Announcement

Collapse
No announcement yet.

2 เดือนมานี้ MB ในมือผมพังไป 11 แผง... ใครก็ได้...ช่วยทีครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คุณยังไม่ได้พูดถึงสายไฟเลย

Comment

Originally posted by taro4444 View Post
      ที่บ้านหม้อมีเหรอครับ... เดี๋ยวจะลองไปหาดู -ขอบคุณครับ ( แต่่เวลาพัง... มันก็ไม่ได้โดนดูดนะครับ - อย่างที่ร้าน ... ปลั๊กก็ต่อสายดินด้วย ) มันยังไม่ดูดผมเลย - แต่ถ้าเล่นที่บ้าน ถ้าผมไม่เอาแผ่นยางมารองที่พื้นก็จะดูดแปล๊บๆแบบที่เราโดนดูดกันทั่วไป ( แต่ไอ้ที่แบบมีประกายไฟด้วยนี่... ต้องหนาวๆ และอากาศแห้งๆจริงๆ ถึงจะได้เห็นครับ )

ครั้งล่าสุดที่พัง... ก็พังโดยที่ผมไม่ได้สัมผัสถูกเคสเลย...

พอสั่งวินโดว์ชัตดาวน์ ผมก็กด space bar ที่คีย์บอร์ด ( ที่ตั้งไว้ใน bios ที่ให้เราเปิดเครื่องด้วยคีย์บอร์ดได้น่ะครับ )

ไฟฟ้าสถิตย์จากร่างกายเรานั้นจะไปทำความเสียหายให้กับอุปกรณ์พวกที่มีโครงสร้างทำจาก
      C-MOS ครับ ขณะที่เราไปสัมผัสครับ โดยไม่ต้องจ่ายไฟให้มันทำงาน
      โดยปกติในศูนย์ซ่อมต่างๆและโรงงานผลิตอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์ บังคับให้ พนง. ทุกคนที่อยู่ใน
      Line ต้องใส่ตลอดขณะทำงานครับ
      Originally posted by Macro View Post
      ยุทธการปราบมนุษย์ไฟฟ้า 55

เคยโดนลูกบิดเหล็กช๊อตตอนหน้าหนาวมั้ย?

พวกมนุษย์ไฟฟ้า ที่ส่วนใหญ่หมกมุ่นอยู่แต่กับเครื่องใช้ไฟฟ้าจะไม่โดนขอรับ!?

เพราะอะไร ไม่ทราบสาเหตุได้ อุปมาก็เหมือนคนตดไม่เหม็น คนเหม็นไม่ได้ตดนั่นล่ะ

ลองเปลี่ยนคนประกอบคอมพ์ลองดูขอรับ เสียสักกลม ลากเพื่อนมาน่าจะไว้ใจได้
      Originally posted by .o[D]ark[E]vilo. View Post
      ซิประบายความร้อนไม่ทัน ไม่ก็กระแสไฟไม่นิ่ง

ปล.เลยลาจากโลกไป
      Originally posted by sompong99 View Post
      ลองเอามาต่อนอกเคสดูหรือยัง
      Originally posted by dimensions View Post
      เรื่องไฟฟ้าสถิตอาจเกี่ยว เคยหน้าแตกมาแล้ว เปิดประตู แล้วที่เปิดเป็น โลหะเนี่ยแหละ สาว ๆ เดิมตามหลัง สะดุ้งเป็นแมวกะโดดเลย ทำใจจับอีกที หาย หลัง ๆ นี่ไม่เคยจับ เอามือดันกระจกอย่างเดียว เดินเที่ยวห้างกะเพื่อน อย่าได้โดนตัว ดังแปะ ๆ ทุกครั้ง

อาจจะเป็นที่ CPU ก็ได้นะครับ เคยเจอแบบนี้ไม่เคยคิดว่าเป็น cpu เปลี่ยนแล้วหายเลย แต่ของผมมันจอฟ้าน่ะ ไม่เคยวูบ
      Originally posted by i_Am_biv View Post
      คุณยังไม่ได้พูดถึงสายไฟเลย

ลองไปดูที่นี่นะครับ http://topicstock-tech.pantip.com/te...HP2681095.html
      Last edited by Blue_Dragonyx; 11 Apr 2009, 00:49:32. Reason: ีupdate url

