Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tawat_kun View Post
    ใช้แรม 1333 เลยเหรอครับ ดันสัก 1600 น่าจะไปได้นะ แรมคิงสตัน เผื่อโชดดี ได้ล็อตชิพดี อาจจะเลยไปได้อีก

ตอนแรกผมปรับเป็นบัส1600แล้วครับ แต่ออกมาอีกรอบไปกด x turbo mode มันดันกลับมาเป็น1333อีก ถ้าน้อง XP-armor ไม่โทรมาบอกสงสัยขาดทุนยาวแน่ๆเลย ขอบคุณมากนะครับที่เตือน ^^''

Comment

• Originally posted by micronz View Post
      คลับนี้ ต้องให้ wonderloop นะ ครับเป้นพ่อบ้านคลับ อัพเดท
      วันนี้ไม่เห้นออนไลน์ที่สงสัยไปเที่ยว ไม่ให้พลาดส่งเข้าพีเอ้มเค้าจะชัวร์สุดคร้าบ

ขอบคุณครับ

Comment

• นี่เลยนะครับ ทั้งสองท่านส่งทางข้อความ นี้ไม่พลาดแน่คิดว่า ท่าทางโพสต์มีหล่นเยอะ น้องแก บางที่ช่วยงานแม่ อิอิ
        ตามลิ้งค์
        http://www.overclockzone.com/forums/...newpm&u=244741

Comment

• ถ้าผมจะเปลี่ยน APU จาก A10-5800K ไป A10-6800K จะคุ้มค่ากับการลงทุนไหมครับ? แล้วประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นกี่ % ครับ

แล้วถ้าเป็น A10-7850K+เมนบอร์ด ประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นจาก A10-5800K กี่% ครับ

แบบไหนคุ้มกว่าครับ

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
            ถ้าผมจะเปลี่ยน APU จาก A10-5800K ไป A10-6800K จะคุ้มค่ากับการลงทุนไหมครับ? แล้วประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นกี่ % ครับ

แล้วถ้าเป็น A10-7850K+เมนบอร์ด ประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นจาก A10-5800K กี่% ครับ

แบบไหนคุ้มกว่าครับ
            ต่างกันน้อยมากครับ จะเป็นเรื่องการ OC ที่ดีขึ้นมาก ไฟน้อยลง เย็นขึ้น การเข้ากันกับแรมได่หลากหลายมากขึ้น

กดไป CPU @4.8 GPU @ 1200 ได้เลยครับ
            Last edited by kitti3; 6 Apr 2014, 13:17:34.

Comment

• Originally posted by kitti3 View Post
              ต่างกันน้อยมากครับ จะเป็นเรื่องการ OC ที่ดีขึ้นมาก ไฟน้อยลง เย็นขึ้น การเข้ากันกับแรมได่หลากหลายมากขึ้น
              ขอบคุณครับผม

Comment

• A10 5800-6800 เทียบกับ 7850 เรื่อง OC ไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าเรื่องการ์ดจอละก้ออย่างวง่าอะนะ และหัวต่อหัว +ชุดคำสั่งใหม่
                ต่างกันเยอะอยู่นะครับ 15-20 เปอร์เซ็น และข่าวล่ามาแรงตบพี่ 6300 -8120 ไปแล้วสำหรับ หัวต่อหัวครับ อาจจะเป็นเพราะชุดคำสั่งก็อาจจะเป็นไปได้ครับ
                ถ้างบถึงก็จัดไปเลยครับ 7850 หรือ จะเลือกเอาเงินไปหา 6800+การ์ดจอ CF มือสองก็แรงกว่า 7850 อยู่แล้วครับ !

