Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบวิธีต่อระบบน้ำที่ระบายที่เย็นที่มีประสิทธิภาพที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบวิธีต่อระบบน้ำที่ระบายที่เย็นที่มีประสิทธิภาพที่สุดครับ

คือกำลังจะต่อระบบระบายความร้อนด้วยน้ำสำหรับ CPU กับ VGA 2 ตัวครับ แต่เนื่องจากอุปกรณ์แต่ละชิ้น คนละยี่ห้อ แยกชิ้นซื้อเดี่ยวๆมา เลยไม่มีคู่มือทั้งชุดครับ ลองคิดเองแต่ละวิธีก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน เลยอยากรู้ที่ถูกต้องต้องทำไงครับ รบกวนด้วยนะครับ
    ตั้งชื่อเพื่อความสะดวกนะครับ

ก.ปั๊มน้ำ
    ข.CPU water block
    ค.VGA water block ตัวที่ 1
    ง.VGA water block ตัวที่ 2
    จ.Radiator ตัวที่ 1
    ฉ.Radiator ตัวที่ 2
    ช.ถังพักน้ำ

วิธีที่ 1 ก>>ข>>ค>>ง>>จ>>ช>>ก วิธีที่ตรงๆ แรงต้านน่าจะน้อย อัตราไหลดี แต่ความร้อนสะสมกว่าจะถึง ง จะเดือดซะก่อนหรือเปล่าไม่รุ้

วิธีที่ 2 ก>>ข>>แยกYไป ค กับ ง พร้อมกัน แล้วรวมด้วย Y>>จ>>ช>>ก วิธีทีนี้ดีที่ ค กับ ง ได้อุณหภูมิพอๆกัน แต่ อัตราไหลต่อตัวจะต่ำลง

วิธีที่ 3 ก>>ข>>ค>>จ>>ง>>ฉ>>ช>>ก คือเอา radiator แทรกระหว่าง VGA หรือระหว่าง CPU ไป VGA เพิ่มอีกตัว เพื่อลดความร้อนสะสม แต่เจอแรงต้านใน Radiator เพิ่มอีกตัว อัตราไหลจะต่ำลง

วิธีที่ 4 จาก ก ต่อ Y 2 ตัวแยกไป CPU VGA ทั้ง 2 ตัวพร้อมกันหมดเลย แล้วรวมกลับทั้งหมดด้วย Y 2 ตัว>>จ>>ช>>ก จะได้อุณหภูมิเท่ากันหมด แต่อัตราไหลจะต่ำลงมาก

มีอีกเยอะที่คิดไว้ แต่ไม่รู้ว่าแบบไหนถึงจะถูกต้องตามหลักการและเย็นที่สุดครับ
    ขอความกรุณาด้วยนะครับ คิดจนมึนหัวแล้ว เอานอกจาก 4 วิธีข้างบนก็ได้นะครับ

ที่ผมต่อคือ
    Pump>>RAD>>CPU>>VGA>>PUMP
    วิธีนี้คนนิยมต่อใช้มากที่สุด แต่ถ้าไม่ซีเรียสมากลองต่อให้ไล่สายยางให้ง่ายๆดู
    แต่ข้อห้ามของระบบน้ำคือ ข้อต่อต้องน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ตัว Y ไม่ควรมีนอกจากใช้เติมน้ำเข้าระบเท่านั้น ถังพักน้ำหาเล็กสุดเท่าที่ทำได้
    ส่วนการ์ดจอท่านไม่ต้องกลัวหรอกคับ 60C ยังสบายๆสำหรับการืดจอเลยคับ
    คิดว่าชุดน้ำคงไม่ทำให้เกิน 60C ได้หรอก มีไรอยากแลกเปลี่ยนความคิด 0899193488 โน๊ต คับ อิอิ หาเพื่อนคุย เค้าขี้เหงางะตะเอง

Comment

lยยาง อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ โห Swiftech ทั้งชุดเลย Strom ด้วย หาซื้อยากมากเลยนะครับเนี่ย เดี่ยวถ้ามีปัญหาอื่นอีกจะรบกวนถามนะครับ

