Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัดฝุ่นก้อพอคับ ถ้าลองได้ขัดทำความสะอาดละก้อ สะอาดแปปเดียว เดียวก้อดำีีอีก

Comment

• แล้ว sink Ultra-120 ทำความสะอาดไงดีครับ

Comment

• ดูท่าทองแดงมีปัญหาเยอะจัง งั้นอนูมิเนียมดีกว่าไหม ไม่ค่อยจะมีปํญหาเลย เพียงแต่มีครีปเยอะๆก็พอ แล้วพัดลมแรงๆ

Comment

• แช่ โซเดียมไบคาบอนเนต ครับ

Comment

• เอาน้ำมะนาวล้างขัดสิใสปิ๊งรับประกัน

Comment

• โพแทสเซียม ไซยาไนด์

ว่ากันว่า แค่แตะผิวทองแดง ก็ใสปิ๊งทันที

ใครจะลองบอกด้วยนะครับ ส่วนตัวผมขอรอดูผลดีก่า

Comment

• สายชูครับ ลองแล้ว ไม่เปลือง ไม่เสี่ยง ไม่ยุ่งยาก

แช่ทิ้งไว้ ซัก ชม. แล้วถูด้วยผ้าที่แข็งๆ

หรือถ้าเกิดของใครดำหนักๆ ก็ลองแชไว้นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

น่าคับ

อิอิ

ลองดู

Comment

• Originally posted by ohuang View Post
                  มีวิธีแก้ที่ต้นเหตุครับ เนื่องจากคราบดำเกิดจากการออกซเดชั่นกับอากาศ ใช้วิธีแคโทดิก สิครับ คือเอาโลหะที่มีค่าenต่ำกว่าทองเเดงมาต่อเข้ากับทองเเดง วิธีนี้ได้ผมดีครับลองดู น่าใช้ MG ครับ
                  แล้ว MG (แมกนีเซียม)นี่หาซื้อได้จากไหน แล้วนำเข้ามาประกบกับซิงค์ทองแดงอย่างไรครับ ?

Comment

• HR03-Rev1 ไปล้างโดยใช้ผงซักฟอก สะอาดขึ้นครับ เเต่ มันจะทิ้งคราบขาวๆๆ ดูน่าเกียจ

ตอนนี้กำลัง เเช่มะขามเปียกอยู่ เพื่อจะเอาคราบขาวของผงซักฟอกออก

Comment

• เหอะๆ...เเต่ละวิธี โหดๆทั้งนั้น
                      ผมว่า เอาเครื่องฉีดน้ำดีกว่าไหม เหมือกับร้านที่เค้ารับล้างอัดฉีดอ่ะ
                      มันน้าจะดีกว่านะ
                      ไม่โหดเกินไปด้วย

Comment

• ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
                        ลองไช้แปงนิ้มๆขัด
                        ดูจิคับกับน้ำยาบัซโซอะคับ
                        ผมว่าน่าจะออกนะ
                        เพราะมันเปงเเค่ฝุ่นนิ

Comment

• Originally posted by birdbuu View Post
                          นั้นแหละครับพี่กรดกำมะถันเลยแรงมากๆกัดได้หมด
                          กรดที่ใช้ชุบทอง เขาห้ามใช้กรดซัลฟิวริก (H2SO4) นะครับ เพราะสารกำมะถัน (S) ในกรดมันจะทำให้โลหะเช่นทองสีหม่น ต้องเป็นกรดไนตริก (HNO3) +กรดไฮโดรคลอริก (HCl) เท่านั้นครับ ผสมในอัตรากรดไนตริกต่อกรดเกลือ 1:2 จากนั้นล้างในน้ำกลั่น (อย่าลืมใส่ถุงมือด้วย เพราะผมเคยเจอกรดกระเด็นใส่มาแล้ว เป็นแผลเป็นที่หลังมืออยู่ทุกวันนี้)

Comment

• ผมลองแล้วครับ ทั้ง เป็ด Brasso น้ำส้ม (5%)

1.เป็ด อย่าเชียวครับ พวก HCl ตอนแรก มันก็สะอาดดี ทิ้งไว้ซักพัก เขียว Oxide เลยครับ
                            2.Brasso อันนี้ เช็ดได้เฉพาะส่วนที่เราเช็ดได้เท่านั้น เงาได้ใจจริงๆ แต่ถ้าแช่ / ราด มันจะแห้งๆ เป็นคราบๆครีม อยู่ตามรองฟิน ตองใช้แปรงสีฟันขัดออก
                            3.น้ำส้มสายชูกลั่น 5% อันนี้ก็ดูสะอาดดีครับ คราบต่างๆหายไป แต่จะไม่แวววาวเท่าไร

Comment

• ลองแบบผมดูบ้างไหมครับ ใช้แช่ Pepsi เอาครับ สิบห้านาทีเห็นผล ถ้ามีฝุ่นล้างฝุ่นออกก่อนนะครับ จะได้ไม่มีคราบ วิธีนี้ผมใช้ล้างบล๊อกน้ำทองแดง เวลาขี้เกียจแกะออกมาล้าง

แล้วจะไม่อยากทาน Pepsi มันเป็นกรดคาร์บอนิคหนะ

Comment

• Originally posted by Suhanna View Post
                                ลองแบบผมดูบ้างไหมครับ ใช้แช่ Pepsi เอาครับ สิบห้านาทีเห็นผล ถ้ามีฝุ่นล้างฝุ่นออกก่อนนะครับ จะได้ไม่มีคราบ วิธีนี้ผมใช้ล้างบล๊อกน้ำทองแดง เวลาขี้เกียจแกะออกมาล้าง

แล้วจะไม่อยากทาน Pepsi มันเป็นกรดคาร์บอนิคหนะ
                                กรดคาร์บอนิกเปิดฝาออกมามา มันก็สลายเป็นก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์กับน้ำแล้วครับ แต่กรดของจริงที่อยู่ในน้ำอัดลมคือ "กรดฟอสฟอริก (H3PO4)" ครับ เพราะถ้าไม่ใส่ไว้น้ำอัดลมจะไม่ซ่าแถมบูดไวด้วย

Comment

Working...
                                X