Announcement

Collapse
No announcement yet.

เด็กรังแกผู้ใหญ่ Q6600 vs X4 9600 ตัวๆเสื้อผ้าไม่เกี่ยว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Takumigrit View Post
    เริ่มเบื่อ intel ก้อเพราะเจ้าของกระทู็นี่แหละ อย่าน่ะ อย่าไห้มีตัง จะไป AMD ให้ไวเลย
    ได้เพื่อนละ

Comment

อย่าพึ่งเถียงกันคับ ทุกคนมีสิทธิ์จะใช้แบบไหนก็ได้คับ

Comment

Originally posted by _d View Post
        มันไม่ใช่แค่เรื่องราคาหรอกครับ ไม่สำเหนียกบ้างเหรอครับ ว่าทำไมอินเทลถึงจะปรับให้เป็น 4 คอร์แท้ๆ แถมยังจะใส่ตัวคุมเมมโมรี่เหมือนเอเอ็มดี ก็เพื่อแก้การลักลั่นของการแปะดูโอ้คอร์สองตัวไว้ในกระดองเดียว และจุดอ่อนเรื่องแรมนั่นแหละ ซึ่งแปลว่ามันไม่ใช่อะไรที่ทำงานได้ดีเพอร์เฟ็คโดยเฉพาะระยะยาว หรือทำงานหลายๆอย่างในเวลาเดียว แต่ผลเทสสั้นๆตื้นๆก็ทำให้พวกขี้แขวะบางคนได้เอามาแขวะคนอื่นไปวันๆอยู่ อย่างว่านะ ถึงมันไม่เพอร์เฟ็คแต่กระตุ้นให้ขายได้ แล้วออกมาถี่ๆ กลบรุ่นเก่าๆไป เดี๋ยวคนก็ลืม เพราะอยากได้ของใหม่ กระตุ้นตลาดอัดโฆษณาเยอะๆ โยนภาระให้คนซื้อไป แบบนี้ความจริงใจมันอยู่ตรงไหนล่ะครับ แต่ผมก็นับถือเรื่องแผนการตลาดของอินเทลนะ เพียงแต่ไม่ใช่แนวที่ผมชอบ สุดท้ายมันก็อยู่ที่ความพอใจ เพราะคนเล่นคอมย่อมมีคำตอบสำหรับตัวเองอยู่แล้วว่าต้องการอะไร

แล้วนี่ถ้า spider มันทำงานได้แจ่มๆอย่างคำร่ำลือจริงๆ คงเป็นอะไรที่...

อีกไม่กี่วันแล้วนี่ครับจะเปิดตัว

ก็เพราะเค้าต้องการทำให้ CPU เค้าเร็วขึ้นดีขึ้นไงครับผม คุณเอามาจากใหนครับว่า Q6600 ถ้า run ทั้ง4 core นานๆจะมีปัญหา ผมและคนเกือบทั้งโลกลอง stress q6600 (blend mode sterss L1 L2 RAM CPU)ด้วย prime95 ทั้ง 4 คอร์ 24 ชม.แล้วไม่เคยมีปัญหา คุณพูดมามีหลักฐานเปล่าครับ หรือพูดลอยๆ ผมถามจริงเหอะว่าคุณรู้จริงหรอ ลองดูตามเว็บต่างชาตินะครับเพราะ มีหลายคนที่ผิดหวังกับ Phenom ผล OC ที่ออกมา 3.0 GHz ยังหืดขึ้นคอเลยนะครับ ในขณะที่ q6600 3.6 ได้เยอะแยะเลยนะครับ
        ผมไม่ได้เถียงครับว่า 4 เทียมจะดีกว่า 4 แท้ การที่เป็น 4 เทียมมันแค่บอกได้ว่าประสิทธิภาพมันไม่ได้เท่ากับมี 4 คอร์จริง(อาจจะเท่ากับ 3.5 เท่า ของ 1 คอร์ เพราะเกิดคอขวดระหว่าง 2 ไดย์)ๆแต่ไม่ได้หมายความว่า 4 เทียมนี้จะห่วยกว่า 4 แท้เสมอถ้าแต่ละคอร์มีประสิทธิภาพสูงกว่ากันมากพอ(4*1< 3.5*1.5 จริงมั้ยครับ)และปัจจุบันก็เป็นที่รู้อยู่แล้วว่า หากเทียบกันที่คอร์เดียว intel ยังเหนือกว่า ผลการทดสอบ benchmark อาจไม่ได้สะท้อนผลจริงๆในบางกรณี แต่การทดสอบหลายๆอย่างก็สะท้อนจาก real world application (เช่น frame rate ของเกม crysis เวลาในการ compress file หรือ decoded วีดีโอ พวกนี้มันไม่ใช่ความเร็วจริงๆตรงใหนครับ)ผมไม่ได้บอกว่า AMD ไม่ดี เพราะงานบางอย่าง AMD ก็ทำได้ดีเช่นกัน(เช่นระบบจัดการ memory ซึ่งสามารถ access ได้เร็วกว่า intel มานานแล้วตามที่คุณว่ามา แต่นั่นก็ไม่ใช่ real world performance ดูเหมือนว่าคุณยังขัดแย้งนะครับ)แต่ก็ต้องยอมรับความจริงว่าตอนนี้ intel ยังดีกว่าจริงๆ(ผมไม่ได้แฟน intel หรอกครับ แล้วบ้านผมก็มีทั้งเครื่อง AMD Athlon 64 3000+ (Newcastle) ตอนนี้เอามาทำเป็น file distributor/ Cache server ประจำบ้านเพราะตอน AMD นั้นมันดีกว่า P4 จริงๆ) ในบ้าน และในส่วน Phenom ผมก็ได้มีโอกาสลองจากที่เพื่อนในคณะผมแล้ว และก็พบว่าโดยรวมมันยังสู้ไม่ได้จริงๆ(พอดีผมอยู่ชมรม Computer game and Hardware Society เพื่อนๆในชมรมเค้าจะอับเดตคอมกันเร็วมาก ฝรั่งมันรวยครับบางทีซื้อมาลองเฉยๆเลย) แต่หากแฟนพันแท้เค้าอยากเล่นมันก็ไม่ผิดอะไร ผมเพียงแต่ชี้ว่าในฐานนะผู้บริโภดที่ถ้าผมจะเลือก cpu ที่ดีที่สุดมาใช้ตอนนี้ผมจะใช้ intel ต่อไปถ้า AMD เร็วกว่าผมก้เล่น AMD เช่นกัน
        ปล.ถึงผมอาจจะขี้แขวะแต่ผมก็แขวะแบบใช้หลักฐานและเคยสัมผัสของจริงแล้ว(ถ้าจะเอาผล review เพิ่มบอกนะครับ จัดให้ได้)นะครับ ว่าแต่คุณที่แขวะแบบไม่มีหลักฐานนี่ซิครับของลองหรือยังครับ

