเป็นเท่านั้น ( MB+VGA+CPU+RAM แต่ก็... ไม่รอด

OS ก็ไม่น่าใช่ครับ เพราะผมลอง Ubuntu 8.04(โหลดจากUbuntu Official) โดย Boot system ด้วย CD ( และถอด HDD ออกหมด ) ก็ไม่รอด... ใช้ ได้... แต่ห้ามปิดเหมือนกัน

ปิดปั๊บ... บอร์ดพังเรียบร้อย เปิดไม่ติด...

Originally posted by Npermsin View Post
            PSU 400 w

มันน้อยไปหรือเปล่าครับ ผมว่านะ

spec อย่างท่านนะจะสัก 500 ขึ้นแล้วนะ

400w ตัวนี้... จ่ายไฟดีกว่า 460w ของ Enermax อีกนะครับ...

นี่ผมต่อ MB เปล่าๆ เข้ากับ DVDRW และการ์ดจอ (AGP ATI 9600)... ไม่มี HDD ไม่มี add on อื่นๆใดๆ เคสเปลือย แล้วบูทด้วย Linux Live CD ( Ubuntu LTS 8.04 ) ก็ยังพัง

ขนาดใช้ PSU ระดับเดียวกับ Enermax

เมื่อก่อน ผมใช้ PSU แถมมากับเคส ต่อ HDD x 4 ลูก
            (160G x 1 , 40G x 2 , 20G x1 )
            DVDRW x 1
            Combo อีก 1

รวมแล้ว ต่อผ่าน IDE ทั้งหมด 6 Drive ยังใช้ได้ตั้งนาน ( จนสุดท้าย... PSU พัง แต่อย่างอื่นไม่เป็นไร ) ไอ้เจ้าหก Drive เนี่ย... ผมใช้กับ Iwill KK266R สุดที่รักนั่นแหละครับ

ตอนซื้อ Enhance ตัวนี้ ก็อยากได้ 500 Watts อยู่หรอก แต่ของที่ Saveway หมดครับ ต้องต้นเดือนหน้าโน่น ไม่งั้นก็ 600 watts ไปเลย ( ก็เกินไปสำหรับผมอีก )

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
            เปลี่ยนปลั๊กดูรึยังครับ รางไฟอะ เอาแบบดีๆหน่อยลองดู
            รางปลั๊ก ก็ใช้ของ Toshino แบบที่มี Surge Protection นะ

แล้วเคส ผมก็ต่อไฟจาก UPS ซึ่งมีทั้ง Stabilizer , Line Interactive และ Overload Protection ด้วย แต่ก็ไม่รอด

ก็... ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมหาทางแก้... ( พรุ่งนี้... จะไปเอา AX78 ตัวที่ 8 ครับ )

แล้วเรามาดูกันต่อไป... ว่าข้อสันนิษฐานของใคร จะถูกต้อง...

Comment

เมื่อกี๊ระบบมันบอกว่าเปิดไม่ได้ เลยลอง post ใหม่ แล้ว reboot

เลยเห็นว่าัมันเข้ามาซ้ำ เลยมาลบออกครับ
              Last edited by Blue_Dragonyx; 24 Nov 2008, 21:30:17. Reason: มันเข้ามาซ้ำ เลยมาลบออกครับ

Comment

คิดว่าน่าจะมีอุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งลัดวงจรครับ
                CPU RAM การ์ดจอ DVD
                สี่ตัวนี้พอใช้ทีไร เกิดปัญหาทุกที

คิดว่าสาเหตุอยู่ 1 ใน 4 นี่แหละครับ ลองเปลี่ยนดูทีละอย่าง

ปล. หรืออาจจะเป็นที่สายแพลัดวงจร

Comment

สงสารเด็กไม่มีคอมใช้ ...-*-

Comment

ตามช่างไฟมาด่วน

Comment

ขอให้นิมนต์ท่านเจ้าอาวาสมาพรมน้ำมนต์ที่บ้านด่วน
                      จะเป็นการแก้ไขที่ตรงจุดที่สุด เพราะตอนนี้มันคงเป็นปัญหาฝังใจแล้วล่ะ

Comment

ฮ่า ๆ ๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำบุญ ( แต่ไม่กี่เดือนก่อน เพิ่งไปไถ่ชีวิต วัว มา 9 ตัวนะ ( กับลูกในท้องอีก 6 )

พรุ่งนี้จะไปรับ AX78 บอร์ดที่ 8 ละ...

แล้วมาลุ้นกันครับ...

ไปนอนก่อนละ... แล้วคุยกันใหม่ครับ ...

ราตรีสวัสดิ์ ^_^ V

ปล. งานเพียบเลย... ผมทำไม่ทันกำหนดที่นัดลูกค้าแน่

Comment

เท่าที่อ่านดู ที่ได้ทำไปอะนะ

ผมว่าลองหา PSU ตัวอื่นมาลองด้วยดีกว่าครับ

ตอนที่ลองให้เสียบอะไรให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เช่นถ้าการ์ดจอมีออนบอร์ดก็ใช้ ไม่ต้องใช้การ์ด ประมาณนั้นอะครับ

Comment

Originally posted by Driver View Post
                            ทำบุญครับ ล้างซวย
                            ตามนี้ ...

Comment

หาคนที่ซ่อมคอมเป็นลองไปดูหรือยกไปให้ที่ไหนเช็คให้ว่า มีอะไร ผิดพลาดเปล่า ไม่แน่อาจเป็นแค่ปัญหาเล็ก ๆ เส้นผมบังภูเขา ผมก็เคยเป็นครับ หาอยู่นาน เปลี่ยนหลายบอร์ท ก็เป็น จอฟ้าเลย สุดท้ายเพิ่งจะรู้ว่าเป็นที่ โปรแกรมที่เราลงบางตัวมีปัญหาทำให้เป็นเช่นนี้ครับ เลยเปลี่ยนวินโดวใหม่ + พยายามไม่ลงโปรแกรมอะไรที่ไม่จำเป็นหรือไม่ค่อยมีใครเค้่าลงกัน อีกอย่าง vertion โปรแกรมบางอันก็ มีปัญหาไม่เหมาะกับเครื่องเราครับ

ไงลองไล่ที่โปรแกรมที่ท่านลงดูว่าอันไหน อาจมีปัญหา หรือไป update อะไรแปลก

Comment

ขั้นแรกติดต่อ กินเนสบุ๊คมาบันทึกก่อน จากนั้นได้เงินจากกินเนสบุ๊ค เอาไปซื้อคอมใหม่เลยคับ...ล้อเล่นนะคับ
                                ลองเอาแบบนี้คับ
                                1 M/Bไม่เสีย เสียบpsu แล้วปิดเปิด ว่าพังป่าว ถ้าไม่ก็ค่อยๆเสียบทีล่ะชิ้น แล้วปิดเปิดดู..
                                2 ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เจอสักชิ้นเองคับที่เป็นสาเหตุ

Comment

Working...
                                X