Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นี่ครับ ทำเลย ชัวร์ โปรดอ่านให้จบก่อนทำ

อุปกรณ์ครับ โปรดเตรียมให้้พร้อมก่อนทำ
    1.ถุงมือ
    2.แบง แรงไร้คร๊าบ
    3.น้ำสะอาดเยอะๆ
    4.น้ำยาล้างจานครับ
    5.สก๊อตไบร์ท
    6.ขาดไม่ได้ครับปั้มลมพร้อมหัวเป่าครับ
    7.ผ้าขนหนู

จากที่ทำการทดลองมานะครับ ตอนแรกกลัวมากครับเลยเอาไปลองกับลายวงจรก่อนเลยได้ผลครับ
    ต่อจากนั้นลองทำกับชิ้งค์ของจริงครับ

นี่ครับหนูทดลอง http://www.tctcom.co.th/index/produc...d=920#products

ทำแล้ว ใส วับเลยครับ ขายไปเลยเหอะๆ
    พอดีลืมถ่ายรูปขณะทำมาให้ดูอะครับ เพราะกะลองเฉยๆ ต้องขอโทษด้วยครับ

เอาเป็นว่ามีดังนี้ครับ

1.ทำการใส่ถุงมือครับ ห้ามถอดจนจะทำเสร็จ ก่อนแตะทองแดงยิ่งดีครับ
    2.แกะพัดลมออกซะ ห้ามถอดถุงมือเด็ดขาดครับ
    3.ทำการล้างทองแดงด้วย น้ำยาล้างจาน ขัด ให้คร๊าบไขมันหลุดออกให้หมดครับ ลายนิ้วมืออะ
    4.จัดการล้างน้ำให้สะอาด
    5.ทำการ ฉีดเสปรย แบง แรงไรคร๊าบ ลงไปให้ทั่ว ทุกซอกมุมเลยครับ ทำเร็วๆด้วยครับขอย้ำ
    ห้ามเกิน 30 วินะ
    ไม่งั้นก็เท แบง ลงกล่องพลาสติกก่อนแล้วค่อยจุ่มซิ้งค์ลงไปครับเอาให้มิดทองแดงเลย แช่ 20 วิพอครับ

6.เสร็จแล้วรีบล้างน้ำมากเลยครับเอาให้มากที่สุด รีบเป่าลมด่วนครับสนิมจะขึ้นครับ
    7.เมื่อล้างน้ำแล้ว ก็เอามเป่าลมเลยครับเอาให้แห้งครับ เอาให้แห้งที่สุด
    8.นำไปวางบนผ้าขนหนูครับ
    9.ถอดถุงมือได้เลยแล้วห้ามเอามือจับซิ้งค์นะครับให้เอาผ้าจับแทนนะครับ

เพียงเท่านี้ซิ้งนั้นเหมือนชื้อมาใหม่เลยครับ คนเราถ้าไม่ลองจะรู้ได้ไง

คำเตือน** ห้ามทำกับวัสดุที่ทำจากเหล็กครับ ควรทำในที่โล่ง และพ้นจากมือเด็ก

นี่คือวิธีที่ได้ทำการทดลองมานะครับ ถ้าไม่มั่นใจที่จะทำอย่าทำครับ เดี๋ยวเสียของแล้วมาโทษผม

Comment

Originally posted by kapoogloog View Post
      นี่ครับ ทำเลย ชัวร์ โปรดอ่านให้จบก่อนทำ

อุปกรณ์ครับ โปรดเตรียมให้้พร้อมก่อนทำ
      1.ถุงมือ
      2.แบง แรงไร้คร๊าบ
      3.น้ำสะอาดเยอะๆ
      4.น้ำยาล้างจานครับ
      5.สก๊อตไบร์ท
      6.ขาดไม่ได้ครับปั้มลมพร้อมหัวเป่าครับ
      7.ผ้าขนหนู

จากที่ทำการทดลองมานะครับ ตอนแรกกลัวมากครับเลยเอาไปลองกับลายวงจรก่อนเลยได้ผลครับ
      ต่อจากนั้นลองทำกับชิ้งค์ของจริงครับ

นี่ครับหนูทดลอง http://www.tctcom.co.th/index/produc...d=920#products

ทำแล้ว ใส วับเลยครับ ขายไปเลยเหอะๆ
      พอดีลืมถ่ายรูปขณะทำมาให้ดูอะครับ เพราะกะลองเฉยๆ ต้องขอโทษด้วยครับ

