Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบวิธีต่อระบบน้ำที่ระบายที่เย็นที่มีประสิทธิภาพที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่มีระบบน้ำนะครับ

http://www.overclockzone.com/jaeng/08-04/Radiator/
    จากการลองของจริงไม่ตรงนักแต่ผมว่าพอเป็น Guide line ได้
    ผมสรุปจากบทความได้อย่างนี้
    1. ใช้ Radiator ให้มีประสิทธิภาพสูงสุดครับ ( การนำมาต่อกันทำให้ Radiator ตัวที่ 2 ทำงานได้ไม่เต็ม BTU อะไม่ใข่^^ประสิทธิภาพ)
    2. ระบบน้ำที่ใช้สามารถ รับมือพลังงานที่ปล่อยจาก CPU+VGA ได้
    3. ในบทความไม่ได้วัด Tน้ำ และ Tvga
    4. บทความไม่ได้ลอง สลับ ลำดับ VGA และ CPU แล้ววัดอุณหภูมิว่ามีผลยังไง (คิดว่าเนื่องจากทดสอบเพียงว่าการจัด Radiator อย่างไรจึงจะดีที่สุด)

ผมคิดมีแนวคิดเป็นอย่างนี้ครับ
    1. ควรรู้ก่อนว่า Max Thermal Power ของ VGA = ? (ไม่รู้ว่ามี spec ดูหรือเปล่าไม่เคยสังเกตุแต่ถ้าไม่มีก็หาได้แต่เสียเวลา
    2. Max Thermal Power ของ CPU (ดูจาก spec cpu)
    *** จาก 1,2 จะทำให้ทราบว่า ตัวไหนจะปล่อยพลังงานความร้อนออกมามากกว่ากัน

ง่วงแล้วพรุ่งนี้มาต่อครับ (ผิดถูกยังช่วยบอกนะครับ)
    Last edited by TonOak; 1 Feb 2007, 00:16:14.

Comment

เสร็จแล้ว ช่วยเอามาโชว์หน่อยนะคับ
      ข้าน้อยอยากเห็นของสวย ๆ งาม ๆ

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
        ..... หมดหละ ขี้เกียจพิมพ์แระ เหอะๆ.. เอาไว้เดี๋ยวขยันๆ จะทำเป็น Article เลยหละกันเรื่องนี้ ยังงัยก็ลองๆคิดตามกันดูนะครับ ว่ามันจะมีส่วนผิดถูกขนาดไหนกับที่ได้แสดงความคิดเห็นไป

รีบทำนะครับ อยากอ่าน ^^"

Comment

โทษทีครับ มาซะดึก ต่อกันเลยครับ
          เท่าที่ผมดู Layout ของ M/Bท่าน
          ในความเห็นส่วนตัวผม อยากแยกเป็น 2 Loop

Loopแรก Pump-->Radiator-->CPU-->SB-->NB-->Pump

Loopที่2 Pump-->Radiator-->GPU1-->GPU2-->Pump

ทั้ง2Loop ใช้ระบบ T-Line ครับ
          ส่วนหม้อพักน้ำไม่ใช้
          จากประสบการณ์ของผม ต่อแบบนี้น่าจะให้ผลดีที่สุด
          สามารถขยับขยายเพิ่มเติมระบบได้ในภายหน้า
          และการเดินสายก็ค่อนข้างสะดวกครับ โดยเฉพาะสายTygon 1/2 ID

Comment

Originally posted by nung11222 View Post
            ของผมเเบบนี้ใช้ได้ป่าวมี Radiator 2 ตัวอ่ะ
            Pump--->Radiator1--->Cpu--->Gpu--->Radiator2--->Pump
            ได้ครับท่าน แต่เกินความจำเป็นครับ

Comment

ขอบพระคุณคร้าบบ
              ใจเดียวกันเลยคุณ Caesarean กะว่าต้อง 2 loop แน่ๆ
              เอ๊ะ ! รู้ได้ไงว่าผมใช้ Tygon ยางม่ายด้ายบอกเลย แต่ T-Line ผมไม่มีอ่ะดิ่

Comment

Originally posted by Pegazus View Post
                ขอบพระคุณคร้าบบ
                ใจเดียวกันเลยคุณ Caesarean กะว่าต้อง 2 loop แน่ๆ
                เอ๊ะ ! รู้ได้ไงว่าผมใช้ Tygon ยางม่ายด้ายบอกเลย แต่ T-Line ผมไม่มีอ่ะดิ่
                555 ท่อTygon จุดประสงค์หลักในการออกแบบก็ทำมาสำหรับงานของหมออยู่แล้วครับ
                โดยที่มันสามารถงอได้ในมุมที่แคบมากๆ เราเลยเอามาใช้กับระบบWatercoolingครับ
                ทั้งๆที่มันแพงมากๆเกินความจำเป็น

T-Lineไม่ใช่อุปกรณ์ครับ เป็นการต่อท่อแบบภาพข้างล่าง
                จุดประสงค์หลักเพื่อใช้ในการเติมน้ำเข้าระบบครับ

Comment

ก.ปั๊มน้ำ
                  ข.CPU water block
                  ค.VGA water block ตัวที่ 1
                  ง.VGA water block ตัวที่ 2
                  จ.Radiator ตัวที่ 1
                  ฉ.Radiator ตัวที่ 2
                  ช.ถังพักน้ำ

ลองมั่ง ก>>ฉ>>ข>>ค>>ง>>จ>>ช>>ก

Comment

การที่ท่อมีข้อต่อมันทำให้ปั้มเกิดสารสูญเสียพลังงาน(head loss)ถ้าเลี่ยงข้อต่อได้ควรจะเลี่ยงครับ และ Pump ก็เป็นปัจจัยสำคัญในการขับเคลื่อนของไหล มีใครลองเช็คไหมว่า Pumpที่ซื้อมามันได้อัตราการไหลตรงตามเสป็คหรือไม่ครับ(อยากรู้ที่บ้านไม่มี) การที่เรามีอุปกรณ์ต่อพวงเยาะๆ(Load)ก็ยิ่งต้องใช้อัตราการไหลที่เพิ่มขึ้น

Comment

Working...
                    X