Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ขนาดท่อ ครับ และเรื่องอื่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าเทียบกันตัวๆ รุ่น GTX จะรองรับ Load ได้มากกว่าครับ

แต่ถ้ามาใช้ในระบบของคุณอาจจะลงแค่ 1-2 องศาเท่านั้น ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเล่นรุ่น Black Ice Xtreme X-Flow 2 หรือ 3 ตอนตัวเดียว เพราะ

1. รุ่น Black Ice Stealth นั้นมันอั้นน้ำมาก
    2. รุ่น GTX แพงเกินไปสำหรับระบบคุณ ไม่คุ้มค่าครับ และที่สำคัญคุณไม่ OC ด้วย
    3. รุ่น Xtreme ราคาสูงกว่า Stealth นิดหน่อย อั้นน้ำน้อยกว่า และยังรองรับ Load ได้มากกว่า (เผื่ออนาคตนิดนึง)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ พื้นที่ติดตั้งครับ

ถ้างบไม่จำกัด และต้องการสวยงาม ผมเล่นแบบนี้

1. Aqua Computer cuplex XT di

2. ตัวแปลงให้ใช้กับ i7

3. Aqua Computer AquagratiX for HD 4870 X2 (RV770 XT) G1/4

4. Feser X-Changer Dual 240mm Extreme

5. Feser TFC Xtender - Radiator Shroud 120

6. Tygon R3400 1/2in. ID 3/4in

7. Swiftech MCP655

8. EK Waterblocks EK-Multioption RES 250 rev.2

9. Koolance Pump Nozzle Base

10. Scythe 120x25mm SlipStream SY1225SL12H - 88 CFM 33db @ 2000 rpm

11. aquaero 4.00 USB Fan-Controller, black/white

12. Fitting ต่างๆ จาก Bitspower

ระบบนี้ผมเล็งๆ จะมาใส่คอมชุดหน้าผมเหมือนกันครับ แต่ VGA อาจจะไม่ใช้ตัวนั้น เพราะผมจะใส่ 4870 X2 2 ตัว ตอนนี้ขอเสร็จโปรเจ็คปัจจุบันก่อน (ถ้าผมอดใจอยู่นะ ผมคนใจร้อน) ปัจจุบันนี้ผมหันจากเน้นที่ความเย็น มาเป็นความสวยแทนครับ

อันนี้ชุดแรกของผม ตอนนี้ยกให้น้องชายไปแล้ว
    http://forums.overclockzone.com/foru...&postcount=217

อันนี้ชุดสอง กับอุปกรณ์ที่ใช้
    http://forums.overclockzone.com/foru...&postcount=236

อันนี้ระบบน้ำที่ใช้ปัจจุบันครับ แต่บอร์ด CPU และ VGA เปลี่ยนใหม่เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว และตอนนี้กำลังปรับปรุงระบบน้ำครั้งสุดท้าย ให้เป็นระเบียบและสวยงามขึ้น โดยจะเปลี่ยน VGA Block เป็นตัวเต็ม และเพิ่มถังพักน้ำทรงกระบอกด้านบน ทำสี เจาะภายในเคสเผื่อความเป็นระเบียบของสายไฟ หุ้มสายไฟด้วยสายถัก และอาจจะเอาหม้อน้ำ 4 ตอนออก ใส่ 2 ตอนก่อนเข้า CPU และ 1 ตอนก่อนเข้า VGA แต่ต้องดูทางเดินสายยางก่อน ถ้าเกิดดูแล้วไม่สวยก็ หม้อน้ำ 4 ตอนตัวเดียวพอครับ ทำตัวนี้เสร็จแล้ว คงจะได้ย้ายไป i7
    http://forums.overclockzone.com/foru...&postcount=239
    Last edited by tsawana; 25 Jan 2009, 02:19:40.

