Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนซิ้งแล้วบูตไม่ขึ้น ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่องแรมผิดแถวคงไม่ใช่ละครับ ผมใส่สีเดียวกันเหมือนกับที่ท่าน boomer1983 นั่นล่ะครับ

เมื่อเช้าก็ลองสังเกตดูว่า เหล็กที่รัดกรอบ cpu มันงอๆหน่อยอ่ะครับ

มันจะเป็นตรงส่วนนั้นรึเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ

อีกประการหนึ่งจะเป็นที่ psu จ่ายไฟไม่พอรึเปล่า ก็ไม่แน่ใจอีกเช่นกัน

ก็พอดีว่าจะเอาไปซ่อมที่ร้าน ก็ดันตื่นซะ 19.00 หรือ ตะกี้นี่เอง

ถ้าเอาไปร้าน เสียอยู่อย่างนึง ช่างเค้าไม่บอกรายละเอียดครบๆ เหมือนกับที่เราทำเอง

เค้าบอกกว้างเกินไป เลยไม่รู้ว่าจะแก้ในส่วนไหน

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านที่รู้วิธีการแก้ปัญหานี้

ขอบคุณครับบ

Comment

ลองเอาพาวเวอร์ตัวอื่นมาลองดูก่อนก็ได้ครับ ไล่ไปทีละจุดที่ว่าบูทไม่ขึ้นนี่ไม่แน่ใจว่าเปิดเครื่องไม่ติดหรือว่าเครื่องติดแต่จอไม่ติดครับ

Comment

ลองถอดออก เสียบใหม่หมด ลองเข้าๆออกๆ ดูครับ บางทีไปชนมันหน่อยสะกิดมัน มันก็ไม่ติดครับ โดยเฉพาะ แรมกับการ์ดจอครับ แล้ว CPU ใส่แน่น ล๊อคพอดีน่ะท่าน

Comment

บูตติดครับ ตัวเคสทำงาน

แต่ไม่ขึ้นหน้าจอ

////////////////////

ถอดประกอบใหม่ 5-6 รอบก็เหมือนเดิมครับ จนปัญญา
          Last edited by masteraz; 14 Sep 2008, 21:13:56.

Comment

บอร์ดไปแล้วล่ะมั้ง

Comment

อาการเหมือนบอร์ดมันเน่าเลยอ่ะท่าน ลองถอดแรมออกทั้งหมดแล้วเปิดเครื่องดูว่ามันมีเสียงเตือนป่าว ถ้าไม่มีให้สงสัยบอร์ดไว้เลยครับ ไม่ก็หาบอร์ดอื่นมาลองดู ครับ

Comment

ไม่น่าจะเกี่ยวกับซิ้งคับ อาจจะเปนไปได้ว่าตอนท่านเอาของเก่าออกมือท่านอาจจะไปโดนอย่างอื่นมากกว่า

Comment

เคยเป็นเหมือนกันครับ ของผมเป็นที่ใส่cpuไม่แน่น ลองถอดแล้วใส่ใหม่ก็ติดแล้ว แต่ของคุณลองแล้วใช่ไหมครับ แบบนี้ก็เดาไม่ถูกแล้วแฮะ socketเสียไปแล้วหรือเปล่า?

Comment

ใช้การ์ดจอออนบรอดป่าว.....ถ้าไม่ใช่ลองถอด การ์ดจอ ออกก่อนมามาใช้ออนบรอดดู....
                    775 นะครับ ลืมเสียบสาย4pin ป่าว

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                      อาการเหมือนบอร์ดมันเน่าเลยอ่ะท่าน ลองถอดแรมออกทั้งหมดแล้วเปิดเครื่องดูว่ามันมีเสียงเตือนป่าว ถ้าไม่มีให้สงสัยบอร์ดไว้เลยครับ ไม่ก็หาบอร์ดอื่นมาลองดู ครับ
                      อันนี้มีครับ ถอดแรมออก จะมีเสียงเตือน

Comment

ตอนนี้ผมได้เอาไปโยนไว้ที่ร้านละ

จะยังไงไม่รู้เห้อ *-*

Comment

เอาใจช่วยครับ ขอให้โดนเรียกค่าเสียหายไม่แพงครับ \(- -\ )

Comment

ลองใส่ sink เดิม ลงไปดูก่อนว่าเปิดติดเปล่า

Comment

ช่างเค้าแจ้งมาละครับ

เค้าบอกว่า

เหล็กที่รัด cpu ติดกับ บอร์ดของผมมันงออ่ะครับ

ต้องดัด ส่วนเรื่องดัด ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าหากเปลี่ยนใส่ cpu ครั้งต่อไปมันก็คงต้องงออีกแน่

ผมเลยอยากถามว่า เราสามารถเปลี่ยนเหล็กรัด cpu ได้รึเปล่าครับ หรือต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลย

Comment

ทำไมอยู่ ๆ เหล็กที่รัด cpu มันงอล่ะครับท่าน
                                ใส่เหล็กไม่ตรงบล็อก แล้วใส่ซิ้งกดทับ หรือป่าวครับ
                                จะว่าไป ตัวซิ้งรุ่นนี้ไม่หน้าจะไปโดน เหล็ก ที่กด cpu ได้นี่ครับ

ถ้าเป็นมือหนึ่ง รู้สึกว่าจะไม่มีให้เปลี่ยนนะครับเท่าที่ผมรู้
                                (หรือว่ามีเปลียนแต่ผมไม่รู้น้อ)
                                ถ้าจะเปลี่ยนจริง ๆ ก้อ ไปหาซื้อ หรือถามหา ตามร้านมีมีบอร์ดพัง ๆ
                                แล้วขอ ซื้อตัวเหล็กก็หน้าจะได้นะครับ

Comment

Working...
                                X