Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามครับ notebook ผม travelmate 240 เก่ามาก cpu celeron 2.6 ram ddr 1 g. vga on board share auto 16-64 MB hdd 30 gb ผมลง 10.4.8 ได้ มีคำถามคือ
    1. ใช้ wireless card WPC54G(BCM4318) ลง kext แล้วก็ยังมองไม่เห้น พอจะแนะนำได้มั้ยครับ
    2. ผมลอง 10.5.x ไม่ว่าจะ 10.5.2 หรือ 10.5.4 ลงไม่ได้เลย ค้างหน้าตัวหนังสือ อาการคือ cd กับ hdd หยุดอ่ะครับ เหมือนหยุด install พอมีทางแนะนำไมัยครับ
    เมื่อก่อนลง pc ไม่มีปัญหา พอ notebook ยากจิงๆ
    ปล. 10.5.2--kalyway
    10.5.4 จำไม่ได้
    ขอบคุณครับ

Comment

• ครับ ลองลงอีกทีลงได้ครับ แผ่นซื้อมา 10.5.2 kaylyway
      แต่คือก่อนนี้ผมลง windows 7 ใน c: ก่อน ลงเรียบร้อยไม่มีปัญหาครบทุกอย่าง

จากนั้นมาลง 10.5.2 อีกที ติดตรงพอติดตตั้งเสร็จ reboot มันไม่มี bootloader ให้เลือก os มันเข้า windows 7 เลย

สอบถามดังนี้ครับ
      1. ตอนเลือก ต้อง kernal อะไร cpu intel celeron 2.6
      2. ต้องเลือก bootloader อะไร หรือ EFI/MBR มั้ย
      ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนด้วยครับ พยายามลง อยู่แต่ไม่สำเร็จครับ ขึ้น เฟล ตลอด
        ใช้ benq s41 อยู่ครับ น่าจะติดตอนเลือก iPC 10.5.6
        ไม่ทราบว่า ต้องเลือกค่าไหนบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ เดือดร้อนจริงๆ
        ปล. ไวเลสผมเปลี่ยนเป็น broadcom แล้ว

Comment

• ใช้ Board Asus P5K
          CPU INTEL E8400
          ใช้MAC ตัวไหนดีครับ
          Last edited by papermoon; 16 Jul 2009, 19:40:21.

Comment

• dell inspiron 1525 ได้รึเปล่าครับ

สเปคตามรูปเลยครับ ลงได้หรือเปล่าครับ (ไปโหลดมาจนเสร็จละ)
            Dell inspiron 1525 มีใครลงแมคแล้วมั่งยัง ถ้ามีแล้วรบกวนขอไดร์เวอร์ที่ใช้ด้วยนะครับ
            ขอบคุณครับ
            Last edited by noon2; 14 Jul 2009, 16:35:33. Reason: ลงลิงค์ภาพผิด

Comment

• Acer 4535G ลงได้ปะครับ ของ AMD นะ

Comment

• ของผมยังลงไม่ได้ครับ iPC 10.5.6 พอเข้าไปตอน boot ที่มีหน้าแมคสีขาวมันก็ค้างตรงนั้นตลอด
                -แล้วก็เลยลอง boot ใหม่ โดยใช้ -V แล้ว Enter มันก็ไปค้างตรง still waiting for root device
                -ลองเปลี่ยน bios เป็น AHCI แล้วก็เหมื่อนเดิมครับ
                หลังจากนั้นก็ลองไปใช้ Kalyway 10.5.2 คราวนี boot ไม่ขึ้นหน้าแม็คเลยครับแล้วมัน restart เองเลยครับ

สเป็ก
                AMD X3 8450
                MB MSI K9A2GM-FIH
                RAM 4G
                ATI 4850
                HDD IDE 80G

ใครพอเคยเจอปัญหาช่วยหน่อยนะครับผมต้องแก้ไขอย่างไรหรือว่าผมควรลงตัวไหนดีกว่าครับ.........ขอบคุณครับ