Comment

มุ่งไปที่หม้อน้ำอย่างเดียวไม่ใช่คำตอบของทั้งหมด การซื้อหม้อน้ำโดยไม่คำนวณการเกิดความร้อนไม่ได้เกิดประโยชน์ ผมยกตัวอย่างง่าย ๆ ถ้าหม้อน้ำ2ตอนสามารถที่จะระบายความร้อนได้ 400 watt แต่จริง ๆ CPU กินแค่ 130 watt ซื้อมากใหญ่เกินเหตุก็ใช่ที่ อุปกรณ์ทุกชิ้นมีส่วนสำคัญทั้งนั้นในการระบายความร้อน เช่น Silicone ไม่ดีก็ไม่นำความร้อนออกมาถึงบล็อค Block ไม่ดีก็ไม่สามารถที่จะถ่ายเทความร้อนมายังน้ำได้ หม้อน้ำไม่ดีก็ไม่สามารถที่จะระบายความร้อนออกจากน้ำได้ ปั้มไม่ดีก็จบกัน

ลองถามจากท่าน Jakeeza ดูว่าที่มานั่งมั่ว ๆ ซั่ว ๆ เย็นหรือเปล่า Xflow 3 ตอนทั้งระบบ

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ
      ไม่รู้ตอบตรงประเด็นหรือเปล่า
      ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยด้วยนะครับท่าน

Comment

เขาบอก งบไม่เกี่ยงครับ เอาให้สุดๆไปเลย..2. รุ่น GTX แพงเกินไปสำหรับระบบคุณ ไม่คุ้มค่าครับ และที่สำคัญคุณไม่ OC ด้วย จัดสุดๆให้เขาหน่อย จะได้มีเทพอีกคนครับ

ตัวนี้ผมเล็งอยู่ครับ Feser X-Changer Dual 240mm Extreme รู้สึกแพงกว่าตัวGTX มั่ง 2จิต2ใจอยู่ว่าจะเอาตัวไหนดี

Comment

Aqua Computer cuplex XT
          สวยโดนใจมากครับ ผมดูในเวปต่างประเทศหลายเวปไม่ยักเจอหรือเปิดไม่ทั่วเองหว่า

ตอนนี้ผมโมเคสอยู่ ค่อยไปซื้อคอมและอื่นๆที่เมกา น่าจะไปเดือนนี้ หรือเดือน หน้านี่แหละ

Feser X-Changer Dual 240mm Extreme ก็หน้าสนอยู๋ครับ เพราะถ้าใช้3ตอน จะปิด้านหลังเคสเต็มๆเลย เพราะจะเอาหม้อน้ำติดหลังเคส จะได้ ทำพัดลมดูดอากาสเค้าหน่อย

เคสออกจะเล็กเอาการหน่อย

บล๊ิอกน้ำตัวนี้ ก็สวยดี ตรงสันมันเห้นน้ำด้วยเรื่องแสงคงสวย

ในบอร์ด ระบายความร้อนน้ำนี้ น่ามีกระทู้ปัก หมุด แนะนำเบื้อต้นดีๆซํกกระทู้นะ เพราะ หลายคนก็อธิบายดีอยู่ เพราะปุกกรส่วนต่างๆ มันก็เยอะอยู่
          Last edited by Edison; 25 Jan 2009, 03:26:03.

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
            มุ่งไปที่หม้อน้ำอย่างเดียวไม่ใช่คำตอบของทั้งหมด การซื้อหม้อน้ำโดยไม่คำนวณการเกิดความร้อนไม่ได้เกิดประโยชน์
            เห็นด้วยครับ มันต้องว่ากันทั้งระบบ โดยเฉพาะเรื่อง Flow

Originally posted by pungpond999 View Post
            เขาบอก งบไม่เกี่ยงครับ

ตัวนี้ผมเล็งอยู่ครับ Feser X-Changer Dual 240mm Extreme รู้สึกแพงกว่าตัวGTX มั่ง 2จิต2ใจอยู่ว่าจะเอาตัวไหนดี
            ถ้างบ จขกท. ไม่เกี่ยงก็เล่น Feser หรือ Thermalchill ไปเลยครับ เย็น เงียบ สวย ฟันธงและ Confrim