Comment

เมื่อ...ม๋อจะลงอ่างอ่ะ อิ อิ

Comment

สนใจจะซื้อต่อไหมคับ ซื้อมาใช้ ไม่กี่หน อิอิ ตอนนี้เก็บอยู่ในกล่องมาหลายเดือนแย้ว

Comment

ปั๊ม
              cpu
              radiator
              vga1
              vga2
              radiator
              ถัง
              ปั๊ม

ตามนี้ครับ ไม่ผ่าน y ใช้สายขนาดเดียวกันตลอด (ผมเคยทำแบบนี้ แต่ vga ตัวเดียวครับ)

Comment

ถามจริง หรือถามเล่นครับ
                ถ้าถามจริง ขอทราบรายละเอียดอุปกรณ์หน่อยครับ
                ไม่ชอบนั่งเทียน มันร้อน

แต่โดยทั่วๆไป
                Schematic น่าจะเป็นดังนี้
                Pump--->Radiator--->Cpu--->Gpu1--->Gpu2--->Pump

Comment

ถามจริงครับคุณ caesarean
                  System ใช้ท่อ 1/2"ทั้งหมดครับ
                  Pump : Danger Den 12V DD-D5 Pump
                  CPU water Block : AquaXtreme MP-05 PRO Limited Edition กับ Danger Den Copper RBX for Intel 775 Motherboards 2 ตัวนี้ยังเลือกไม่ถูกจะเอาอันไหน จะลองเทสดูก่อนครับ แต่เขาว่า AquaXtreme นี่เย็นสุดแล้ว เย็นกว่า Swiftech ตัวTopอยู่ 5 C
                  GPU water Block : Swiftech MCW60 VGA Water Block w/ MC14 BGA Ramsinks + 8800 GTX adaptor
                  Radiator : Danger Den Black Ice GTX360
                  Reservoir : Danger Den Round (Cylindrical) Reservoir
                  Fluid : Fluid XP+ EXTreme
                  ของทั้งหมดนี่ส่งมาแล้วครับ รอเอามาประกอบอยู่ รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับ
                  แล้วบังเอิญมีของมาเพิ่มเป็น Water Block ของ Chipset 2 ตัว NB+SB เป็นรุ่น Swiftech MCW30 SLI Chipset Water Block ยังงงๆอยู่ว่าจะยัดเข้าไปยังไงหมด มันจะร้อนมากไหมครับถ้าใส่ของ Chipset ด้วย
                  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ท่าน caesarean ต้องแวะไปกระทู้นี้หน่อยแล้วครับ
                    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14046

Comment

อืมม... ถ้าผมต่อนะครับ ผมจะต่อด้วยวิธีนี้ครับ Pump > CPU Block > VGA Block > Radiator > Pump สำหรับเหตุผลที่ว่าทำมัยต้องต่อแบบนี้ ก็คือว่า เมื่อน้ำที่ไหลออกมาจาก pump จะมีแรงดันเกิดขึ้นในระดับหนึ่ง และเราก็ต้องการให้แรงดันทั้งหมดที่ปั๊มสร้างออกมาได้ ผลักดันน้ำให้ไหลเข้าสู่ตัว Water Block เพื่อที่น้ำที่ไหลผ่านตัว Water Block จะสามารถไหลได้ด้วยความเร็วสูงที่สุด ก็จะเป็นผลดีต่อการนำพาเอาความร้อนออกไป โดยเฉพาะ Block น้ำในแบบฉีด เช่นของ Swiftech ซึ่งมันต้องการแรงดันสูงมากพอสมควร เพราะลักษณะการออกแบบ ที่ออกแบบมาให้มีการฉีดน้ำเป็นฝอย อัดลงไปในบริเวณแลกเปลี่ยนความร้อน ลักษณะนี้เขาเรียกว่าการระบายความร้อนในหลักการ Small Particle ซึ่งมันจะสามารถแลกเปลี่ยนความร้อนได้อย่างรวดเร็ว เพราะเป็นการเจาะจงพื้นที่ในการแลกเปลี่ยนความร้อนระหว่างตัว Block กับสายน้ำที่ฉีดลงไป และถ้าเราลองวัดความดันที่เกิดขึ้นของน้ำในท่อ ระหว่างก่อนและหลังเข้า Block เราจะเห็นได้ว่ามันจะมี Pressure drop ในระดับหนึ่ง และน้ำด้านที่ออกก็จะไหลได้ช้ากว่าด้านเข้า จากตรงนี้ ถ้าเราต่อระบบน้ำในแบบ Pump > Radiator > CPU Block > VGA Block > Pump ซึ่งสิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือ น้ำที่ออกจากปั๊มจะต้องไหลผ่านหม้อน้ำก่อนที่จะไหลไปเข้าสู่ CPU Block เมื่อเป็นเช่นนี้ แน่นอนน้ำหลังจากไหลผ่านหม้อน้ำ แรงดันของน้ำบางส่วนก็จะตกลง เนื่องจากต้องไหลผ่านหม้อน้ำ ความเร็วของน้ำก็จะลดลง ก็ส่งผลให้น้ำที่จะไหลเข้าสู่ CPU Block มีแรงดันน้อยลง ประสิทธิภาพของการแลกเปลี่ยนความร้อนก็จะลดลงด้วย และไม่เพียงแค่เรื่องแรงดันอย่างเดียว อีกจุดนึ่งที่น่าสังเกตคือ...

