Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวผมใช้ FX 6300 พัดลมดังมากคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ก็คุยกันปกตินี่แหละครับ ท่าน micronzr ว่าไว้ก็ถูกแล้วสิ่งสำคัญคือจัดทางลมในเคสให้ดี
    จุดที่ภาคจ่ายไฟอยู่ถ้าอากาศโดนดึงออกไป ก็ต้องมีอากาศไหลเข้าไปแทนทีเป็นธรรมดานะครับ
    ..............

ส่วนที่ว่าบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟไม่มีซิงค์ห้ามไช้ทาวเวอร์เพราะไม่มีลม (ร้อนๆ) ไปช่วยเป่า
    ผมอยากรู้เหมือนกันว่าบอร์ด AM3 ,AM3+ รุ่นไม่มีซิงค์ที่ใช้ชุดน้ำทั้งโลกนี้น๊อคกันไปกี่ชุดแล้ว

Comment

ครับท่าน เรือ่งนี้ดูแล้วมันก็คิดต่างกันได้ ดูแล้วก็ทางสองแพร่ง จริงๆๆ ลองรับฟังความคิด ที่แตกต่างกันดูได้
      -------------------------------------------------------------
      อ่ออีกเรื่องนี่ฟันธงได้ บอร์ดแม่มไม่มีซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ VCC นี่ก็มีเหมือนกัน พวก am3+ ไงไปแงะ ของเก่าพังๆๆมาแปะไว้ก่อน
      คงดีกว่าไม่มีซิ้งคืล่ะครับ 55 VSOC พอหยวนๆๆได้ แต่ส่วนมาก รุ่นเก่าเค้าเรียงตับ VCC+VSOC ต้องหายาวพอดีหรือเกิน
      แปะไปเลยทีเดียว กรณีเกิดไปใส่ซีพียู จริงๆๆ พวก FX 6300 ขึ้นมาก็พอทำให้ VCC เริ่มร้อนกันละ

แนวทางที่คุยกันก็เป้นประโยชนื พวกรุ่นใหม่ๆๆ ทั้งสองฟาก นี่การจัดลมระบายโฟลให้ ซิ้งคืภาคจ่ายไฟ
      จะแบบไม่มีลมปะทะ แบบคลิปที่ท่านอรุณจา แนะนำมาก็เป้นประโยชน์ ยิ่งรุ่นหลังตัวเทพๆๆๆ ความร้อน VRM ทั้งสอง
      ฟาก หนักกว่า FX เยอะครับ อิอิ ยกเว้น FX 9000 นะ
      ----------------------------------------------------

ปล. สักนิด บ่นหน่อย ซื้อเคสนี่จัดงบ เผื่อสักสามพันนี่ได้ดั่งใจเยอะครับ ผมจัดงบสองพัน
      เรือ่ง การระบายอากาศ จัดว่าโอเค และครับ แต่ ดีไซน์ นี่พับเผื่อยเซ้งจิต จริงๆๆๆ อิอิ
      งบน้อยเลือกยาก ได้รุ่นนี้ครับ กล่อง เหลี่ยมโบ๊ะ

พัดลมระบายทิ้งด้านบน สองตัวเลย เคสรุ่นเก่าดูดตุดทิ้งใบเดียวไม่เอาละบ้ายบาย
      เหลือดีไซน์อย่างเดียวจริงๆๆ ครับ ที่จริงโปะมา 500 บาท สวยกว่านี้เยอะ พอดี ซื้อแม่งทุกเดือน
      จนครับ เดือนที่แล้วก็ mob0 1 ใบ เดือนหน้า ไม่แน่ อาจเป้น cpu ไม่ก็ psu

ปล.2 นึกได้สำหรับ hardgamer ชอบลมปะทะซิ้งค์ (ผมเองก็ชอบลมปะทะซิ้งค์นะ)
      ซื้งค์ TX3 EVO พอวางกับ am3+ ลมดันเป่าขึ้นบนเซ้งๆๆ อยู่เหมือนกันไม่เหมือนตอนติดอินเทล ลมปะทะซิ้งคื VCC เลย
      แต่กรณี เครือ่งที่ใช้อยู่ลมปะทะซิ้งคือยู่แล้วไม่เหมือนผม///// ก็สามารถติดเพิ่มได้ มีเทคนิคช่วยเย็นจริงไรจริงเดี่ยวนี้มีขายพัดลมตัวเล็กๆๆ
      คล้ายๆที่แปะนอร์ดบริดจ์น่ะโมมาแปะ ซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ VCC ได้เลยเย็นแน่นอน บอร์ด อินเทล บางรุ่นนี้ถ้าผมจำไม่ผิด มีติดมาให้เลยนะ
      ไม่ต้องโม
      อันนี้ถ้าเราจะโมเองไม่ยาก ส่วนมากบนบอร์ด มีจุดจัมป์พัดลมมากกว่า 1 จุดหรือจะแปลงจากสายไฟ พาวเวอร์ก็ได้
      เย้นแน่ ค่อยหารูปหรือคลิปมาแปะเพิ่ม

ในภาพนี้เป้น ของดั้งเดิมบอร์ดเค้าติดมาให้เลยแหม่ดีจังไม่ต้องโม

https://www.overclockzone.com/zolkor...eme/index2.htm
      อีกลิ้งค์นึง โมกันสนุกเลยตามลิั้งค์นี้
      Last edited by micronzr; 20 Jan 2019, 03:04:27.

Comment

รสนิยมผมเเละไมครอนตรงกันเรื่องภาคจ่ายไฟนี่เเหละ ผมเคยเจอปัญหาเรื่องร้อนจนตัด เเละที่น่ากลัวกว่าคือมันไม่ตัดเเต่ไหม้ไปเลยครับ เคยเอาฮีตซิงงค์ไปเเปะลงภาคจ่ายไฟเอาพัดลมไปเป่าเหมือนกันเย็นลงเยอะเเต่ที่ร้อนสุดจะเป็นซิงค์ตั้งเเละไม่มีไรเป่านี่เเหละ พอเปลี่ยนเป็นซิงค์เดิมภาคจ่ายไฟเย็นลง เเต่ไม่เท่ ซื้อเมนบอรดผมว่า ดูภาคจ่ายไฟให้มีซิงคฺมาด้วยก็ดีอาจเเพงงขึ้นหน่อยเเต่สบายใจ

Comment

จขกท บอกยี่ห้อ/รุ่นเมนบอร์ด ถ้าถ่ายรูปมาแปะได้ด้วยยิ่งดี

Comment

Working...
          X