Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ขนาดท่อ ครับ และเรื่องอื่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by pungpond999 View Post
    แบบนี้ถึงสนุก จัดพบปะสังสรรค์ สักนัดเป้นยังไงครับ คุยยันเช้าเลย ต่างคนต่างเล่นกันคนละแบบ มาเปลี่ยนความรู้กัน ก่อนไปนอกครับ
    กะเมาอย่างเดียวนี่นา

Originally posted by Jakreeza View Post
    ของพี่เค้าเป็นไฟล.doc ครับบ
    ใช่แล้วครับท่าน

Originally posted by tsawana View Post
    ที่ผมเลือกใช้ Black Ice ก็เพราะท่าน Salapao2000 เลยครับ ตอนเข้ามา OCZ ครั้งแรก ก็อ่านกระทู้ท่านนั่นแหละ พอได้ใช้แล้วเทียบความร้อนกับท่านอื่น ผมก็รู้สึกว่าเจ้า Black Ice นี่มันก็ดีเหมือนกันนะ ก็เลยชอบแล้วก็เกิดกิเลสอยากลองเจ้า GTX480 น่ะครับ
    รู้สึกเป็นเกีรยติอย่างยิ่ง ผมเชื่อว่าถ้าผมดูโหงวเฮ้งของอุปกรณ์ไม่ผิดมันดีที่สุดแล้วแหละ แต่บอกไว้ก่อนนะมันมีหลายรุ่นต้องหาข้อมูลดี ๆ ไม่งั้นก็เน่า ผมว่าผมได้จับเจ้า HW Labs มาหลายตัวแล้วนะ

จริง ๆ ผมก็อยากเอาข้อมูลที่เป็นแนวคิดในการเลือกอุปกรณ์ชุดน้ำที่ผมทำไว้เมื่อต้นปีที่แล้วมาลงเป็นกระทู้เหมือนกัน ตอนแรกกะว่าจะเอาตอนที่ผลเทสต์อุณหภูมิออกมาแล้วค่อยลง เพราะถ้าอุณหภูมิไม่ดีก็แสดงว่าผมคิดผิด แต่ดันออกมาซะเย็นสุด ๆ แต่มีหลายท่านให้แนวคิดกันไปบ้างแล้วเลยไม่กล้าที่จะลง เพราะแนวคิดผมประหลาด ๆ คือผมเลือกซื้ออุปกรณ์จากโหงวเฮ้ง (งบน้อยเลยไม่อยากเสี่ยงว่ากันอย่างงั้น แต่ก็เปลี่ยนทุกเดือนสิน่า) เอาเป็นว่าถ้าอยากอ่านเล่นกันเยอะ ๆ ก็จะตั้ง แต่ถ้าไม่ก็ขอกันเป็นการส่วนตัวดีกว่า เดี๋ยวทำรูปประกอบดี ๆ อีกนิดก็คงพอได้

Comment

ผมไม่เคยใช้หม้อน้ำยี่ห้ออื่นเลยครับ และก็ไม่รู้ว่าของที่ผมมีมันเย็นรึเปล่า แต่ว่าผมยอมรับอุณหภูมิได้ครับ เดี๋ยวเอารูปมาให้ชม ของวิ่ง Prime95 ทั้ง Blend, Small, Large อย่างละ 8, 13, 10 ชั่วโมงครับ ไปกินข้าวก่อนครับ

ป.ล. ตั้งกระทู้ปักหมุดเลยครับ เดี๋ยวผมช่วย แต่ต้องบอกไว้ตอนต้นกระทู้ว่า เป็นความเห็นเฉพาะบุคคล ห้ามโจมตี

โอเคครับ กลับมาจากกินข้าวแล้ว อัพภาพชุดใหญ่เลยนะ

ระบบคอมกากๆ ดังนี้
      1. P5Q Premium
      2. Q9450 2.66 @ 3.80 ไฟ 1.408
      3. Patriot 4GB DDR2 800 @ 950 ไฟ 2.4
      4. VelociRaptor 150GB SATAII Raid0
      5. HD4870 GPU 750 MHz Ram 900 MHz @ GPU 865 MHz Ram 1161 MHz
      6. Toughpower 1200W
      7. ไม่มีเคสครับ กองอยู่บนโต๊ะ

ระบบน้ำกากๆ เช่นกัน ดังนี้
      355+XSPC Res Top --> HW Black Ice Xtreme II --> D Tek Fuzion V2+Quad --> Swiftech MCW60 --> กลับปั๊ม

1. อุณหภูมิเริ่มต้น ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ เพราะตอนนี้ผมใช้น้ำดื่มธรรมดา ไม่ได้เติมอะไรเลย

2. อุณหภูมิขณะวิ่ง Prime95 Blend นาน 8.10 ชั่วโมง

3. อุณหภูมิขณะปิด Prime95 Blend

4. อุณหภูมิหลังปิด Prime95 Blend นาน 5 นาที

5. หลังจากนั้นต่อด้วย Prime95 Small นาน 13.10 ชั่วโมง

6. อุณหภูมิขณะปิด Prime95 Small

7. อุณหภูมิหลังปิด Prime95 Small นาน 5 นาที

8. หลังจากนั้นต่อด้วย Prime95 Large นาน 10.55 ชั่วโมง

9. อุณหภูมิขณะปิด Prime95 Large

10. อุณหภูมิหลังปิด Prime95 Large นาน 5 นาที

ผลสรุปๆ อุณหภูมิตั้งต้นเรียงตาม Core 0-1-2-3 = 39-39-33-33 อุณหภูมิสูงสุดที่เกิดจากการทดสอบคือ 66 จาก Core 0 และ 1 จากโปรแกรม CPUID Hardware Monitor

จริงๆ แล้วระบบผมมันก็ไม่ได้เย็นมากนะครับ แต่ผมก็ยอมรับได้ ใช้งานทั่วไป เล่นเน็ต ฟังเพลง ดูหนัง Photoshop และแปลงไฟล์วีดีโอ Prinnacle Studio 11 แบบ HD1920x1080p อุณภูมิจะอยู่ประมาณ 39-46 ครับ สำหรับผมแล้วหม้อน้ำสองตอนทำได้แค่นี้ก็โอเคแล้ว ท่านอื่นอาจจะเย็นกว่าผมเยอะก็ได้ครับ แต่ตอนที่ผมใช้ E6750 วิ่งที่ 4.0 ไฟ 1.5 กับชุดน้ำนี้อุณหภูมิต่ำกว่านี้เยอะครับ

คงจะไขข้อข้องใจให้ จขกท. กับหม้อน้ำ 2 ตอนได้นะครับ ถ้ามีโอกาสและไม่ขี้เกียจจะลองแบบนี้ให้ครับ GTX480 --> CPU --> Xtreme II --> GPU ให้ครับ รับรองว่า Flow ตกลงแน่นอน แล้วจะส่งกับอุณหภูมิยังไงบ้าง
      Last edited by tsawana; 26 Jan 2009, 11:03:57.

Comment

เอาผลกากๆ คอมกากๆ มาฝากอีกอันครับ กับคะแนน 3D Mark06

Comment

Comment

Working...
          X