Comment

คุณ Blue_Dragonyx ใช้พรินเตอร์แบบต่อกับ parallel port หรือเปล่า
        ตัวพอร์ตขนานของคอมพ์นี่จะอ่อนไหวต่อการช็อตมากนะครับ ผมมีพรินเตอร์อยู่ตัวนึง
        เอาไปต่อที่พอร์ตขนานกับคอมพ์ตัวไหนก็ตามแรมจะเจ๊งทันที
        กว่าจะรู้ตัวก็ทำแรมเจ๊งไปสามแผง(จากคอมพ์สามเครื่อง) ตอนนี้พรินเตอร์ตัวนี้กำลังนอนสงบอยู่ในตู้
        รอเวลาที่ผมจะงัดมันออกมาเพื่อล้างแค้นกับศัตรู พรินเตอร์ปีศาจ มันน่ากลัวมาก...

Comment

Originally posted by hash View Post
          คุณ Blue_Dragonyx ใช้พรินเตอร์แบบต่อกับ parallel port หรือเปล่า
          ตัวพอร์ตขนานของคอมพ์นี่จะอ่อนไหวต่อการช็อตมากนะครับ ผมมีพรินเตอร์อยู่ตัวนึง
          เอาไปต่อที่พอร์ตขนานกับคอมพ์ตัวไหนก็ตามแรมจะเจ๊งทันที
          กว่าจะรู้ตัวก็ทำแรมเจ๊งไปสามแผง(จากคอมพ์สามเครื่อง) ตอนนี้พรินเตอร์ตัวนี้กำลังนอนสงบอยู่ในตู้
          รอเวลาที่ผมจะงัดมันออกมาเพื่อล้างแค้นกับศัตรู พรินเตอร์ปีศาจ มันน่ากลัวมาก...

เปล่าครับ printer ที่ผมใช้ เป็น USB ท้งหมด ( 3 ตัว )

สรุปว่าเป็นที่ Bios แน่นอนครับ หลังจากผมปิด function นั้นแล้ว บอร์ด AX78 ที่ 12 ของผม ก็ไม่พังอย่าง AX78 ทั้ง 11 บอร์ดที่ผ่านมา ฮ่า ๆ ๆ

Comment

หมดปัญญาจะช่วย เกิดจากไฟฟ้าสถิตหรือเปล่าครับ

หรือ PSU หรือไฟบ้านหรือ .... สงสัยต้องลองเทสทีละอย่างแล้วมั้งครับ

Comment

นั่งอ่านตั้งนานจบซักที เอิ๊กๆ555+ แล้วไอเจ้าสายรัดข้อมือ รูปร่างหน้าตาเป็นงัยครับ ไปซื้อหน้าจะแตกเอาไม่รู้จัก-.-

พอดีงัดแงะบ่อย*0*(ชำแหละคอม)

Comment

ระบบไฟที่บ้านมีปัญหาครับ

แนะนำให้ใช้ UPS ครับ
                แต่ถ้ายังพังอีกก็เลิกใช้เลยครับ

Comment

สงสัยชาติก่อนจะทำกรรมไว้เยอะล่ะมั้ง

Comment

ซื้อ UPS ที่มีระบบกรองไฟ + ซัพพลายรุ่นดีๆ สักตัว

Comment

• นอกเรื่องนิดๆครับ เรื่องคอมผมไม่เก่ง

แต่ที่อังกฤษมีคนพิเศษคนหนึ่ง ที่ตัวแกมีไฟฟ้าสถิตตลอด ทำอุปกรณ์อิเลคโทนิคทุกอย่างที่ใช้พังในเวลาไม่นาน

แล้วก็มีผู้หญิงอีกคน (จำประเทศไม่ได้)ทำงานในผับคนนี้คลื่นไฟฟ้าสูงมาก ทำไฟกระพริบตลอดเลย เธอเลยทำงานในสถานที่ท่องเที่ยวกลางคืนเท่านั้น

เล็กๆน้อยๆครับ เผื่อๆ

Comment

• สรุป ไม่เสียแล้วใช่มั้ยครับ อ่านมาจนจบเลย

แล้วไปปิดฟังชั่นอะไรล่ะครับถึงหาย

Comment

• สุดๆๆ

Comment

• ฮวงจุ๊ย ไม่ดีครับ...

Comment

• หลังจากพัง ลอง clear BIOS ดูยัง??
                              ..ถอดถ่านออกอะ

Comment

• - -

Comment

Working...
                                X