Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mechanical Keyboard ปุ่มเบิ้ล พอจะซ่อมได้ไหมหรือซื้อใหม่อย่างเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mechanical Keyboard ปุ่มเบิ้ล พอจะซ่อมได้ไหมหรือซื้อใหม่อย่างเดียว

ใช้ Creative Sound BlasterX Vanguard K08 มา 3 ปีกว่า บางปุ่มมันเริ่มเบิ้ลแล้ว ของพวกนี้พอจะซ่อมได้ไหมครับ ถอดปุ่มออกมามันไม่เหมือนคีย์บอร์ดอื่น ๆ ซะด้วย ไม่รู้จะแกะไงต่อ

ถ่ายรูป closeup แล้วโคตรโสโครกเลย เหอๆๆ

มันถอดเลย บ่ได้ ต้องรื้อบัดกรี

contact cleaner ฉีดล้างไปเลย

Comment

ผมใช้สเปรย์ Contact ฉีดอัดไปเรื่อยๆจนกว่าจะหายเบิ้ลอ่ะ

Comment

ถ้าบัดกรีก็คงต้องไปหาอุปกรณ์ดูดบัดกรี ไม่งั้นฝืนดึงแล้วขาสวิตช์หัก บอร์ดพัง ได้เรื่องอีกครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ลืม contact cleaner ไปเลย

Comment

อัพเดตหน่อย ฉีดไปเกือบหมดป๋อง บางปุ่มก็หายเบิ้ล บางปุ่มยังเบิ้ลอยู่ สรุปซื้อใหม่ละครับ เอา Cooler Master สวิชน้ำตาลมา ปุ่มนิ่มกว่าเดิม พิมพ์สบายมือมาก แถมยังเป็นสวิชหน้าตาปกติ หา keycaps มาแต่งได้ด้วย

Comment

3 ปีทิ้งเหรอ อายุสั้นไปนิดนะครับ

น่าจะไล่ซ่อมไปทีละปุ่มได้ แต่ก็นะ ตามอายุขัย ทยอยเสียเรื่อยๆก็คงลำคาญเหมือนกัน ซ่อมได้ไม่กี่วันเอ๊าปุ่มนู้นเริ่มเบิ้ลอีกล่ะ

ซื้อใหม่จบๆ

Comment

ไม่ซื้อแบบ เปลี่ยนสวิตช์ได้ละครับ แหย่มือเข้าวงการ custom นิดนึง
                จะได้รื้อง่ายๆ

Comment

ที่ปุ่มมันเบิ้ลนี่เป็นเพราะปุ่มพังหรือสกปรกครับ ทำไมฉีดน้ำยาcontact cleaner แล้วอาการมันหาย ส่วนตัวก็ใช้อยู่เหมือนกัน เม้าส์กลางเลื่อนไม่ได้ ฉีดอัดเข้าไปหายเฉยใช้มายังไม่เป็นอีกเลย

Comment

^
                    ^
                    น่าจะมีทั้ง 2 แบบล่ะครับ อันไหนสกปรกก็คงพอใช้ contact cleaner ไปได้ อันไหนพังก็จบกัน

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    3 ปีทิ้งเหรอ อายุสั้นไปนิดนะครับ

น่าจะไล่ซ่อมไปทีละปุ่มได้ แต่ก็นะ ตามอายุขัย ทยอยเสียเรื่อยๆก็คงลำคาญเหมือนกัน ซ่อมได้ไม่กี่วันเอ๊าปุ่มนู้นเริ่มเบิ้ลอีกล่ะ

ซื้อใหม่จบๆ
                    นั่นสิครับ ผมก็ว่าอายุมันสั้นเกินไป สู้แบบปกติไม่ได้ด้วยซ้ำ สวิชท์เป็นของ Omron ลองหา ๆ อ่านดูมีคนบ่นเหมือนกันว่าพังง่าย
                    อีกอันผมใช้ที่ออฟิซ สวิชท์ Outemu Blue ซื้อมาถูก ๆ ถล่มมันมา 5 ปีแล้วยังไม่มีปัญหา

Originally posted by waterboyd View Post
                    ไม่ซื้อแบบ เปลี่ยนสวิตช์ได้ละครับ แหย่มือเข้าวงการ custom นิดนึง
                    จะได้รื้อง่ายๆ
                    อย่ายั่วสิท่าน เรื่องเสียตังค์นี่ถนัด
                    ตอนนี้ถอย Cooler Master CK351 มาใช้ละครับ มันบอกถอดเปลี่ยนได้ แต่เป็น optical switch ก็ไม่รู้จะหาจากไหนมาใส่เหมือนกัน

กำลังมองหาอีกตัวอยู่ไว้พกไปใช้นอกสถานที่ พวก 60% ก็ดูกระทัดรัดดี เล็ง GamaKay K61 ไว้ แต่อยากได้แบบมี bluetooth มากกว่า เผื่อใช้กับ tablet ด้วย
                    Last edited by Beaver_XT; 15 Jul 2022, 21:35:47.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                      ^

ตอนนี้ถอย Cooler Master CK351 มาใช้ละครับ มันบอกถอดเปลี่ยนได้ แต่เป็น optical switch ก็ไม่รู้จะหาจากไหนมาใส่เหมือนกัน
                      CK351 ใช้ Optical Switch ของ LC มั๊ง , ผมเองก็หาแหล่งซื้อไม่เจอ เห็นแต่ Cherry , Gateron , Kailh , Outemu มีเพียบ
                      ไม่รู้ว่าจะเอา Optical ของยี่ห้ออื่นมาใส่ได้ไหม
                      ถ้าท่านหาแหล่งขายได้ ก็แจ้งลายแทงด้วยครับ

ปล. เรื่องปุ่มเสีย/คีย์บอร์ดเสีย ผมไม่ซีเรียส เสียก็ทิ้งแล้วซื้อใหม่ ตอนนี้ ราคาไม่แพงแล้ว (ตอนนี้ใช้ตัวถูกๆ คือ CK351 (LC Red) กับ CK550 V2 (TTC Blue) อยู่ )
                      Last edited by Crazy_O; 15 Jul 2022, 23:23:36.

Comment

เหมือนของ Rare เลยครับ ผมเพิ่งเคยเห็นคีย์บอร์ด Creative

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                          ดูรูปทรงจากหน้าเว็บแล้วน่าจะเป็น Light Strike switch (LK switch) ครับ

https://www.keychronthailand.com/blo...optical-switch

https://www.coolermaster.com/catalog...yboards/ck351/

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

ดูรูปทรงจากหน้าเว็บแล้วน่าจะเป็น Light Strike switch (LK switch) ครับ

https://www.keychronthailand.com/blo...optical-switch

https://www.coolermaster.com/catalog...yboards/ck351/
                            ขอบคุณครับ แล้วพอทราบแหล่งขายสวิทซ์ไหมครับ

Comment

ใช้ MSI ราคาไม่แพง ได้ Cherry MX Brown Switch ส่วนใหญ่ในช่วงราคาต่ำกว่า 2 พันจะเป็น Switch ยี่ห้ออื่น

ตอนออกใหม่ๆ ราคา 3 พันกว่า เมื่อ 2 ปีก่อนเห็นราคาเหลือ 1,700 กว่าบาท เลยซื้อมาใช้งาน ทนใช้ได้ พิมพ์อยู่ทุกวัน และเล่นเกมบ้างเป็นบางครั้ง

Comment

Working...
                              X