ส่วน Feser 240mm กับ GTX240 เท่าที่เคยศึกษามา ที่แรงดันน้ำ 1.5 GPM เท่ากัน ในรอบพัดลมที่ต่ำกว่า 1600 rpm Feser ระบายความร้อนได้ดีกว่า แต่ถ้าเกิน 1600 rpm GTX240 ดีกว่าซัก 10% ครับ และที่สำคัญ Ferser อั้นน้ำน้อยกว่าครับ (ถ้าจำไม่ผิดคิดว่าประมาณ 0.7 LPM นะครับ)

Originally posted by Edison View Post
            Aqua Computer cuplex XT
            สวยโดนใจมากครับ ผมดูในเวปต่างประเทศหลายเวปไม่ยักเจอหรือเปิดไม่ทั่วเองหว่า

ตอนนี้ผมโมเคสอยู่ ค่อยไปซื้อคอมและอื่นๆที่เมกา น่าจะไปเดือนนี้ หรือเดือน หน้านี่แหละ

ในบอร์ด ระบายความร้อนน้ำนี้ น่ามีกระทู้ปัก หมุด แนะนำเบื้อต้นดีๆซํกกระทู้นะ เพราะ หลายคนก็อธิบายดีอยู่ เพราะปุกกรส่วนต่างๆ มันก็เยอะอยู่
            มาเมืองไหนครับ ถ้ามาแถวเวอร์จิเนียคงได้เจอกัน อยากจะบอกว่าถ้าอยู่อเมกา แล้วสั่งอุปกรณ์ต่างๆ ออนไลน์ ราคาถูกกว่าบ้านเราเยอะครับ

ส่วนเรื่องปักหมุดนี่ ความรู้ผมยังน้อย และเคยเล่นอุปกรณ์ไม่หลากหลายครับ

ป.ล. อยากแนะนำปั๊มเทพอีกตัวนึงครับ Iwaki RD 30 แต่ท่านต้องซื้อ PSU สำหรับปั๊มต่างหาก ทำงานตั้งแต่ 12 - 24V ครับ แรงหายห่วง ถ้าหม้อน้ำท่านใหญ่และ Flow ถึง ไม่ต้องกลัวว่าความร้อนจากปั๊มจะกวนระบบครับ ผมเคยสนใจอยู่ ไปลองฟังเสียงมาแล้วมันดังเกินไปที่จะอยู่ในห้องนอนครับ

Last edited by tsawana; 25 Jan 2009, 10:00:59.

Comment

มีแต่ของแรงๆๆๆ

มาแอบจดด

Comment

เรื่องหม้อน้ำก่อน เลย ที่ดูจะำถามเป้นพิเศษ เพราะ จะได้โมเคสใว้รองรับอะครับ
                เพราุะอย่างที่บอก เคสเล็ก แต่ถ้าใช้2ตอนได้ไม่ต่างเกับ3ตอนมาก ก้จะได้โมเคส ใว้ใส่ด้านใน
                เลย ต้องสนใจก่อน ไปอเมกาเครื่องไม้เครื่องมือ คงไม่พร้อมเท่าที่นี่ครับ มีช่างเหล็กช่างอะไรเยอะ ส่วนผมเอง ไม่เป้นงานซักอย่าง

เรื่องที่ๆจะไปอยู่ ไปฟอริด้าครับ ตอนนี้

ส่วนปั๊มน้ำ อยากให้แน่ะปั๊มเทพ แบบเงียบๆหน่อย มีต้องใส่psu เพิ่มด้วย(ไม่งั้นได้นอนนอกห้องแน่ แฟนไล่) หรือไม่ดังจนน่าเกลียดเกิน ไป ถ้าหาอะไรสวยไมไ่ด้ ก็คงใช้ MCP655 แล้วผมไปเจอเวปรีวิวเวปนึง รีวิวเปลียบเทียบหลายรุ่น สวยๆเยอะเลย แต่ผมดู ค่าตัวเลยไม่เป้นเลยไม่รู้ว่าอันไหน ดี อันไหนห่วย
                ผมชอบตัวที่ใหญ่ที่สุด เห้นมีหลายสีด้วย นะครับ ไม่รู้ดีเปล่าใช้งานยากกว่าหรือเปล่า