สำหรับปั๊มดีๆ ที่ออกแบบมาสำหรับใช้ภายนอก หรือไม่ใช่ปั๊มแช่นั้น แน่นอนว่าการออกแบบมาออกแบบมาเพื่อใช้งานในลักษณะนี้ ความร้อนที่เกิดขึ้นจะมีไม่มากนัก จนทำให้ความร้อนบางส่วนส่งผลให้อุณหภูมิน้ำเพิ่มขึ้นได้ ถ้าเป็นเช่นนี้ก็จะไม่เป็นปัญหาสำหรับการที่ให้น้ำออกจากปั๊มแล้วเข้าสู่ CPU Block ทันที แต่บางกรณีกับปั๊มราคาถูก ที่มีการโมฯกันเอง จากปั๊มแช่มาทำเป็นปั๊มนอก ปั๊มประเภทนี้มักจะมีความร้อนสูงมาก จนทำให้น้ำในระบบร้อนขึ้นพอสมควรเลย ถ้าเป็นแบบนี้ก็อาจจะส่งผลบ้างเมื่อต่อให้ระบบส่งน้ำจากปั๊มเข้าสู่ CPU Block ทันที อีกหนึ่งกรณีกับการต่อระบบน้ำในแบบ Pump > Rad > Block > Pump แบบนี้น้ำที่ไหลออกมาจาก CPU Block จะมีอุณหภูมิสูง เพราะเพิ่งไหลผ่าน CPU Block มา แล้วมันก็ไหลเข้าสู่ ปั๊มน้ำในทันที ก็แสดงว่าน้ำร้อนกำลังไหลเข้าปั๊ม มันก็จะทำให้ปั๊มน้ำมีความร้อนสะสมมากขึ้นโดยใช่เหตุที่เกิดจากอุณหภูมิของน้ำ

..... หมดหละ ขี้เกียจพิมพ์แระ เหอะๆ.. เอาไว้เดี๋ยวขยันๆ จะทำเป็น Article เลยหละกันเรื่องนี้ ยังงัยก็ลองๆคิดตามกันดูนะครับ ว่ามันจะมีส่วนผิดถูกขนาดไหนกับที่ได้แสดงความคิดเห็นไป
                      Last edited by ZoLKoRn; 31 Jan 2007, 09:28:23.

