Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี1700X แต่ไม่รู้จะใช้MB กับRAMอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by wokentappy View Post
    ถ้ารุ่นกลางๆ asrock x370 gaming k4 กับ MSI b350 gaming pro carbon ตัวไหนดีกว่าครับ
    X370 Gaming K4 ตอนนี้ EOL(End of Life) เรียบร้อย โดยมีรุ่นใหม่มาแทน คือ X370 Gaming X หน้าตาเหมือนกัน แต่ตัด USB3.1 ทิ้ง

เฟสไฟ
    X370 Gaming X = 8+4
    b350 gaming pro carbon = 8+2

SATA
    X370 Gaming X = 6
    b350 gaming pro carbon = 4

M.2
    X370 Gaming X = 2
    b350 gaming pro carbon = 1

USB (Rear)
    X370 Gaming X = 7(3.0, Type A) + 1(3.0, Type C)
    b350 gaming pro carbon = 1(3.1Gen2, Type C) + 1(3.1Gen2, Type A) + 4(3.1Gen1, Type A) + 2(2.0, Type A)

X370 Gaming X = 2 x PCI Express 3.0 x16 Slots (single at x16 (PCIE2); dual at x8 (PCIE2) / x8 (PCIE4)) NVIDIA Quad SLI, AMD Quad CrossFireX
    b350 gaming pro carbon = 1 x PCI-E x16 slot + 1 x PCI-E 2.0 x16 slot 2-way CrossFire

ชิปเสียง : Realtek ALC1220 เหมือนกัน
    ชิปLAN : Intel I211-AT เหมือนกัน
    Last edited by mafiaking; 13 Aug 2017, 17:57:00.

Comment

Originally posted by wongpanit View Post

สนใจGeli AMD จังครับมีตัว bus 3600 ไหมครับ
      Geil ยังไม่เห็นมีตัว 3600 นะครับ ต้อง G.Skill นั่นแหละ

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
        Geil ยังไม่เห็นมีตัว 3600 นะครับ ต้อง G.Skill นั่นแหละ

บัส 3600 นอกจาก G.Skill แล้วยังมี Galax HOF 3600 อันนี้ b-die ชัวร์

Comment

สรุปRAM เอาตัวนี้ละครับ http://www.savewaytech.com/product/e...416gb3200c16ad

เหลือเมนบอร์ด ตัวไหนดีไม่อยากแพง เน้นโอ้เวอร์ค๊อกแบบธรรมดาบ้านๆไปก่อน กับอยากให้ramวิ่งถึง 3200 T-T

Comment

Originally posted by wongpanit View Post
            สรุปRAM เอาตัวนี้ละครับ http://www.savewaytech.com/product/e...416gb3200c16ad

เหลือเมนบอร์ด ตัวไหนดีไม่อยากแพง เน้นโอ้เวอร์ค๊อกแบบธรรมดาบ้านๆไปก่อน กับอยากให้ramวิ่งถึง 3200 T-T

บอกงบประมาณสำหรับบอร์ดและความต้องการ ท่านอื่นๆ จะได้แนะนำได้ถูกต้อง

Comment

จากที่ใช้Asrock x370 pro gamingอยู่นะ
              ข้อดี มีไวไฟให้ 2เสาเเรงด้วย เทสใช้คอมชั้น2 เราท์เตอร์อยู่ชั้นล่าง เน็ตมาเต็มspeedตลอด นิ่งๆเลย ถ้า จขกท ใช้ wifi บอร์ดนี้เป็นตัวเลือกที่ดีเลยคับ bios ก็ oc ง่ายดี เรียบๆเลย จ่ายไฟนิ่ง ความร้อนภาคจ่ายไฟก็เย็นๆพอ crosshair ตัวtopของasus เเละsataเยอะสะใจ

ข้อเสีย
              1.พินรูเสียบพัดลมน้อยไปหน่อย
              2.Programคุมrgb ค่อนข้างกาก ลูกเล่นน้อย ไม่สามารถซิ้งกับเเรมได้เหมือนaura sync
              3.คนใช้น้อย เวลามีปัญหาแปลกๆถามใครไม่ค่อยได้
              4.ไม่มีระบบbios2อัน ทั้งๆที่เป็นตัวtop wtf!?

ปล.รอดูงานamd red day asrockน่าจะจัดpro เเถมซิ้ง ถ้าซื้อบอร์ด

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

asrock x370 k4 ผมใช้อยู่ยอมรับว่า เรื่องแรมจะอ่อนด้อยกว่าเพื่อนอยู่นิดๆ แต่ไม่ถึงเลวร้ายตอนนี้ผมใช้ CorsairCMU16GX4M2C3200C16 Ver.5.39 ไปได้ 2933 ครับคาดว่า 1.0.0.7 น่าจะเห็น 3200 ได้ไม่ยาก

แต่เห็นฝรั่งบ่นเรื่อง EOL กันมากจริงๆ เพราะพวกเล่นออก asrock x370 X หน้าตาโคลนกันมาชัดๆ ตัดแค่ 3.1 ออก ยังไงแนะนำให้ข้ามไปครับ รอ x370 X ไปเลย ไม่อยากให้ใครมาเจ็บแบบผม

Comment

Originally posted by rayman9 View Post
                  asrock x370 k4 ผมใช้อยู่ยอมรับว่า เรื่องแรมจะอ่อนด้อยกว่าเพื่อนอยู่นิดๆ แต่ไม่ถึงเลวร้ายตอนนี้ผมใช้ CorsairCMU16GX4M2C3200C16 Ver.5.39 ไปได้ 2933 ครับคาดว่า 1.0.0.7 น่าจะเห็น 3200 ได้ไม่ยาก