เหอะๆที่ผ่านๆมา นึกว่า Black Ice เป้นยี่ห้อคุนภาพที่สุด เห้นใช้กันเยอะ ที่แท้Feser หรือ Thermalchill ก็ดีกว่าเหรอ ความจริง ผมก็อยากใช้2ยี่ห้อนี้นะ เพราะชื่อ แต่นึกว่าคุณภาพต่ำกว่า

เรื่องปักหมุดยังไงก็น่าลองทำ ขึ้นมาก่อน ถ้ารู้จัดอุปกรทุกตัวรู้ว่าทำงานยังไง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับคนมือใหม่ที่ไม่รู้อะไรเลย มีตัวภาพระบบน้ำ แบบวาด(จะได้มองเห้นง่ายๆซักหน่อย) มันจะเป้นประโยชมากๆกับคนที่พึงเริ่ม แล้วไปศึกษาต่อยอดเองได้ง่ายกว่า
                สำคัญที่สุด คือว่างหรือสะดวก ที่จะทำหรือเปล่าเท่านั้นเอง แค่กระทู้นี้ คนที่ผมตอบผมเอง อาจจะเห้นว่าเป้นความรู้เล็กๆน้อยๆของตัวเอง แต่มันเป้นความรู้ ที่มือใหม่อ่านแล้ว เป้นความรู้มากมาย
                เชียครับ ทำเลยครับ พอแล้วก็ ทำ ปล ด้านล่าง ว่าถ้าใครมีความรู้หรือมีวิธีอธิบายเกียวกับอุปกรชินไหนที่ดีกว่ามาเสนอ ก็เอามาEdit ตอนหลังแล้วให้เครดิต เค้าก็ได้
                อย่าลังเล ครับ เชียร์เลย
                Last edited by Edison; 25 Jan 2009, 14:31:52.

Comment

โอว ความรู้เยอะจังในนี้ แต่ตังมีน้อยอ่ะทำไงดี

Comment

ถ้ารู้สึกตังมีน้อยให้ มองดูคนที่มีน้อยกว่าครับ จะได้สบายใจและรู้ว่ามีคนที่มีน้อยกว่าเราเยอะ
                    แต่ถ้าเรารู้สึกว่าเรามีมาก ก็ให้มองคนมีมีเงินมากกว่าจะได้ มีแรงพลักดัน ในการไขว่ขว้า ขยันทำมาหากิน หาเงินให้มากขึ้น

คนมีเงินมาก ก็ไม่มีความสุขมากไปกว่่า คนมีเงินน้อยหรอกครับ ถ้าไม่รู้จักพอ

Comment

Originally posted by Edison View Post
                      เรื่องหม้อน้ำก่อน เลย ที่ดูจะำถามเป้นพิเศษ เพราะ จะได้โมเคสใว้รองรับอะครับ
                      เพราุะอย่างที่บอก เคสเล็ก แต่ถ้าใช้2ตอนได้ไม่ต่างเกับ3ตอนมาก ก้จะได้โมเคส ใว้ใส่ด้านใน
                      เลย ต้องสนใจก่อน ไปอเมกาเครื่องไม้เครื่องมือ คงไม่พร้อมเท่าที่นี่ครับ มีช่างเหล็กช่างอะไรเยอะ ส่วนผมเอง ไม่เป้นงานซักอย่าง

เรื่องที่ๆจะไปอยู่ ไปฟอริด้าครับ ตอนนี้

ส่วนปั๊มน้ำ อยากให้แน่ะปั๊มเทพ แบบเงียบๆหน่อย มีต้องใส่psu เพิ่มด้วย(ไม่งั้นได้นอนนอกห้องแน่ แฟนไล่) หรือไม่ดังจนน่าเกลียดเกิน ไป ถ้าหาอะไรสวยไมไ่ด้ ก็คงใช้ MCP655 แล้วผมไปเจอเวปรีวิวเวปนึง รีวิวเปลียบเทียบหลายรุ่น สวยๆเยอะเลย แต่ผมดู ค่าตัวเลยไม่เป้นเลยไม่รู้ว่าอันไหน ดี อันไหนห่วย
                      ผมชอบตัวที่ใหญ่ที่สุด เห้นมีหลายสีด้วย นะครับ ไม่รู้ดีเปล่าใช้งานยากกว่าหรือเปล่า