Comment

• Apu ตอนนี้น่าสนกว่าตัวอื่นที่mb นะ ราคาไม่แพงแต่แถมของดีมาเพียบ

พวกสองพันกว่าๆบางตัวอย่างกับราคา4000ของอีกฝั่ง

ปล. Biostar ทำไมในไทยไม่ค่อยทำตลาดเลยหว่า

Comment

• พลังหัวมันโดนบีบ ด้วย การ์ดจอเอพียูและแชร์แรม DDR3 ด้วยล่ะครับ
                    ------------------------------------------------------------
                    ถ้ารองได้เสียบการ์ดแรงๆๆ R9 290เห็นตามเทสตืถึงได้เห็นพลังคอร์ มัน งัดข้อกะ i5 4XXX ทีเดียว
                    Originally posted by tazmako View Post
                    Apu ตอนนี้น่าสนกว่าตัวอื่นที่mb นะ ราคาไม่แพงแต่แถมของดีมาเพียบ

พวกสองพันกว่าๆบางตัวอย่างกับราคา4000ของอีกฝั่ง

ปล. Biostar ทำไมในไทยไม่ค่อยทำตลาดเลยหว่า
                    ผมว่าช่วงนี้งดซื้อ ประท้วงให้มันลด ราคา ซีรี่ย 7 ลงมาแจร้ม ครับ อิอิ
                    Last edited by micronz; 6 Apr 2014, 21:07:06.

Comment

• น่าจะยังไม่ลดในช่วงนี้น่าครับ น่าจะกลางๆปีนี่แหละ เพราะยังไม่เห็นผังว่าจะออกตัวupdate ออกมาเลย พี่ไทยก็ขายราคานี้กันต่อไป

Comment

• สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ พอดีตอนนี้สนใจจะกลับมาเล่นเกมส์บนคอมพ์อีกครั้งครับ ก็เลยสนใจ AMD แต่รอบนี้สนใจ APU หลังจากอ่านมาราวๆสองวัน
                        ในอดีตก็ใช้แต่ AMD ครับ ล่าสุดที่ใช้ก็ Atlon64 แล้วก็ไม่ได้ใช้มาไม่ต่ำกว่า 6ปีแล้วครับ
                        ตอนนี้คิดว่าจะกลับมาเริ่มใหม่อีกครั้ง ขอเข้าเรื่องปรึกษาเลยนะครับ ที่จัดเสปคไว้คร่าวๆ ราวๆ 22,000-25,000 ไม่รวมจอครับ
                        1.CPU FM2+ AMD A10-7850K 4.0 GHz 6,590
                        2.MAINBOARD FM2+ GIGABYTE G1 SNIPER A88X 3,690
                        ลังเลกับตัวนี้ครับ
                        MAINBOARD MSI FM2+ A88XM GAMING - 0203064052 4,390
                        3 RAM 8 GB. PC DDR-III/2133 G.SKILL (17000CL9D-SR) 4X2 3,250 จำเป็นต้องเลือกบัส 2400ไปเลยดีมั้ยครับ
                        4.HDD. 1.0 TB SEAGATE SATA-III 64MB (ST1000DM003) 2,040
                        5 PSU CORSAIR VS650 650 WATT (CP-9020051-AP) 1,990
                        6.Disk Drive SAMSUNG 24X SH-224DB/BEBS 540
                        รวมราคาสินค้า (บาท) 18,100
                        CASE สนใจ TSUNAMI HUNTER X ครับ พอดีทาง J.I.B ไม่มี คงราวๆ 1700

ยังเหลืองบ เลยคิดจะเพิ่ม
                        120 GB. SSD KINGSTON SSD (SH103S3/120 GB. 3,450
                        หรือควรจะอัพแรมเพิ่มอีกแถวดีครับ
                        และจำเป็นที่จะต้องใช้ CPU COOLER MASTER เพิ่มมั้ยครับ
                        แล้ว CPU แบบ APU จะทำ crossfire ร่วมกับการ์ดจอบนเมนบอร์ดดีมั้ยครับ
                        รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. หรือจะแนะนำปรับเปลี่ยนเสปคยังไงดีครับ แต่ขอยืนพื้นที่ A10-7850K ครับ เพราะเห็นว่าใหม่ดีครับ กะใช้ยาวๆ 3ปีขึ้นครับ
                        Last edited by MooNoiOCZ; 7 Apr 2014, 00:01:49.

