Announcement

Collapse
No announcement yet.

AGP 6600GT DDR3 เล่นแล้วค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเอาการ์ดจอไปใช้กับเครื่องอื่นดู ถ้าอาการเดียวกันก็เป็นที่การ์ดจอนะ

Comment

ลองเล่นเกมส์อื่นดูครับ เช่น Company of Heroes
      หรือใช้ 3DMark2006 หรือ ตู้ปลาก้อด้ายครับ เทสดูว่าผ่านหรือเปล่าถ้าผ่าน
      ก้ออาจเป็นที่ตัวเกมส์ หรือ driver การ์จอมีปัญหา
      หรือลองดู CPU ครับว่าร้อนเท่าไหร่ CPU ร้อนเกินก้อค้างครับ
      แรมเสียก้อค้างครับ
      หรือ HDD bad ก้อค้างครับ
      อีก 108อย่างอะครับ ลองไล่ดูทีละอย่างครับเอา
      เอาง่ายๆๆก่อนก้อลง driver ใหม่ก่อน แล้วลองไล่ดูทีละอย่างครับ

Comment

ไม่เสียครับ ผมฟันธงเลย อาการนี้เพื่อนผมก็เป็น ผมวิเคราะให้ครับ

1. ตัวไดร์เวอร์ครับก็รู้ๆกันอยู่ว่าตัวนี้คือมีหน้าที่ควบคุมให้มันทำงานได้ดีมีประสิทธิภาพ ลองลงใหม่ดูครับ

หรือหาเวอร์ชั่นที่ดีกว่า

2. เป็นที่CPU ของท่าน เวลามาโหลดเต็มที่ จะเกิดอาการค้างได้ครับ เรื่องไฟไม่มีเป็นหาเลยผมว่า

ถ้ามีจริงเครื่องท่านจะดับ หรือไม่ก็ รีสตาร์สเองเลยล่ะครับ

3. วินโดวของท่านเอง อันนี้ผมคิดว่าเป็นที่ระบบปฏิบัติการอาจจะมีความไม่เสถียรเลยทำให้ทำงานได้ไม่เต็มที่

พูดง่ายๆ วินโดวของท่านเอ๋ออ่ะคับ แนะนำให้ลงอันอื่นนะครับ

4. อันนี้เป็นที่แผ่นเกมส์ท่าน ท่านอาจจะลงไม่่สมบูรณ์ หรือไม่ก็มีปัญหามาตั้งแต่ในแผ่นแล้วครับ

อย่าว่าแต่ เกมส์นี้เลยครับ เกมส์แอสแซสสินครีต ผมยังเป็นเลย ฉากขี่ม้าหนีทหารเทมพล่าผมอ่ะ วิ่งไปมากๆ

ค้างเลยล่ะครับผม

อันนี้ถูกผิดยังไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับผม ไม่ได้เจตนาจะทำเซียนนะครับ แบบว่าเคยเจอกับตัวเองอ่าา

Comment

ส่งกลับมาได้เลยครับ ขอเวลาเทส 1 วัน ถ้าเสีย เดี๋ยวคืนเงินไปเลยครีบผม
          ไม่มีปัญหา

ก่อนส่งเล่น run 3dmark 05 ยาวยังไม่มีปัญหา

ขอให้ของอยู่ในสภาพเดิมนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

แจ้งเลขบัญชีกลับมาครับ

แล้วส่งของกลับมาด้วยนะครับ

ชักรู้สึกไม่ดีที่ท่านตอบ pm เริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ

แต่ไม่ดำเนินการอะไรเลย

รอคำตอบอยุ่นะครับ

ไม่ต้องเทสแล้วครับ ส่งกลับมาเลย

Comment

1.ปลด device ที่ไม่จำเป็นออกเพื่อลด load PSU เช่น CD พัดลมที่ไม่จำเป็น ถ้ากลัวร้อนก็เปิดเคสออกเพื่อลดความร้อน เอาฮาตาริมาพัด***งๆก็ได้เย็นทั้งคนทั้งเครื่อง
              2.ทาซิลิโคน ที่ GPU ใหม่ติด sink กลับให้เรียบร้อย เช็คดูพัดลม GPU หมุนปกติหรือเปล่า
              3.Test CPU ท่านก่อนจะเอา Hot CPU หรือ ORTHOS หรืออื่นๆก็ได้เพื่อทดสอบ Windows ของท่าน
              4.ใช้ 3D mark 01 / 03 / 05 /06 จริงแค่ 03 ก็ OK แล้วสำหรับ GF6600 เปิดเทสสักรอบดูคะแนน หลังจากนั้นถ้าผ่าน ก็ให้ Run Demo ทิ้งไว้สัก....ตามพอใจอะนะ (ปกติก่อนผมขายจะ Test 1 วันเวลาทำการ แอบใช้เครื่อง Office เปิดทิ้งเอาไว้นะท่าน)

โดยปกติถ้าไปผ่านตามนี้ผมตีว่าเป็นเสียนะท่าน

ปล. Driver ให้ load จาก nvidia โดยตรงเลยเลือก series ให้ตรงก็พอเพราะเราไม่ได้ต้องการ burn เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดแต่ทดสอบเพื่อความเสถียร

Comment

เอ่อ คนขายจะรับของคืนแล้วนะนั่น

แต่ของผมเคยใช้ 6600GT อยู่นะครับ เล่น PES2008 ได้แค่ความละเอียด 800*600 Medium เองครับ
                แต่ NFS MW เล่น Hight ได้เลยลื่นปรื๊ด อุณหภูมิอยู่ที่ 70-80 เลยครับเวลาเล่น ถ้าถึง85เมื่อไหร่เครื่องจะค้างครับ

อาการนี้ผมเคยเป็นครับตอนเปลี่ยนMainboardมาใหม่ ไอตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่บอร์ด ไม่เคยคิดว่าเป็นที่การ์ดจอ ฮ่าๆๆ แต่พอหลังจากเริ่มทนไม่ไหวก็เลย Format ใหม่ ลงวินโดวส์ TrueFaster v.3 ละก็ DarkLite v.6 ครับเลยไม่มีปัญหา ไม่ก็ลง XP ServicePack2 ของ sKz หรือไม่ก็ nZn ก็ได้ครับ ลองมาหมดแล้ว 4 ตัวไม่มีปัญหาครับ แต่ทางที่ดีถ้ากลัวไม่ชัวร์ผมว่าส่งคืนให้เจ้าของเทสต์ดีกว่าครับ ขืนเล่นไปเล่นมาเดี๋ยวจะเจ๊งเองเดี๋ยวจะแย่กันหมดนะค้าบ

อ่อแล้วก็อีกอย่างครับ ความร้อนของ CPU มีส่วนเกี่ยวอย่างมากครับในการเกิดอาการแบบนี้

แนะนำจากประสบการณ์ตรงค้าบ ไม่ได้เก่งอาราย แต่หลังจากผมลงวินโดวส์ใหม่และเปลี่ยนซิ้ง CPU เป็น G Power Pro จนถึงปัจุบันนี้เป็นเวลา 6 เดือน ยังไม่เคยแฮงค์เลยค้าบ

ยังไงก็หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะค้าบ แหะๆ

Comment

7900 gs ผมคลำหาตั้งนานนึกว่าไฟไม่พอ แต่พอเปิด มาดูอุนพูม ปรากดว่า 84 องศา เพราะผมลากสุดสุด

Comment

ตั้งแต่ วันที่ตั้งกระทู้ ิจนถึงวันนี้

ยังไม่ได้รับของคืนเลยนะครับ

เงินโอนไปแล้ว

รออยู่นะครับ คิดว่าท่านคงรับผิดชอบของด้วยนะครับ

ไม่เช่นนั้นไม่เป็นผลดีกับตัวท่านเองนะครับ

Comment

Working...
                    X