เอาเป็นว่ามีดังนี้ครับ

1.ทำการใส่ถุงมือครับ ห้ามถอดจนจะทำเสร็จ ก่อนแตะทองแดงยิ่งดีครับ
      2.แกะพัดลมออกซะ ห้ามถอดถุงมือเด็ดขาดครับ
      3.ทำการล้างทองแดงด้วย น้ำยาล้างจาน ขัด ให้คร๊าบไขมันหลุดออกให้หมดครับ ลายนิ้วมืออะ
      4.จัดการล้างน้ำให้สะอาด
      5.ทำการ ฉีดเสปรย แบง แรงไรคร๊าบ ลงไปให้ทั่ว ทุกซอกมุมเลยครับ ทำเร็วๆด้วยครับขอย้ำ
      ห้ามเกิน 30 วินะ
      ไม่งั้นก็เท แบง ลงกล่องพลาสติกก่อนแล้วค่อยจุ่มซิ้งค์ลงไปครับเอาให้มิดทองแดงเลย แช่ 20 วิพอครับ

6.เสร็จแล้วรีบล้างน้ำมากเลยครับเอาให้มากที่สุด รีบเป่าลมด่วนครับสนิมจะขึ้นครับ
      7.เมื่อล้างน้ำแล้ว ก็เอามเป่าลมเลยครับเอาให้แห้งครับ เอาให้แห้งที่สุด
      8.นำไปวางบนผ้าขนหนูครับ
      9.ถอดถุงมือได้เลยแล้วห้ามเอามือจับซิ้งค์นะครับให้เอาผ้าจับแทนนะครับ

เพียงเท่านี้ซิ้งนั้นเหมือนชื้อมาใหม่เลยครับ คนเราถ้าไม่ลองจะรู้ได้ไง

คำเตือน** ห้ามทำกับวัสดุที่ทำจากเหล็กครับ ควรทำในที่โล่ง และพ้นจากมือเด็ก

นี่คือวิธีที่ได้ทำการทดลองมานะครับ ถ้าไม่มั่นใจที่จะทำอย่าทำครับ เดี๋ยวเสียของแล้วมาโทษผม
      น่าสนครับใครมีของเก่าเอามาลองด่วนเลย แล้วก็อย่าลืมถ่ายรูปเอามาลงเป็นวิทยาธานด้วยนะคร๊าบบบ

Comment

น้ำมะนาว + น้ำมะขามเปียก

Comment

เง้อ เปลี่ยนไปใช้แบบทองแดงชุบนิเกิลหมดแล้ว

Comment

มายินยันครับว่า น้ำมะขามเปียกแจ่มมาก

Comment

ให้เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่คิดจะทำจริงๆนะครับ Coke ครับ ใช้งานสะดวก หาซื้อง่าย บางทีก็มีอยู่แล้วในตู้เย็นของท่าน ผมลองมาแล้วมันใช้งานได้ดีจริงๆครับ ซิ๊งค์ทองแดงที่เคยเขลอะๆดำๆนี่สะอาดเอี่ยมเลย จะแช่นานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่ความสกปรกของซิ๊งค์ของท่าน ระหว่างรอการทำงานของมันก็จิบ Coke รอให้สบายใจและดับกระหายได้ด้วย

ใช้งานได้จริงครับ ยืนยัน

Comment

ผมลองแล้วครับ เอา HR-05 ไปแช่น้ำผสมวิกซอล

เน่าเลยครับขอบอก ทองแดงใสขึ้น แต่ฟินที่เป็นอลูมิเนียมผุหมดเลยครับ เสียค่าโง่ไปอีกเกือบพัน

ระวังกันด้วยนะครับ

Comment

เย็นไว้ลูก..แหม ตัวสั่นดิ๊ก ๆ เลย CNPS9700 LED ของพ่อ

พรุ่งนี้จะหล่อแล้วลูก...

Comment

ใช้น้ำมะขามเปียกครับ ผมลองแล้วกับ Silent tower แจ่มมากๆ

Comment

วีนอลครับ สุดยอด ใสปิ้งชัวร์ เชื่อผม

Comment

แล้วใช้ไปนานประมานเท่าไหร่ มันถึงเริ่มดำล่ะครับ แบบชุบนิเกิล ดีกว่าใช่ไหมครับ

Comment

ชุปมันก็สวยกว่า
                          เพราะทำให้ oxygen ไม่โดนเนื้อคอปเปอไง

Comment

ลองหากระทิงแดงขวด9บาท เอาซิ้งทองแดงใส่ภาชนะที่เป็นพลาสติกทรงสูงกว่าตัวซิ้ง เทน้ำกระทิงให้ท่วมตัวซิ้ง ทิ้งไว้ประมาณ1คืน ตอนเช้าค่อยดูว่าสะอาดพอหรือปล่าว ถ้ายังไม่พอใจก็แช่ต่อ

Comment

ตะใบกัยกระดาษทรายครับเงาชัวร์ แต่หลังจากขัดก็ตัวใครตัวมันหละครับ อิอิ

Comment

ผมใช้น้ำส้มสายชูแช่ไว้ 1 ชม.

ก่อนแช่ เอาไปฉีดน้ำแรง ๆ ให้ฝุ่นออกหมดก่อน
                                เอาขึ้นมาเป่าด้วยไดร์เป่าผม

อุณหภูมิลดจาก 50 เหลือ 43 ครับ แจ่มมาก

Comment

Working...
                                X