Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by umic2000 View Post
    กรดคาร์บอนิกเปิดฝาออกมามา มันก็สลายเป็นก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์กับน้ำแล้วครับ แต่กรดของจริงที่อยู่ในน้ำอัดลมคือ "กรดฟอสฟอริก (H3PO4)" ครับ เพราะถ้าไม่ใส่ไว้น้ำอัดลมจะไม่ซ่าแถมบูดไวด้วย
    ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณมาก

Comment

• zalman เหมือนกัน

Comment

• มะขามเปียก ตามตลาด น่าจะขัดได้--*

Comment

• Originally posted by thaiwebon View Post
          โพแทสเซียม ไซยาไนด์

ว่ากันว่า แค่แตะผิวทองแดง ก็ใสปิ๊งทันที

ใครจะลองบอกด้วยนะครับ ส่วนตัวผมขอรอดูผลดีก่า
          ใครลองรับรองได้ไปเกิดใหม่ มันจะระเหยให้แก็ซพิษครับ ยกเว้นว่าจะละลายในน้ำด่างๆๆ

Comment

• แช่กรดอ่อนๆ ก็คงออกครับ

เช่น กรดน้ำส้มสายชูครับ

พังแล้วบอกด้วยครับ

จะได้ไม่ทำครับ

Comment

• ผมใช้น้ำมะขามเปียกแช่ครับ ผลก็ตามรูปเลย

1. เอาน้ำใส่หม้อตั้งไฟ ประมาณว่าน้ำพอท่วม Sink
              2. ใส่มะขามเปียกสัก 1 ก้อน ประมาณ 1 กำมือ
              3. ใส่ผงซักฟอกประมาณช้อนชา (ไม่ใส่ก็ได้)
              4. ต้มจนเดือดแล้วปิดไฟ
              5. นำ Sink ที่ถอดพัดลมออกแล้วลงแช่ ประมาณ 2-3 ชั่วโมง
              6. นำ Sink มาล้างน้ำสะอาด แล้วเป่าให้แห้ง จากนั้นประกอบใส่เครื่องได้เลย

Last edited by value; 16 Jul 2008, 19:54:28.

Comment

• สอนหน่อยจิ มีขั้นตอนอะไรบ้าง น้ำมะขามเปียก

Comment

• บรัซโซตามร้านขายเครื่องหมายตำวจทหารมีขายครับ

Comment

• ส่วนตัวผมว่าบรัซโซไม่เหมาะถ้าลืมทิ้งไว้นานๆมันจะแข็ง แล้วมันไม่เหมาะกับสิ่งที่ขัดมันไม่ได้ ควรใช้น้ำกรดที่ใช้ล้างเงินล้างทองแช่ทิ้งไว้ผมว่าออกแน่นอนถ้าคราบหนาก็แช่นานหน่อย หาซื้อได้ตามห้างตามบูธเล็กๆมีเยอะแยะ พอล้างออกแล้วทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วถ้าใครต้องการเคลือบแนะนำพวกน้ำมันอแนกประสงค์(ในกรณีที่หาสีที่เค้าพ้นท่อแอร์ไม่ได้)ฉีดบางๆแล้วทิ้งไว้ให้นานๆ น้ำมันพวกนี้จะระเหิดออกไป(อันนี้ต้องหาลองเอาว่าของถูกหรือของแพงที่ทิ้งน้ำมันไว้บนตัวอุปกรณ์น้อยที่สุดเอาอันนั้นเพราะเราต้องการเคลือบบางๆ) ถ้าขี้ฝุ่นติดจริงๆอย่างน้อยมันก็ดีกว่ามีทั้งฝุ่นทั้งสนิมทองแดง ทั้งหมดที่ผมกล่าวมาเนียะยังไม่เคยลองนะ แต่มาจากประสบการณ์ที่ใช้ของพวกนี้มา

Comment

• ผมว่า wenon นะ ทำความสะอาดได้และใสปิ๊งด้วย

Comment

• Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                        ตามหลักเคมีแล้ว
                        ฝุ่นจัดเป็นพวกสารประกอบไม่มีขั้ว
                        คราบดำๆ ก็คือออกไซด์ของทองแดง จัดเป็นสานพวกไอออนิก
                        ถ้าจะล้างฝุ่นออกก่อน อาจใช้ พวก แอลกอฮอล์ล้าง
                        เส็จแล้วใช้สารละลายกรดอ่อนๆ พวกน้ำส้มสายชู หรือไม่ก็ น้ำมะนาว(ที่ขายเป็นขวดอ่ะ) เอามาเจือจาง แช่ใว้สักประมาณ 1 คืน -1 วัน ออกไซด์ หรือสนิมของทองแดงก็จะละลายออกมา สังเกตสารละลายจะเริ่มมีสีฟ้า มันคือ สารระลาย คอปเปอร์ทูไอออนอ่ะ ไม่ต้องตกใจ
                        หลังจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างพวกคราบที่เหลืออยุ่ แล้วทำให้แห้งโดยเร็ว
                        เสด

ท่านคนนี้เก่งเคมีแน่ๆ

Comment

• แล้ว tuniq จะทำความสะอาดยังไงครับ

Comment

• ผมใช้ทินเนอร์แห้งช้าอ่า เวลาล้างพวกนี้ เอาล้างแรมยางทำมาแว้วเยย

Comment

• หุหุ เป็ด Pro เหรอ คับ

พอดีมีอยู่ ต้องขัดมะคับ หรือราดอย่างเดียวพอ

เคยแต่น้ำยาล้างจานกะแปรงสีฟันเก่า - -

Comment

• ตามรูปมีขายึดAMDไหม พอดีซื้อเมนบอร์ดตัวใหม่และขานั้นผมก็ทิ้งไปแล้ว จะใช้ซิงค์ตัวเก่าต่อครับ

ที่พันทิบมีขายไหม ตามหาร้านที่ขายของก็ไม่เห็นมีเลย มีแต่ขายึดแบบหูหิ้วสำหรับอินเทลครับ

ตามรูปครับ ตัวขวา
                                Last edited by exit; 16 Sep 2008, 20:07:42.

Comment

Working...
                                X