เหอะๆที่ผ่านๆมา นึกว่า Black Ice เป้นยี่ห้อคุนภาพที่สุด เห้นใช้กันเยอะ ที่แท้Feser หรือ Thermalchill ก็ดีกว่าเหรอ ความจริง ผมก็อยากใช้2ยี่ห้อนี้นะ เพราะชื่อ แต่นึกว่าคุณภาพต่ำกว่า

เรื่องปักหมุดยังไงก็น่าลองทำ ขึ้นมาก่อน ถ้ารู้จัดอุปกรทุกตัวรู้ว่าทำงานยังไง ก็น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับคนมือใหม่ที่ไม่รู้อะไรเลย มีตัวภาพระบบน้ำ แบบวาด(จะได้มองเห้นง่ายๆซักหน่อย) มันจะเป้นประโยชมากๆกับคนที่พึงเริ่ม แล้วไปศึกษาต่อยอดเองได้ง่ายกว่า
                      สำคัญที่สุด คือว่างหรือสะดวก ที่จะทำหรือเปล่าเท่านั้นเอง แค่กระทู้นี้ คนที่ผมตอบผมเอง อาจจะเห้นว่าเป้นความรู้เล็กๆน้อยๆของตัวเอง แต่มันเป้นความรู้ ที่มือใหม่อ่านแล้ว เป้นความรู้มากมาย
                      เชียครับ ทำเลยครับ พอแล้วก็ ทำ ปล ด้านล่าง ว่าถ้าใครมีความรู้หรือมีวิธีอธิบายเกียวกับอุปกรชินไหนที่ดีกว่ามาเสนอ ก็เอามาEdit ตอนหลังแล้วให้เครดิต เค้าก็ได้
                      อย่าลังเล ครับ เชียร์เลย
                      เรื่องหม้อน้ำ ไม่ว่าจะเป็นของ HW Labs, Thermochill, Feser, Swiftech การที่จะตอบได้ว่าตัวไหนดีกว่ากันนั้นต้องขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ร่วมกันกับหม้อน้ำนั้น ๆ ด้วย เช่นถ้าเป็น HW Labs ปั้มต้องการแรงดันสูงเนื่องจากขนาดของท่อน้ำนั้นมีความเล็ก (มันแบน) กว่ายี่ห้ออื่น แต่ถ้าเป็น Thermochill, Feser, Swiftech ขนาดของท่อน้ำจะมีขนาดแบนน้อยกว่า แต่ด้วยขนาดที่เล็กก็มีข้อดีของมันคือมันสามารถที่จะทำให้น้ำมีการบีบตัวให้ถ่ายเทความร้อนออกจนหมด อีกทั้งการชดเชยโดยการทำให้หม้อน้ำมีทางเดินมากกว่าปรกติคือการทำให้เต็มหน้าตัด ส่วนเรื่องจำนอนคีบระบายความร้อนนั้นมีผลทำให้เกิดการถ่ายเทความร้อนที่ดีขึ้น แต่ก็ต้องแลกด้วยแรงดันของพัดลม เสียงของพัดลม หม้อน้ำอย่าง GTX แรงดันพัดลมที่เหมาะสมคือประมาณ 1800 รอบต่อนาที ดังนั้นเมืองนอกทดสอบด้วยเงื่อนไขที่ 1600 รอบยังไม่เกิดประโยชน์มากมายนัก แต่่ถ้าเป็น X-flow ก็ต้องการรอบน้อยกว่าเป็นธรรมดาเนื่องจากความหนา รวมถึง Thermochill, Feser, Swiftech ด้วย ความถี่ต่อตารางนิ้วนั้นน้อยกว่าจึงไม่ต้องอาศัยแรงลมมาก แต่ HW Labs ก็ชดเชยโดยการทำครีบให้มีขนาดบางเป็นพิเศษ

