Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะดูยังไงครับว่า M/B รุ่นไหน PCI-EX16 วิ่งที่เท่าไหร่?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น้องต้องดูที่ชิพเซตเป็นหลักน่ะครับ
    ตระกูล 6000 ซีรีย์ออนบอร์ด จะมีแค่ 6100+405 เท่านั้นที่วิ่ง 8X
    http://www.nvidia.com/docs/IO/35382/...o_linecard.pdf
    http://www.nvidia.com/page/mobo.html
    นี่เป็นลิ้งเพื่อเข้าไปดูข้อมูลชิพเซ็ตของ Nvidia นะครับ
    น้องลองศึกษาดูไม่เข้าใจตรงไหนถามพี่พี่ในเว็บ overclockzone ได้ครับ

Comment

อ่าครับ ก็ว่าจะไม่เปลี่ยนแหละครับ M/B เหอๆ แต่ตอนนี้กะเปลี่ยน RAM อ่ะครับ -*-

ส่วน M/B ผมอยากรู้แค่วิธีดูว่าอันไหนวิ่ง 16 x อ่ะครับ จิงๆยังไมได้ยจะซื้อหรอก (เพราะเงินยังไม่พอ เหอๆ)

แต่อยากรู้ไว้อ่ะครับ เผื่ออนาคตจะซื้อจะได้ไม่โง่อีก /swt

ขอบคุณคุณ prom 11725 มากนะครับ จะศึกษาดูจ๊ะ

Comment

ขอโทดนะครับคุณ porm แล้วถ้า มันเปน M/B ที่ไม่มี Onboard จะดุยังไงอ่ะครับ -*-

อ่อ พอ Get และครับ nForce 405 อ่าหรอครับ -3- ดูใน pdf ที่คุณให้มาอ่ะ

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
          เหอๆ ขอโทดนะครับ ไอตอนซื้อบอร์ดตัวนี้ครั้งแรก ผมไม่นึกนี่ครับว่ามันจะมีไอแบบ PCI-EX16 แต่พอใส่จิงวิ่งได้แค่ 8x ด้วยนี่นา ผมก็เลยไมได่เช็ค -*- ตอนแรกผมยังนึกว่าบอร์โตวเองวิ่ง 16 x เลย จนมีคนตั้งกระทูเรื่อง M/B AM2NF6G ถึงได้รูว่าของผมเองก็วิ่งแค่ 8 x -*-

แล้วที่ผมเอา Link มาโพสต์ในนี้ไม่ใช่ผมไม่หาเองอ่ะครับแต่เห้นคุณ TWK บอกจะหาให้ผมก็เลยเอา Link มาโพสต์คับ
          โอโห เข้าตั้งกระทุ้ถามกันบานเลย ท่านก็เล่นบ่อยๆไม่ได้อ่านเลยหรอครับว่ามันวิ่งแค่8xอะ และมันก็ไม่ได้ต่างกันมากเลย นี่ผมก็เคยเข้าไปแย้งพี่วิกรหลายกระทู้นะครับที่พี่วิกรเขาเลือก บอดAsrockตัวนี้อ่ะครับ ที่ผมแย้งเป็นM2npv-VM จนพี่เขามั่นไส้ผมแล้วเนี่ย แสดงว่าท่านเจ้าของกระทุ้ไม่ได้อ่านเลยครับ แต่เป็นผมผมไม่เปลี่ยนหรอกครับ 8x-16xต่างกันไม่ถึง300

ที่ผมแย้งนั้นไม่ใช่ที่8x-16xนะครับ เวลาผมแย้งกระทู้เพราะผมกลัวว่าบอดเขาจะไหม้เหมือนผมอ่ะ
          ผมก็ไม่ได้ใช้อีกเลย

Comment

งืม อ่านครับ แต่ตอนนั้น ผมคงลืมอ่ะครับ ดันซื้อไปแล้ว -*-
            (จิงๆ ก็อ่านแล้วอ่ะครับ แต่ขอบอกตรงๆเลยละกัน ตอนนั้นผมนึกประมาณว่า .... "คงไม่มั้ง PCI-EX16 ใส่แล้ววิ่ง 8 x" โดนเองถึงรุ้ครับ /swt แต่ก็คงไม่เปลี่ยนแหละครับ m/b อ่ะ)

(แล้วตอนนั้นผมก็อ่านๆ ผมก็เหนบางคนบอกว่า Set ผิดหรือป่าวถึงวิ่งแค่ 8x ผมก็เลย คิดๆไปว่าเค้าคงเซทผิดมั้ง ช่างเหอะ ซื้อๆไป)
            (เอ่อ... แล้วตอนนั้นก็อย่างที่บอกจริงๆ ครับ ผมคิดว่า อย่างงี้นแหละ "คงไม่มั้ง PCI-EX16 ใส่แล้ววิ่ง 8 x เค้าคง Set ผิดแหละ")
            Last edited by Alexandrite; 4 Feb 2007, 16:18:48.