Comment

• หลักๆๆควรบอกลักษณะการใช้งานมาด้วยว่าทำอะไรบ้าง
                          เล่นเน้ต เล่นเกมส์ หนักเบา ทำงานกราฟฟิกครับ
                          amd มีสองไลน์คือ FX กะเอพียู จะไปทางไหนขึ้นอยู่กับงบและการใช้งานครับผม
                          ว่าจะเหมาะกับอะไร ที่เหลือความชอบส่วนบุคคล

ครอสไฟร์มันทำได้แค่การ์ด รุ่นที่แรงพอกันการ์ดแรงกว่าไม่ควรไปทำไม่คุ้ม
                          อยากเล่นการ์ดแยกแรงๆๆๆ จะโดนถีบไปเล่นFX ในบัดดล อิอิ

A10 7850 เป้นไรที่แบบว่าควรซื้อมาเล่นออนบอร์ด ครอสไฟร์ R7 250
                          ในงบประมาณนี้ครับ ถ้าจะเสียบการ์ดเทพ มาเลย สมควรประกอบ FX

A10 ตัวนี้ลักษณะประมาณวาณว่าประมาณ ค่อยมาอัพการืดแรงๆๆเสียบที่หลัง
                          เหมาะกว่าครับเพราะถ้าเสป้ค การ็ดเทพงบเยอะๆๆๆดูเซ็ต FX ลงมาเลยจะเหมาะสมกว่่า
                          Last edited by micronz; 7 Apr 2014, 09:37:44.

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                            สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ พอดีตอนนี้สนใจจะกลับมาเล่นเกมส์บนคอมพ์อีกครั้งครับ ก็เลยสนใจ AMD แต่รอบนี้สนใจ APU หลังจากอ่านมาราวๆสองวัน
                            ในอดีตก็ใช้แต่ AMD ครับ ล่าสุดที่ใช้ก็ Atlon64 แล้วก็ไม่ได้ใช้มาไม่ต่ำกว่า 6ปีแล้วครับ
                            ตอนนี้คิดว่าจะกลับมาเริ่มใหม่อีกครั้ง ขอเข้าเรื่องปรึกษาเลยนะครับ ที่จัดเสปคไว้คร่าวๆ ราวๆ 22,000-25,000 ไม่รวมจอครับ
                            1.CPU FM2+ AMD A10-7850K 4.0 GHz 6,590
                            2.MAINBOARD FM2+ GIGABYTE G1 SNIPER A88X 3,690
                            ลังเลกับตัวนี้ครับ
                            MAINBOARD MSI FM2+ A88XM GAMING - 0203064052 4,390
                            3 RAM 8 GB. PC DDR-III/2133 G.SKILL (17000CL9D-SR) 4X2 3,250จำเป็นต้องเลือกบัส 2400ไปเลยดีมั้ยครับ
                            4.HDD. 1.0 TB SEAGATE SATA-III 64MB (ST1000DM003) 2,040
                            5 PSU CORSAIR VS650 650 WATT (CP-9020051-AP) 1,990
                            6.Disk Drive SAMSUNG 24X SH-224DB/BEBS 540
                            รวมราคาสินค้า (บาท) 18,100
                            CASE สนใจ TSUNAMI HUNTER X ครับ พอดีทาง J.I.B ไม่มี คงราวๆ 1700

ยังเหลืองบ เลยคิดจะเพิ่ม
                            120 GB. SSD KINGSTON SSD (SH103S3/120 GB. 3,450
                            หรือควรจะอัพแรมเพิ่มอีกแถวดีครับ
                            และจำเป็นที่จะต้องใช้ CPU COOLER MASTER เพิ่มมั้ยครับ
                            แล้ว CPU แบบ APU จะทำ crossfire ร่วมกับการ์ดจอบนเมนบอร์ดดีมั้ยครับ
                            รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. หรือจะแนะนำปรับเปลี่ยนเสปคยังไงดีครับ แต่ขอยืนพื้นที่ A10-7850K ครับ เพราะเห็นว่าใหม่ดีครับ กะใช้ยาวๆ 3ปีขึ้นครับ
                            ถ้าจะเล่น ผมว่าเล่นแบบออนบอร์ด +SSD ram 2133 ขึ้นไป
                            ถ้าจะเอาvga ควรเล่น fx-6xxx

ป.ล.มองSSD ตัวอื่นอย่าเอา Kingston
                            Last edited by tawat_kun; 7 Apr 2014, 07:43:53.