เอาเป็นว่าผมไม่ได้เชียร์ยี่ห้อใดเป็นพิเศษ ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ใช้งาน ถ้าต้องการละเอียดมากกว่านี้ว่ากันหลังไมค์

ผมได้เขียนเรื่องเกี่ยวกับการเลือกหม้อน้ำ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ตั้งนานแล้วเพียงแต่ไม่กล้าที่จะนำลงมาเสนอกลัวจะเป็นการขัดแย้งกับท่านอื่น ๆ เพราะแนวคิดของแต่ละคนแตกต่างกัน เงื่อนไขของอุปกรณ์ต่าง ๆ ก็ต่างกัน โดยเขียนว่าอุปกรณ์แต่ละตัว โหงวเฮ้ง ควรจะเป็นอย่างไร เอาเป็นว่าถ้าท่านใดอยากอ่านเล่น ๆ ว่ากันหลังไมค์ละกันครับ จะคุ้ย ๆ ในเครื่องให้

ความรู้ผมน้อย หากตอบผิดพลาดไป โปรดประทานอภัยด้วย

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post

ผมได้เขียนเรื่องเกี่ยวกับการเลือกหม้อน้ำ และอุปกรณ์ต่าง ๆ ตั้งนานแล้วเพียงแต่ไม่กล้าที่จะนำลงมาเสนอกลัวจะเป็นการขัดแย้งกับท่านอื่น ๆ เพราะแนวคิดของแต่ละคนแตกต่างกัน เงื่อนไขของอุปกรณ์ต่าง ๆ ก็ต่างกัน โดยเขียนว่าอุปกรณ์แต่ละตัว โหงวเฮ้ง ควรจะเป็นอย่างไร เอาเป็นว่าถ้าท่านใดอยากอ่านเล่น ๆ ว่ากันหลังไมค์ละกันครับ จะคุ้ย ๆ ในเครื่องให้

ความรู้ผมน้อย หากตอบผิดพลาดไป โปรดประทานอภัยด้วย
                        อยากอ่าน แนวทางแนวความคิดของท่าหน่อยครับ ส่งลิ้ง มาให้ทีครับ

Comment

แบบนี้ถึงสนุก จัดพบปะสังสรรค์ สักนัดเป้นยังไงครับ คุยยันเช้าเลย ต่างคนต่างเล่นกันคนละแบบ มาเปลี่ยนความรู้กัน ก่อนไปนอกครับ

Comment

อยากอ่าน แนวทางแนวความคิดของท่าหน่อยครับ ส่งลิ้ง มาให้ทีครับ

ของพี่เค้าเป็นไฟล.doc ครับบ

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
                              แบบนี้ถึงสนุก จัดพบปะสังสรรค์ สักนัดเป้นยังไงครับ คุยยันเช้าเลย ต่างคนต่างเล่นกันคนละแบบ มาเปลี่ยนความรู้กัน ก่อนไปนอกครับ

อย่าง เห้นกับเหมือนกันครับ
                              ถ้าเห้นเป็นบุญตาไกล้ ถ่ายรูปทุกมุมใว้เป้นที่ยึดเหนียวจิตใจ ใว้ดูตอนเวลาทำเอง จะได้ไม่ลังเลว่าทำผิดหรือเปล่า

ฐานะผม ก็ไม่รวยหรือก หนี้เยอะกว่าทรัพสินอีกครับ เพียงแต่หนี้ไม่ใช่หนี้ ที่ต้องรีบใช้

Comment

ที่ผมเลือกใช้ Black Ice ก็เพราะท่าน Salapao2000 เลยครับ ตอนเข้ามา OCZ ครั้งแรก ก็อ่านกระทู้ท่านนั่นแหละ พอได้ใช้แล้วเทียบความร้อนกับท่านอื่น ผมก็รู้สึกว่าเจ้า Black Ice นี่มันก็ดีเหมือนกันนะ ก็เลยชอบแล้วก็เกิดกิเลสอยากลองเจ้า GTX480 น่ะครับ

Comment

Working...
                                X