Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>FX GEN2 VISHERA CLUB<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะใช้โปรแกรมกราฟฟิก ทำป้ายเตือนภัย

ระวังพื้นที่นี้ ธนบัตรปลอม และกราฟปลอมระบาด !!!!!!

สร้างความเสียหายให้แก่เศรษฐกิจ ครัช 55

Comment

• Originally posted by Aek111 View Post
      แล้วได้เทสเกมส์รึป่าวครับ ว่าเล่นดีไหมเสถึยรหรือป่าวครับ ผมอยากลงใหม่เหมือนกันแต่ไม่กล้า รอคนอื่นทดสอบก่อนแล้วมาบอกต่อ
      ยังไม่เคยเจอเกมไหนที่เล่นไม่ได้นะ

Comment

• Originally posted by Aek111 View Post
        แล้วได้เทสเกมส์รึป่าวครับ ว่าเล่นดีไหมเสถึยรหรือป่าวครับ ผมอยากลงใหม่เหมือนกันแต่ไม่กล้า รอคนอื่นทดสอบก่อนแล้วมาบอกต่อ
        พิสูจน์เองเลยครับ ไหนๆก็เปิดให้โหลดฟรีแล้ว จะได้รู้เลยว่าอันไหนดีอันไหนไม่ดี 10ปากว่าไม่เท่าลงมือทำครับ มีเวลาเล่นตั้ง180วัน

ส่วนตัวผมลองแล้วเฉยๆ จะบอกว่าดีก็พูดไม่ได้เต็มปาก จะบอกว่าดีกว่า8ก็ไม่ใช่ จะบอกว่ามันเป็น7แต่งหน้าก็ไม่เชิง ขอดูตัวเต็มอีกรอบดีกว่า

เกมกับไดร์ฟเวอร์ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ได้ลองเกมเก่าๆนะ ลองเฉพาะที่เล่นทุกวัน (ทั้งใน steam, origin) แน่นอนว่าเกมสัญชาติเกาหลีเน่าเป็นแถบๆเพราะยังไม่รองรับ โดยเฉพาะเกมที่มี

โพรเทคชั่นอย่างพวก GameGuard โปรแกรมส่วนใหญ่ติดตั้งได้ปกติ ยกเว้นแอนตี้ไวรัสบางยี่ห้อใช้ไม่ได้ (ผมไม่สนเพราะใช้Windows Defender)

ตอนนี้กลับมาใช้ 8.1เหมือนเดิมละ ไม่พบความเปลี่ยนแปลงแบบมีนัยยะ และผมใช้ Windows 8 มาสองปีจนชินกับการไม่มีปุ่ม Start แล้ว (แน่นอนว่า Start ของ8.1กับ10ไม่เหมือนกัน)

เอาจริงๆคือ Start ของ Windows 10 เป็นการจับแอพต่างๆที่ลอยอยู่ในหน้า Metro UI ยัดเข้าไปรวมกันไว้ ผลที่ออกมาเลยดูตลกมากกว่าจะดูน่าใช้ แต่บางคนอาจจะชอบก็ได้

*ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต

Comment

• ไม่ได้แวะมาอ่านเลย วันนี้มีอะไรบางอย่างมาแปะให้ดู

เมื่อเดือนก่อนไปงานคอมมาร์ทแล้วไปสอยเจ้าเครื่องวัดปริมาณไฟมาตัวนึง (ตัวเดียวกับที่ท่านไพร์มรีวิวเอาไว้)
          ก็เอามาเสียบเช็คเล่นๆ ไม่มีไรมาก ก็เช็คดูตอนเปิดเครื่องเปิดอุปกรณ์ธรรมดาๆ กับตอนเล่นเกมหนักๆ
          ทำให้รู้ว่าเครื่องเรามันไม่ได้กินไฟบ้าบออะไรขนาดนั้น FX6300 แบบเดิมๆกับการ์ดจอธรรมดาๆนี่บอกได้เลยว่า
          PSU ไม่ต้องถึง 500w (ช่วงpeak) ยังเล่นได้เลย (แต่ต้องใช้ยี่ห้อดีๆ เพื่อรักษาชีวิตอุปกรณ์ทั้งหมดในเครื่อง
          อย่าใช้ PSU วัตต์ละบาทเด็ดขาด และห้ามถามหา PSUวัตต์แท้วัตต์เทียมจากร้านค้า เพราะมันเป็นคำ
          ที่คนสมัยก่อน "มโน" กันขึ้นมาโดยพิสูจน์จำนวนวัตต์ไม่ได้ หากคุณไปถามร้าน รับรองโดนร้านฟัน
          เงินหัวแบะแน่นอน ควรใช้PSUที่คนส่วนใหญ่แนะนำและรับรองคุณภาพผ่านเว็บบอร์ดแล้วเท่านั้น เป็นต้น)