แต่เห็นฝรั่งบ่นเรื่อง EOL กันมากจริงๆ เพราะพวกเล่นออก asrock x370 X หน้าตาโคลนกันมาชัดๆ ตัดแค่ 3.1 ออก ยังไงแนะนำให้ข้ามไปครับ รอ x370 X ไปเลย ไม่อยากให้ใครมาเจ็บแบบผม
                  ผมนี่แหละที่เจ็บมาแล้ว (ผมนี่รู้สึกว่าเป็นคนแรกๆ ในห้อง ROZ เลยมั๊งที่เล่น 370 K4) แล้วผมขายทิ้ง ไปเล่น Taichi ส่วน X370 K4 ถ้าตัดเรื่องเล่นแรมออก ก็ถือว่าเป็นบอร์ดที่ดีมากๆ อีกตัว

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                    ผมนี่แหละที่เจ็บมาแล้ว (ผมนี่รู้สึกว่าเป็นคนแรกๆ ในห้อง ROZ เลยมั๊งที่เล่น 370 K4) แล้วผมขายทิ้ง ไปเล่น Taichi ส่วน X370 K4 ถ้าตัดเรื่องเล่นแรมออก ก็ถือว่าเป็นบอร์ดที่ดีมากๆ อีกตัว
                    555+ ผมก็เด้อไปจัดมาไม่ถามใครก่อนเลยครับ ซื้อมาได้ 2 วัน หน้าเพจเฟสบุ๊ค Asrock ขึ้นโปรโมท Asrock X370 X เลยเจ็บนิดๆ ทำไมทำกันแบบนี้ 555+ แต่ลองใช้อยู่ตอนนี้ ไม่ถึงขั้นเลวร้าย พอไปได้

แต่ต้องเลือกดีๆหน่อย ยังดีที่ซาวน์ออนบอร์ด ไม่ขี้เหร่ครับ ฟังเพลงแก้เซ็งได้อยู่ครับ

Comment

Originally posted by rayman9 View Post
                      555+ ผมก็เด้อไปจัดมาไม่ถามใครก่อนเลยครับ ซื้อมาได้ 2 วัน หน้าเพจเฟสบุ๊ค Asrock ขึ้นโปรโมท Asrock X370 X เลยเจ็บนิดๆ ทำไมทำกันแบบนี้ 555+ แต่ลองใช้อยู่ตอนนี้ ไม่ถึงขั้นเลวร้าย พอไปได้

แต่ต้องเลือกดีๆหน่อย ยังดีที่ซาวน์ออนบอร์ด ไม่ขี้เหร่ครับ ฟังเพลงแก้เซ็งได้อยู่ครับ
                      ครับ ขอให้ไบออสใหม่ออกมาแก้ไขให้ได้เร็วๆ ถึงจะ EOL แต่ก็ไม่ลอยแพไบออสก็ถือว่าไม่แย่ไปทั้งหมด

ส่วน จขทก. เรื่องบอร์ด ไปเล่นบอร์ด tier 1 อย่าง asus msi gigabyte ไปเลยครับ งบได้ตัวไหนก็เอาตัวนั้นแหละ
                      ผมขออยู่กับ tier ล่างๆ อย่าง asrock ดีกว่า
                      Last edited by Crazy_O; 13 Aug 2017, 19:25:19.

Comment

Cooler Master Hyper TX3 EVO
                        ใช้ซิงค์นี้ได้ป่าวครับ

หาแรม 3200 ดีๆสักตัว
                        กับเมนบอร์ดอยู่น้า

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                          ครับ ขอให้ไบออสใหม่ออกมาแก้ไขให้ได้เร็วๆ ถึงจะ EOL แต่ก็ไม่ลอยแพไบออสก็ถือว่าไม่แย่ไปทั้งหมด

ส่วน จขทก. เรื่องบอร์ด ไปเล่นบอร์ด tier 1 อย่าง asus msi gigabyte ไปเลยครับ งบได้ตัวไหนก็เอาตัวนั้นแหละ
                          ผมขออยู่กับ tier ล่างๆ อย่าง asrock ดีกว่า

Chipหายหล่ะ ASRock นี่บอร์ดระดับล่างๆหรือ หลงใช้และยังใช้มาตลอด ลากแรมไกลระดับบัส3800 ภาคไฟเย็นลากสุดๆยังไม่70c จ่ายไฟนิ่งๆOC 1.55v นี่มันบอร์ดระดับล่างๆ แล้วระดับบนๆต้องแบบไหน บอกลุงทีงงไปหมดแล้ว

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                            Chipหายหล่ะ ASRock นี่บอร์ดระดับล่างๆหรือ หลงใช้และยังใช้มาตลอด ลากแรมไกลระดับบัส3800 ภาคไฟเย็นลากสุดๆยังไม่70c จ่ายไฟนิ่งๆOC 1.55v นี่มันบอร์ดระดับล่างๆ แล้วระดับบนๆต้องแบบไหน บอกลุงทีงงไปหมดแล้ว
                            ท่านหมู คงต้องไปถามปู่ไม้ขอนนู้น หรือย้อนกลับไปอ่านในห้อง ROZ ก้ได้ แถมบอร์ด asus / msi ขายดีที่สุดด้วยน่ะท่าน

Comment

สรุปเหลืองบ 10000 ครับผม ขาด 3 อย่าง

Comment

GALAX HOF DDR4-3200
                                GALAX HOF DDR4-3600
                                GALAX HOF DDR4-4000
                                ที่แน่ๆเขาบอกว่า เปิดติด 3200 แน่นอน แต่ราคาก็แรงอยู่

Comment

Working...
                                X