Comment

• Acer 4535G ลงได้ปะครับ ของ AMD นะ

ลงได้ปะครับ ตอบหน่อยครับ อยากใช้มากๆๆๆ

Comment

• มาถามอีกครั้งครับ ตอนแรกไม่มีใครตอบผมเลย สงสัยผมคงพูดไม่ค่อยดีมั้งครับ เหอๆ
                    ตอนนี้ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่ เป็น lenovo y450
                    ลง iatkos_v7 ลงเสร็จแล้วมีปัญหา ด้วยกันคือ
                    1. บูตเข้าไม่ได้ ต้องใส่แผ่นช่วย
                    2. tough pad ใช้ได้แต่ แป้นพิมพ์ใช้ไม่ได้ ต้อง ใช้ตัว usb แทน
                    3. เวลาเล่น ย้าย จอของแต่ละโปรแกรม เหมือนมันเลื่อนข้าง ประมาณว่าภาพเป็นสโลโมชั่นข้าง
                    ทั้งหมดแก้ไขยังไงครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

• P5Q3 Delux Wifi@n
                      E8400 @ 4.6 Ghz
                      Ram Gskill NQ 1600 *3
                      GPU HD2900 XT

ได้คะแนน Xbench 225 ครับ

ลงได้ใช้งาน 100 % ครับ
                      แก้นู้นนี้นิดหน่อย หาวิธีจากเว็ปนอกครับ
                      ขอบคุณมากครับ

Comment

• แหล่มเลย

Comment

• Originally posted by Mercenariez View Post

P5Q3 Delux Wifi@n
                          E8400 @ 4.6 Ghz
                          Ram Gskill NQ 1600 *3
                          GPU HD2900 XT

ได้คะแนน Xbench 225 ครับ

ลงได้ใช้งาน 100 % ครับ
                          แก้นู้นนี้นิดหน่อย หาวิธีจากเว็ปนอกครับ
                          ขอบคุณมากครับ
                          เว็บนอกไหน ครับ ขอด้วยหน่อย

อยากหาวิธีทำ โน๊ตบุก ผมครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• พี่ กรูทู้พี่ได้ใจผมมากเลยอ่ะคับ คือผมมีปัญหากับการลง mac os for labtop แหะๆ คือ ผมใช้รุ่น F80s นะคับ
                              CPU: P7350 HDD:250gb Mem:3gb Vga:HD3470
                              คือ ยังงี้คับ ตอน boot แผ่นเสร็จเรียบร้อย มันขึ้นภาพแบบนี้ แล้วผมกะกด -อะไรซักอย่างเนี้ยแหละคับ แล้วมันจะเจอหน้าจอแบบนี้ หลังจากนั้น มันจะโหลดใช่ไหมคับ แต่ มันกลับ รีบูต เฉลยเลยคับ
                              อีกอย่าง ปกติผมลง winxp มันจะเห็น NTFS,QUICK NTFS,FAT,QUICK FAT, แต่ HDD notebook ลูกนี้มันกลับเห็นแต่ NTFS,QUICK NTFS อะคับ ผมงงมาก อีกอย่าง ผม ghost windows ใน pc ผมทำได้ตามปกติ แต่ว่า เจอปัญหากับ F80s รุ่นนี้อีกแล้วคับ มัน ghost ไม่ได้คับ มัน ฟ้องว่า file อะไรซักอย่าง Faile คับ ตอนมันกำลัง โหลด ข้อมูลเพื่อจะเข้าสู่หน้าจอ สีฟ้าๆ ของ norton ghost คับ

Comment

• ผมยังลงไม่ได้เลย

ทั้ง NB , PC ลงไม่ได้เลย ฮ่าๆ

ลง PC ก็ ขึ้น แต่ still waiting for root device

Q6600
                                P5Q-PRO - Bios โมแล้ว
                                9800GT
                                HDD Sata
                                DVD IDE

ลง NB ก็ ตาม ภาพ เลย

ลง Acer 4315 ของ น้องก็ ขึ้นแบบนี้

Kalyway 10.5.2 , iPC 10.5.6 , iDeneb 10.5.6
                                Attached Files
                                Last edited by hyppiez01; 4 Aug 2009, 12:06:55.

Comment

Working...
                                X