ละพอดีว่ากำลังทดลองใช้โปรแกรมแกะพาสเวิร์ด winrar ที่มันสามารถใช้ CPU + GPU ช่วยถอดรหัสได้
          เปิดมาร์ตวัดอุณหภูมิดูเล่นไปด้วยก็เลยนึกขึ้นได้ว่า เราเสียบตัววัดไฟทิ้งไว้นี่หว่า ไหนขอดูหน่อยว่า
          ช่วงที่ CPU + GPU ทำงานกันหนักๆ มันจะกินไฟกันขนาดไหน

อุปกรณ์ทั้งหมดที่เสียบและกำลังรับประทานไฟอยู่ขณะถ่ายภาพ
          FX6300 เดิมๆบ้านๆ ปิด C1E Cool&Quiet
          GiG 970a-D3
          RAM bus1600 2 ตัว (ถ้าจำนวน GB มันส่งผลต่อปริมาณการกินไฟ ค่อยมาบอกทีหลังละกัน)
          ASUS HD7770 กดเพิ่มclockจากเดิมนิดหน่อย
          การ์ด pci1.1 usb3.0 front panel
          hyper212evo พัดลมเดี่ยวๆ ขณะทดสอบวิ่งอัตโนมัติที่ 1400 rpm
          sickleFlow วิ่ง 2000rpm 1 ตัว
          พัดลมติดเคส วิ่งแถวๆ 1500 rpm 1 ตัว
          HDD SATA3 2 ตัว
          PSU seasonic520w อายุใกล้จะปลดเกษียณ (3ปี)
          UPS APC AVR800
          โมเด็มหัวเหว่ยของ3bb
          จอDELL u2414H

โปรแกรมที่นำมาเล่นถอดรหัสไฟล์ winrar ก็คือ Accent RAR Password Recovery
          เจ้าตัวอ้างว่าเป็นตัวที่ใช้ Multi-GPU + Multicore CPU ช่วยกันรุมถอดรหัสพาสได้
          จากการทดลองก็พบว่าอืม ใช้ได้แฮะ โปรแกรมบ้านๆทั่วไป ใช้แค่ CPU ถอดรหัสอย่างเดียว
          จัด brute force อย่างมากก็ทำได้ไวแค่ 1000 กว่า pass/s แต่เจ้านี่ล่อไปเหยียบประมาณ 2300 pass/s
          ด้วยการใช้ GPU ช่วยถอดรหัส (อาจจะมีอีกหลายโปรแกรมที่เจ๋งกว่าตัวนี้ ซึ่งไม่รู้ครับ ไม่ได้ชำนาญแนวนี้)
          ***CPU แรงๆจะถอดรหัสไวขึ้นนะครับ บางคนใช้ i5 i7 อาจจะใช้โปรแกรมที่ใช้ CPU ถอดรหัสได้ไวกว่าที่ผม
          เอามาลงไว้ ถ้าไม่บอกแบบนี้เดี๋ยวก็มีพวกพลังกราฟเอามาเกทับกันอีกว่า ของผมนี่ใช้ i7 ถอดรหัสที
          5000 pass/sec เลยครับ แหม พลังกราฟนี่โหดจริง***

ดูภาพกันเลยดีกว่าว่าเกิดอะไรขึ้นขณะถอดรหัส

ใช้กล้องโทรศัพท์มือถือถ่าย เพื่อความสมจริง (ตรงไหน?)

ปริมาณการใช้ไฟต่ำสุดเท่าที่จะถ่ายทัน อยู่แถวๆ 220 กว่าๆ

ปริมาณการใช้ไฟมากที่สุด ที่บังเอิญถ่ายติดแบบไม่ได้ตั้งใจ เพราะกำลังกดถ่ายไฟต่ำสุดอยู่
          อยู่แถวๆ 298.7 หรือก็เฉียดๆ 300w นั่นเอง

ซึ่งจากรูปที่ถ่ายมานี้
          ถ้ามีคนถามว่า แล้วตอนเปิดเครื่องปกติที่ยังไม่ได้เริ่มทำอะไรเลยล่ะ??

