Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมทำแบบ ขัดหัวเข็มขัด คือ เอาบรัสโซราดและ...จุดไฟ...รอสัก 10 วินาที ค่อยดับมันทำแบบนี้ 4-5 รอบ ใสเลย แล้วก็ขัดมันด้วยบรัสโซ แค่นี้แหละ ทั้งใสทั้งเงา ไม่ต้องนั่งแล็ป

Comment

กรำใช้ Zallman 9500 เหมือนกันทำไงดีหว่าคงจะได้แต่แช่ไม่กล้าขัดอ่ะแหละกลัวฟินมันกระจุย เหอ ๆ

Comment

วิธีนี้ใช้กับ อลูมิเนียมได้มั๊ยครับ

Comment

ใช้แฟ็บขัดสิ ไม่เป็นสนิมด้วย

Comment

อลูมิเนียมผมว่าอย่าเลยครับ เอาไปฉีดด้วยน้ำแรง ๆ แล้วเอามาเอาไดร์เป่าผมเป่าให้แห้งดีก่านะ

Comment

น้ำส้มสายชูแช่แล้วเหม็นหึ่งเลยครับ

Comment

มีขอแนะนำเล็กๆแต่เปลืองนิดนะครับใครสนใจลองดูได้
                1. ทำไงก็ได้ให้มันสะอาดก่อน
                2. ไปหาร้านที่รับชุบทองที่อยู่ใกล้บ้านท่าน
                3. ต่อลองให้เขาชุบนิกเกิลเงาให้ครับ ถ้าได้ต่อไปก็แค่น้ำสบู่ก็ล้างออกแล้วครับ
                **คือการชุบทองนะครับมันจะไม่สามารชุบทองได้ทันทีต้องทำหลายขั้นตอน แต่ที่แน่ๆ ช่วงท้ายจะต้องชุบ ทองแดงด้าน ตามด้วย เงา แล้วก็ นิกเกิลด้านและเงา ตามด้วย เงิน แล้วจึงเป็นชุบทองในขั้นสุดท้าย

**โดยธรรมชาติทองแดงกับเงินมีคุณสมบัติในการนำไฟฟ้า(อิเล็กตรอน)ได้ดีมาก ผลจากประจุไฟฟ้าในอากาศจึงทำให้ฝุ่นละอองและอื่นๆ เลยมาติดได้ง่ายกว่าโลหะอีก อีกทั้งยังเกิดการ Oxidetion สูงไปด้วย ดำๆน่ะเป็นอณูฝุ่นละอองครับ แต่ถ้าเห็นคราบสีเขียวอมฟ้านั่นแหละครับ สนิมทองแดงล่ะ ต่อจากนั้นก็ผุครับ

Comment

มีวิธีแก้ที่ต้นเหตุครับ เนื่องจากคราบดำเกิดจากการออกซเดชั่นกับอากาศ ใช้วิธีแคโทดิก สิครับ คือเอาโลหะที่มีค่าenต่ำกว่าทองเเดงมาต่อเข้ากับทองเเดง วิธีนี้ได้ผมดีครับลองดู น่าใช้ MG ครับ

Comment

ชัลฟิวริก 15 % รับรอง.....5555

Comment

• หลายวิธีจริงๆ เลือกไม่ถูกเลย เหอๆ

Comment

• Originally posted by icey View Post
                        ชัลฟิวริก 15 % รับรอง.....5555
                        แต่ละวิธี โหดๆกานทั้งนั้น
                        โดนเฉพาะวิธีนี้

Comment

• แล้วซืงค์ทองแดงบน mb นี่มันถอดยังไงอะคับ

Comment

• ตกลงเวลาทำความสะอาด ให้แช่ ให้แปลง ให้ผ้าล้าง ใช้แปลงไม่เป็นรอยหรือ

เห็นเค้าบอกว่า ใช้น้ำของเราเนี่ยแหละ ให้มันเจาะๆ ก็สะอาดได้ จิงหรือ

Comment

• sink ของ M2N-E แกะออกมาแช่ส้มสายชูบ้างได้มั้ยครับ แช่ลงไปทั้งไปป์ได้เลยรึเปล่า ไม่กล้าลอง เหอๆ

Comment

• ใช้พวกน้ำยาขัดเหล็ก wenol บัดโซ ขัดดูน่าจะออกและแจ่ม

Comment

Working...
                                X