Comment

• ครับ คงไม่เอาFX ครับ ตัวยืนคือ A10-7850K ครับ และคงไม่ใช้การ์ดจอแยกครับ แต่เห็นว่าmainboard FM2 Gigabite G1 SNIPERA88X มีVGA HD6000 ติดอยู่ด้วย(ตามเสปคที่โชว์) เลยคิดว่าจะเอาประสิทธิภาพมาใช้ร่วมกัน จะดีกว่าใช้จากAPU A10 อย่างเดียวครับ และRAM ใช้แผงเดียวแบบ 4?2 จะได้ดีมั้ยครับ เห็นบอกว่าต้องใช้แรมสองแถว(4?1 2แถว) เพราะคิดว่า16G มันเกินไปสำหรับผม เอาไปลงกับSSD 120G สักตัวน่าจะเห็นผลกว่า
                              ป.ล.ผมเน้นเล่นเกมส์ครับ ไม่ได้ใช้งานกราฟฟิครับ
                              ป.ล. Mainboard ถ้าเทียบกับ MSI FM2 A88X GAMING พอไหวมั้ยครับ
                              ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                                ครับ คงไม่เอาFX ครับ ตัวยืนคือ A10-7850K ครับ และคงไม่ใช้การ์ดจอแยกครับ แต่เห็นว่าmainboard FM2 Gigabite G1 SNIPERA88X มีVGA HD6000 ติดอยู่ด้วย(ตามเสปคที่โชว์) เลยคิดว่าจะเอาประสิทธิภาพมาใช้ร่วมกัน จะดีกว่าใช้จากAPU A10 อย่างเดียวครับ และRAM ใช้แผงเดียวแบบ 4?2 จะได้ดีมั้ยครับ เห็นบอกว่าต้องใช้แรมสองแถว(4?1 2แถว) เพราะคิดว่า16G มันเกินไปสำหรับผม เอาไปลงกับSSD 120G สักตัวน่าจะเห็นผลกว่า
                                ป.ล.ผมเน้นเล่นเกมส์ครับ ไม่ได้ใช้งานกราฟฟิครับ
                                ป.ล. Mainboard ถ้าเทียบกับ MSI FM2 A88X GAMING พอไหวมั้ยครับ
                                ขอบคุณอีกครั้งครับ
                                เข้าใจผิดแล้วครับ
                                FM2 Gigabite G1 SNIPERA88X ไม่ได้มี VGA HD6000 ติดอยู่ด้วย(ตามเสปคที่โชว์)

มันเขียนไว้เพื่อบอกว่า รองรับ IGD ที่อยู่ในตัว APU HD 8000/7000 series ซึ่งก็คือตระกูล FM2 และ FM2+ แค่นั้นเองครับ
                                ไม่ได้มีการ์ดแยกติดอยู่ที่บอร์ด

APU with integrated AMD Radeon? HD 8000/7000 series graphics:
                                * To use the onboard graphics port, you must install an AMD APU with integrated graphics.
                                1 x D-Sub port, supporting a maximum resolution of 1920x1200
                                1 x DVI-D port, supporting a maximum resolution of 2560x1600
                                * Support for 2560x1600 resolution requires both a monitor and cable that support Dual Link DVI.
                                * The DVI-D port does not support D-Sub connection by adapter.
                                1 x HDMI port, supporting a maximum resolution of 4096x2160
                                * The resolution of 4096x2160 can be supported when using an FM2+ APU; the maximum resolution supported is 1920x1200 when using an FM2 APU.
                                * Support for HDMI 1.4a version.
                                Maximum shared memory of 2 GB
                                ส่วนแรม 2 แถวนั้น จำเป็นสำหรับ APU ครับ เพราะมันจะมีผลกับ memory bandwidth ของ IGD ที่ใช้ใน APU ด้วย ซึ่งแรมแถวเดียว จะได้แค่ 64บิต แต่ถ้าสองแถวจะได้ 128 บิต
                                ส่วนปริมาณ ไม่จำเป็นต้องถึง 16GB หรอกครับ 8GB (4GBx2 แถว) ก็เพียงพอแล้ว
                                ส่วนบัส ผมใช้ 4GB(2GBx2) บัส 1866-2000 พอแล้ว แต่ถ้าได้ 2133-2400 มันก็ดีกว่า แต่ 1333-1600 มันต่ำไปหน่อย

แค่นั้นเองครับ
                                Last edited by tawat_kun; 7 Apr 2014, 11:47:58.

Comment

Working...
                                X