1. เปิดสวิตช์ปลั๊กพ่วง ไฟเข้าอุปกรณ์ แถวๆ 0.3w - 19w - 22w
          2. เปิดสวิตช์UPS ไฟเข้าอุปกรณ์ แถวๆ 19w - 22w
          3. UPSเทสตัวเองหลังไฟเข้าระบบ มิเตอร์วัดได้ 0.3w (แสดงว่าไม่มีการใช้ไฟจากปลั๊กไฟบ้าน แต่upsกำลังเทสแบ็ตภายใน)
          3.1 ถึงแม้ว่าจะไม่มีอุปกรณ์ใดๆเสียบอยู่เลย UPSก็จะเช็คตัวเองแบบนี้ทุกครั้งที่เปิดสวิตช์
          3.2 บังเอิญว่ามีอุปกรณ์ 3 อย่างที่ไฟวิ่งเข้าทันที -> โมเด็ม3bb , จอDELL , PSU(เปิดสวิตช์หลังไว้ ไฟติดที่บอร์ด)
          4. หลังจากUPSเทสตัวเองเสร็จ ไฟเข้าอุปกรณ์อยู่แถวๆ 22w (จำตัวเลขที่ใกล้เคียงกว่านี้ไม่ได้)
          5. เปิดสวิตช์ POWER PC ไฟวิ่ง 150 - 190w ก่อนจะมาidle ที่ประมาณ 100กว่า - 150w (ตัวเลขชัวร์ๆไว้จะมาบอกทีหลัง)
          ***ข้างบนทั้งหมดนี้ สังเกตแบบผ่านๆ จำตัวเลขที่แน่นอนในแต่ละช่วงไม่ได้ เอาคร่าวๆไปก่อน***

สรุปผล
          หากเล่นเกม 3D เต็มจอที่ใช้งาน CPU GPU เต็มๆสูบอาจได้เห็นตัวเลขทะลุ 300w แบบต่อเนื่องก็เป็นได้
          ส่วนอุณหภูมิของ FX6300 ที่ขณะนี้อยู่ในหน้าหนาว อากาศเย็น ทำงานเต็ม100% จะร้อนเพียง 46องศาเซลเซียสนั้น
          หากไปหน้าร้อนอาจขยับไปถึง 52องศาเซลเซียสได้โดยง่าย ส่วน GPUที่ใช้แค่ 7770 ความร้อนแอบพุ่งไปถึง 75องศาเซลเซียส
          กับรอบพัดลมที่วิ่งหูตูบไปที่ 1791 RPM (รอบ max เท่าไหร่หว่า แต่โปรแกรมมันบอกว่าแค่นี้วิ่งแค่ 44%เองนะ)
          แสดงว่าคงใช้ 7770 เล่นเกมหนักมากๆในหน้าร้อนไม่ได้แน่ๆ แต่บังเอิญเกมหนักๆผมไม่ได้เล่น ๕๕๕ ล่าสุดที่เล่นแบบหนักๆ
          ก็มีแค่ SimCity 2014 Cities of tomorrow ที่เล่นเอาภาพสโลว์กันไปเลย กินพลังGPUไปพอควร (ตัวโปรแกรมปรับกราฟฟิค
          ให้เป็น medium อัตโนมัติ ส่วน FPS ตัวเกมมี option ให้ล็อคได้ ผมเลยล็อคไว้ที่ 30)

ส่วนโปรแกรมแกะพาสเวิร์ด....... ห่วยทุกอันแหละ อย่าไปคาดหวังอะไรกับมันมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
          ไอพวกที่ตีหน้าเซ่ออวดฉลาด อัดคลิปโชว์การปลดล็อคพาสเวิร์ด 3 หลัก เสร็จใน 5 นาที โอ้ย จะบ้าเรอะ
          ใครมันจะไปตั้งพาสเวิร์ดกันแค่ 3 หลักครับ อย่างน้อยส่วนใหญ่ตั้งพาสกันที 4 - 10 หลัก ยิ่งพวกเว็บแจกของนะ
          มันล่อเป็นชื่อเว็บไซต์กันเลย ซึ่งพูดเลยว่า ต่อให้ใช้โปรแกรมที่ดีที่สุดในโลก ใช้วิธี brute force หรือ Dic
          หรืออะไรก็ตามมาคอมโบ้กัน ก็ต้องใช้เวลาแกะกันเป็น 10 ปี (ก็ยังแกะไม่ออก ๕๕๕) ส่วนวิธีอื่นๆประเภท
          เทคนิคแกล้งลบไฟล์แล้วกู้พาติชั่น อันนั้นสมัยนี้เกือบจะใช้การไม่ได้ละ ไม่เป็นผล เพราะ winrar มันอัพเดท
          แซงไปไกลแล้ว อาจจะแก้ไขวิธีการบีบอัดเข้ารหัสไปไกลมากแล้ว วิธีบ้านๆแกะพาสไม่ได้หรอก