Comment

Asrock รุ่นนั้น 2400 บาท

M2NPV-VM 3100 บาท ตอนนั้น

จ่ายเพิ่มอีกนิดไม่ช้ำแล้วนะครับ อิอิ

Comment

MSN ก็ nForce 430 นะ เหนว่าวิ่ง 16x
                แต่ก็ขอบคุณมากนะครับคุณ porm ที่บอกวิธีดูให้

(จิงๆ ประเด็นกระทู้นี้คือ ผมจะถามเรื่องดูบอร์ดว่าดูยังไงวิ่ง 16 x หรือ 8 x อ่ะครับ
                -*- รู้สึกชักเบี่ยงไปเป็นเรื่องเลือก M/B แล้วอ่ะ)

แต่ก็อย่างว่าอ่ะครับ 8x ผมไม่รู้สึกจิงๆ อ่ะแหละ เล่นเกมก็ลื่นทุกเกม (ทุกเกมที่ผมเล่นนะ)
                ยกเว้น Sims2 อ่ะ อืดหน่อยๆ (อืดตรงมันรัว HDD โคตร แรมก็กินดีจัง กินเปน 800MB เลยง่ะ -*-)

Comment

ท่านคับผมสงสัยนิดนึง

ไฟล์5GBท่านบีบใช้เวลา5นาทีจิงเหรอครับ

ของผมตอนนี้ 18 นาทีเพิ่งจะได้แค่ 40% เองง่ะ

Comment

ขอโทษครับ ผมบอกผิด ผม ไฟล์ 2-3 GB ครับ อัด 4-5 นาที

ส่วน ทำ Image ไฟล์ ISO ขนาด 5-6 GB ก็ใช้ราวๆ 5 นาที
                    Last edited by Alexandrite; 4 Feb 2007, 16:33:10.

Comment

เด๋วผมลองจับเวลาดูใหม่ดีกว่าครับ ผมก็เดาๆ เวลาไป แต่คิดว่าคงไม่เกิน 5 นาทีแหละครับ (เด๋วจับเวลามาโชว์ดีกว่า เด๋วกลัวผิดพลาดง่ะ อิอิ)

Comment

ที่หลังก่อนซื้อถ้าอยากรู้ก็ถามผม 55

Comment

เคย PM ไปหลายทีละท่านวิกร PM เต็มตลอดเลย T_T

Comment

อ่ะนะตอนนี้ครึ่งชม.ไฟล์ 5 GBผมพึ่งจะได้60%

เป็นที่อะไรหล่ะเนี่ย -*-

Comment

นอกเรื่องนิดนึงนะครับ เพลงที่พี่พีคุงร้องอะเพราะมากๆเลยครับ

เพลง: Breakaway
                              ต้นฉบับ: Kelly Clarkson

I'll spread my wings and I'll learn how to fly
                              I'll do what it takes til' I touch the sky
                              And I'll make a wish
                              Take a chance
                              Make a change
                              And breakaway
                              Out of the darkness and into the sun
                              But I won't forget all the ones that I love
                              I'll take a risk

ชมเลยเพราะง่า แล้วเล่นดนตรีเองด้วยปะครับเนี่ย
                              Peanut~
                              Last edited by KorosukE; 4 Feb 2007, 16:41:09.

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                                นอกเรื่องนิดนึงนะครับ เพลงที่พี่พีคุงร้องอะเพราะมากๆเลยครับ

เพลง: Breakaway
                                ต้นฉบับ: Kelly Clarkson

I'll spread my wings and I'll learn how to fly
                                I'll do what it takes til' I touch the sky
                                And I'll make a wish
                                Out of the darkness and into the sun
                                But I won't forget all the ones that I love
                                I'll take a risk

ชมเลยเพราะง่า แล้วเล่นดนตรีเองด้วยปะครับเนี่ย
                                Peanut~
                                โหวดให้ไม่รู้กี่ทีแล้ว ยังไม่เคยฟังสักทีอะ ไม่รู้เพลงเดียวกันปะ

Comment

Working...
                                X