Comment

ขอบคุณครับคุณ ZoLKoRn เห็นภาพเลย อยากให้มีบทความเรื่องนี้จริงๆครับ จะได้เป็นความรู้กับทุกท่านน่ะครับ ถ้ามีเวลานะ

Comment

Originally posted by Pegazus View Post
                          ถามจริงครับคุณ caesarean
                          System ใช้ท่อ 1/2"ทั้งหมดครับ
                          Pump : Danger Den 12V DD-D5 Pump
                          CPU water Block : AquaXtreme MP-05 PRO Limited Edition กับ Danger Den Copper RBX for Intel 775 Motherboards 2 ตัวนี้ยังเลือกไม่ถูกจะเอาอันไหน จะลองเทสดูก่อนครับ แต่เขาว่า AquaXtreme นี่เย็นสุดแล้ว เย็นกว่า Swiftech ตัวTopอยู่ 5 C
                          GPU water Block : Swiftech MCW60 VGA Water Block w/ MC14 BGA Ramsinks + 8800 GTX adaptor
                          Radiator : Danger Den Black Ice GTX360
                          Reservoir : Danger Den Round (Cylindrical) Reservoir
                          Fluid : Fluid XP+ EXTreme
                          ของทั้งหมดนี่ส่งมาแล้วครับ รอเอามาประกอบอยู่ รบกวนช่วยจัดให้ด้วยนะครับ
                          แล้วบังเอิญมีของมาเพิ่มเป็น Water Block ของ Chipset 2 ตัว NB+SB เป็นรุ่น Swiftech MCW30 SLI Chipset Water Block ยังงงๆอยู่ว่าจะยัดเข้าไปยังไงหมด มันจะร้อนมากไหมครับถ้าใส่ของ Chipset ด้วย
                          ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                          555 คิดถูกแล้วที่ไม่นั่งเทียน ...อิอิ
                          ชุดของท่านเนี่ย เอาเฉพาะเลือกCPU Water Block ก็ปวดหัวแล้วครับ
                          โดยเฉพาะเจ้าตัวDD RBX สามท่อนี่ เดินสายให้สั้นยากพิลึก

ส่วนเจ้าตัวAQX MP-05 PRO LEเนี่ย สุดยอดสมคำเล่าลือครับ แต่หายากหน่อยนะครับ

ขอเวลาคิดนิดนึงนะครับ เดี๋ยวคืนนี้มาต่อให้ครับท่าน

@ท่าน poneo
                          ขอบคุณครับท่าน เข้าไปดูแล้ว คนเยอะแยะเลยครับ
                          ตั้งพรรคการเมืองได้เลย พรรคคนรักคอม..อิอิ

@ท่าน ZoLKoRn
                          ที่ท่านกล่าวถูกต้องทุกประการครับ
                          เพียงแต่ในความเป็นจริง บางครั้งเราต้องหาความสมดุลระหว่างทฤษฎีและความเหมาะสมในทางปฏิบัติ
                          เพื่อก่อให้เกิดผลดีที่สุด เป็นกรณีๆไปครับท่าน ด้วยความเคารพ

Comment

Originally posted by caesarean View Post
                            @ท่าน ZoLKoRn
                            ที่ท่านกล่าวถูกต้องทุกประการครับ
                            เพียงแต่ในความเป็นจริง บางครั้งเราต้องหาความสมดุลระหว่างทฤษฎีและความเหมาะสมในทางปฏิบัติ
                            เพื่อก่อให้เกิดผลดีที่สุด เป็นกรณีๆไปครับท่าน ด้วยความเคารพ
                            อืมเข้าใจอยู่ครับเรื่องนี้ กับเรื่องการ Apply ใช้งานจริง บางอย่างก็ใช่ว่าทฤษฎีจะถูกต้องเสมอไป แต่ก็พอเป็นที่มาที่ไป สำหรับอ้างอิงได้

Comment

Originally posted by caesarean View Post
                              ถามจริง หรือถามเล่นครับ
                              ถ้าถามจริง ขอทราบรายละเอียดอุปกรณ์หน่อยครับ
                              ไม่ชอบนั่งเทียน มันร้อน

แต่โดยทั่วๆไป
                              Schematic น่าจะเป็นดังนี้
                              Pump--->Radiator--->Cpu--->Gpu1--->Gpu2--->Pump
                              ของผมเเบบนี้ใช้ได้ป่าวมี Radiator 2 ตัวอ่ะ
                              Pump--->Radiator1--->Cpu--->Gpu--->Radiator2--->Pump

Comment

Working...
                              X