สรุปส่งท้าย
          FX6300 ประหยัดไฟจริงๆครับพี่น้อง จบข่าว (ในรูปผมเปิดเครื่องมา 20 กว่าชั่วโมงละ cost ต่ำไม๊ล่ะ ดูเอา เล่นบ้างพักบ้าง ไม่ได้เล่นหนักๆตลอดเวลา แต่เปิดทิ้งไว้ยาวๆ)
          Last edited by grungust; 17 Dec 2014, 15:03:33. Reason: ใส่รูปผิด ๕๕๕ แก้แล้วๆ

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A7%E0%B8%94

i5 ยังชอบเก็บขวดหรือครับ เว้บเบราเซอร็ อะไรปิดเลี่ยม บิตก็ไม่ต้องโหลด อย่ารบกวน ตรู จะเเล่นเกมส์

AMD ของกากๆๆ เราเห้นเปิดซะทุกอย่างโหลดบิต ไป เปิดเว็บเพจ รันขณะเล่นเกมสืิ
            Last edited by micronz; 17 Dec 2014, 15:32:25.

Comment

• พึ่งได้มา fx6300 MB gig ga970a-d3 rev.3.0 hd6790 ram kington fury 1600 ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ

Comment

• ถามหน่อยดิ พวก Watt meter มันตัวล่ะเท่าไร หรือมีใครสงเคราะห์ให้ผมยืม ได้ไหม จะเอามาลองกะ 8300 น่ะครับ

Comment

• กระทู้นี้เลยครับท่าน Dark Avenger MX

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AB%E0%B8%A1

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                    พาวเวอร์ เกย์

พาวเวอร์เทียม

ไม่แท้

psu วัตปลอม

จ่ายไฟไม่นิ่งไม่เรียบ
                    Last edited by THEFOOL; 17 Dec 2014, 17:02:39.

Comment

• Comment

• มีเรื่องให้ช่วยครับ คือ MB ตัวเก่าผมมันพึ่งลาโลกไปเมื่อไม่กี่นาทีนี้เอง อาการคือดีเทคพอร์ตSATAไม่เจอเลยแม่แต่พอร์ตเดียว พอร์ตมันน่าจะเสียหมด(5พอร์ตเสียเรียบวุธToT) เลยอยากขอคำแนะนำว่าควรสอยตัวไหนดีที่เล็งไว้ก็ เอาที่ไฟนิ่ง คล็อกง่าย ทนถึก ศุกร์นี้จะไปซื้อแล้ว รบกวนด้วยนะครับ
                        1.ASROCK Fatal1ty 990FX Killer 'SVOA' 4650
                        2.MSI 970 GAMING 'STrek' 3390
                        3.GIGABYTE GA-990FXA-UD3 3810
                        4.ASUS M5A99FX PRO R2.0 5090
                        5.ASUS M5A99X-EVO R2.0 4750
                        6.ASROCK 990FX EXTREME3 3850

Comment

• เ้อาทนถึกด้วยอืม ถ้าเน้สทนถึก คงเทไปหใ้ กิ้กกะไบต์ UD3

ครับทนเทพตัวจริงตัว SBT 990FX :ซึ่งราคาสุงไปหน่อย

สังเกตุว่าช่วงนี้ ivybrdige vichira บอร็ดเริ่มลาโลกกันเยอะครับ อิอิ แต่ FX เรารอดตาย 555

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                            เ้อาทนถึกด้วยอืม ถ้าเน้สทนถึก คงเทไปหใ้ กิ้กกะไบต์ UD3

ครับทนเทพตัวจริงตัว SBT 990FX :ซึ่งราคาสุงไปหน่อย

สังเกตุว่าช่วงนี้ ivybrdige vichira บอร็ดเริ่มลาโลกกันเยอะครับ อิอิ แต่ FX เรารอดตาย 555
                            ผมเน้นที่หาตัวง่ายในภูเก็ตนะครับทนถึกที่ว่า ผมขอให้อยู่ถึง 2ปีเป็นอย่างต่ำก็พอแล้วครับผม

Comment

• Originally posted by THEFOOL View Post
                              ดราม่าสินะๆๆๆๆ!!!??

Comment

• AsRock 990FX Killer นี่มีประกันเจ้าอื่นไหมง่ะครับ

อยากได้ AMD ที่มีพอร์ต M.2 แต่ผมกลัว SVOA ไม่เอาประกัน Newegg นะ

Comment

Working...
                                X