Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีล้างเครื่องmacbookหน่อยครับ มีแผ่นMac OS X Install 10.6.3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีล้างเครื่องmacbookหน่อยครับ มีแผ่นMac OS X Install 10.6.3

ขอวิธีล้างหน่อยนะครับ มีแผ่นแต่ทำไม่เป็นอ่ะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ^^

Google

Comment

Originally posted by makotozaa View Post
      ขอวิธีล้างหน่อยนะครับ มีแผ่นแต่ทำไม่เป็นอ่ะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ^^
      ขอแชวสะหน่อยย..
      วิธีการล้างเครืองนะคับ..
      เอาน้ำเท..ราดก่อน แล้ววเอาผงสักฟอกกโรยยย อีกที.แล้วเขย๋าๆๆ ให้ฟองท่วม Mac แล้วล้างด้วยน้ำสะอาดอีกทีคับบ
      เสร็จแล้วคับ ขั้นตอนการล้างเครือง..... เย้ยยย ... ผมม..ล้อเล่นนะคับบ...(ไม่ต้องทำตามนะคับ)

วิธีการ ก็แค่ทำการ format ลงใหม่อ่ะคับ..
      Boot ด้วยแผ่น Retail แล้วเข้าไปใน Disk Utility แล้วจัดการ format ใหม่/ลงใหม่เลย..
      ขั้นตอนการลง ลองหาจากเว็บนี้ก็ได้คับ
      หรือจะหาจาก google ก็ได้คับบ.. ไม่ยากกนะคับบบ

Comment

Originally posted by giffy2499 View Post
        ขอแชวสะหน่อยย..
        วิธีการล้างเครืองนะคับ..
        เอาน้ำเท..ราดก่อน แล้ววเอาผงสักฟอกกโรยยย อีกที.แล้วเขย๋าๆๆ ให้ฟองท่วม Mac แล้วล้างด้วยน้ำสะอาดอีกทีคับบ
        เสร็จแล้วคับ ขั้นตอนการล้างเครือง..... เย้ยยย ... ผมม..ล้อเล่นนะคับบ...(ไม่ต้องทำตามนะคับ)

วิธีการ ก็แค่ทำการ format ลงใหม่อ่ะคับ..
        Boot ด้วยแผ่น Retail แล้วเข้าไปใน Disk Utility แล้วจัดการ format ใหม่/ลงใหม่เลย..
        ขั้นตอนการลง ลองหาจากเว็บนี้ก็ได้คับ
        หรือจะหาจาก google ก็ได้คับบ.. ไม่ยากกนะคับบบ
        ถ้าจะลงผ่าน usb ด้วยไฟล์ DMG ยังไงคับ รบกวนท่านนิสนึงนะคับ

Comment

Restore Image จาก DMG File ลง USB ผ่าน Disk Utility ครับ

Comment

Originally posted by Autodesk View Post
            Restore Image จาก DMG File ลง USB ผ่าน Disk Utility ครับ
            ขอบคุนนะคับ พอดีแมคของผมเป็น tiger 10.4 สามารถลง 10.5.8 retail ได้เลยใช่ป่ะคับแล้วค่อยอัพเป็น 10.6 snow หรือว่าลง10.6 snowretail ได้เลยคับ มันจะข้ามรุ่นมากเกินไปป่ะคับ ขอบคุนสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคับ

Comment

ถ้าเป็น Mac OS X Tiger มาแต่เดิมนี่ไม่ทราบว่าเครื่องเป็น Mac Intel หรือ Mac PowerPC ครับ

เพราะว่า Mac PowerPC ไม่สามารถลง 10.6 ได้ครับ ลงได้แต่ 10.5.x

แต่ถ้าเป็น Mac Intel แนะนำให้ลง 10.6.3 Retail แบบ Clean ไปเลยครับ เพราะลง 10.5.8 แล้วก็ต้องอัพเดทจากแผ่นเพื่อให้เป็น 10.6.x อยู่ดี

Comment

Originally posted by Autodesk View Post
                ถ้าเป็น Mac OS X Tiger มาแต่เดิมนี่ไม่ทราบว่าเครื่องเป็น Mac Intel หรือ Mac PowerPC ครับ

เพราะว่า Mac PowerPC ไม่สามารถลง 10.6 ได้ครับ ลงได้แต่ 10.5.x

แต่ถ้าเป็น Mac Intel แนะนำให้ลง 10.6.3 Retail แบบ Clean ไปเลยครับ เพราะลง 10.5.8 แล้วก็ต้องอัพเดทจากแผ่นเพื่อให้เป็น 10.6.x อยู่ดี
                ผมมี 10.6 retail นี่ได้มั้ยคับ แล้วค่อยอัพเป็น 10.6.3

Comment

ผมมือใหม่อ่ะคับ ไม่ทราบง่าดูตรงไหนหรอคับว่าเครื่องเป็น Mac Intel หรือ Mac PowerPC

Comment

cpu intel dual core 2 gb ใช่ intel ป่ะคับ

Comment

คือไม่ว่าจะลงตัวไหนใน 10.6 เวลาอัพเดท (ผ่าน Apple Software Update) ก็จะได้เป็น 10.6.4 เสมอครับ ไม่ต่างกันครับผม

เป็น Mac Intel ครับผม ลง 10.6.x ได้เลยครับ

Comment

คือไม่ว่าจะลงตัวไหนใน 10.6 เวลาอัพเดท (ผ่าน Apple Software Update) ก็จะได้เป็น 10.6.4 เสมอครับ ไม่ต่างกันครับผม

เป็น Mac Intel ครับผม ลง 10.6.x ได้เลยครับ
                        ในที่สุดก็มีคนตอบผม ขอบคุนจิงๆคับ

Comment

Originally posted by goning View Post
                          ในที่สุดก็มีคนตอบผม ขอบคุนจิงๆคับ
                          ที่ร้าน ustore กลับบอกผมว่าต้องลง 10.5.8 ก่อนแล้วค่อยอัพเดท ตอนนี้กระจ่างแล้วคับ

Comment

จริง ๆ แล้วจาก 10.5.8 > 10.6 ไม่ถือว่าเป็นการอัพเดทนะครับ น่าจะเรียกว่าการ Upgrade มากกว่า เพราัะมันเหมือนเปลี่ยนจาก windows vista ไปเป็น windows 7 ครับ แนะนำให้ลง 10.6 ไปเลยจะเร็วกว่าครับ

แต่ถ้าเราลง 10.5.8 แล้วกด Apple Software Update มันก็จะสุดแค่ 10.5.8 เหมือนเดิมครับ ถ้าจะอัพจาก 10.5.8 เป็น 10.6 ต้องใส่แผ่นแล้ว Install แบบ Upgrade ครับ

Comment

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เอิ๊กๆ

Comment

Working...
                              X