See what people say
        http://hardware.gotfrag.com/portal/f...thread/319341/
        http://anandtech.com/cpuchipsets/showdoc.aspx?i=3153
        http://enthusiast.hardocp.com/articl...50aHVzaWFzdA==
        http://forums.guru3d.com/showthread.php?threadid=244432
        Last edited by hil4552; 26 Nov 2007, 07:46:19.

Comment

ชอบ AMD แต่แอบกิ๊กกะ Intel อยู่นิดๆ

Comment

แล้วนี่ถ้า spider มันทำงานได้ คุณจะรู้ 4 แท้ กับ 4 เทียมต่างกันอย่างไร
            ผมเเนะนำคุณลองอ่านรายระเอียดจากเว็ปนี้ดีไหมคุณ hil4552 http://www.monavista.com/news/143/AR...007-06-18.html
            ลิ้งค์ลองไปอ่านดูนะครับ แล้วลองดูนะครับ ว่าตลาดในอนาคตจะเป็นอย่างไร
            ผมแฟน เอเอ็มดี ยอมให้ อินเทล มา 3ปี เพราะแผนการตลาดดีมากๆ ยอมรับในตอนนี้ อินเทลก็ยังคงแรงเช่นเคย
            แต่นะนับจาก ปี 2008 ไป ผมอยากอนาคตของ เอเอ็มดี ว่าจะเป็นเช่นไร กับ เทคโนโลยีใหม่ที่รวมกับATI

ปล.คุณต้องการผลทดสอบ รีวิว คุณรอก่อนได้ไหมครับสักต้นๆปี2008คุณได้เเห็นแน่ๆ
            แต่ตอนนี้ AMD-ATI ยังอุบไว้อีกมากมาย รอเปิดตัวเมนบอร์ดที่รองรับกับซีพียูตัวใหม่ก่อนนะครับ
            แล้วเอเอ็มดี จะออก ซีพียู ตัวใหม่อีกเยอะ ในปี2008 ตอนนี้ยังวัดกันไม่ได้ ตอนนี้ผมยังให้อินเทลแรงเรื่องราคาและความแรง
            Last edited by kkotaro555; 27 Nov 2007, 14:31:20.

Comment

http://www.monavista.com/news/152/AR...007-09-08.html
              รายระเอียด เล็กๆน้อยลองเอาไปเปรียบเทียบดูนะครับ
              Last edited by kkotaro555; 27 Nov 2007, 17:04:37.

Comment

เฮ้อ ไม่รู้จะอธิบายกันยังไงนะ เถียงกันข้อมูลแน่นปึก แต่อยากจะบอกว่ามันก็ไม่ถูกต้องซะทีเดียว
                เอางี้ ค่อย ๆ อ่านนะ อย่า Bias

1) โปรแกรม Benchmark ในโลกนี้ไม่มีตัวไหนเป็นกลาง!!!! เพราะซีพียูทั้งสองค่ายเป็น Sponsor ให้ทั้งหมด ไปลองดู Consotium เค้าใน Web สิ วิธีการทำงานโปรเซสการ encode กะ decode มันดูจากการ benchmarkไม่ได้ เพราะมันใช้วิธีไม่เหมือนกัน พอดูโปรแกรมที่เป็นกลางบ้างอย่างพวก Real World Application แบบที่ข้างบนบอกมา แต่คิดว่า Thread ของการเทสมีขนาดเล็กเกินไป ถ้าใหญ่มามันทำงานเทสเป็นวันๆ ใครจะมานั่ง Bench กันครับ ตอนนี้ L2, L3 L1 จำนวนเยอะ เจอแบบนี้ โหลด รีโหลด แค่ครั้งเดียวจบ จะวัดอะไรได้ครับ

2) คอมพิวเตอร์ไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ชิ้นเดียว การทำงานในแต่ละ solution ไม่ได้เรียกหาประสิทธิภาพต่ออุปกรณ์ เหมือนกัน อ่ะยกตัวอย่างแบบนี้ QX6850 + Graphic Onboard เล่นเกมส์ได้ช้ากว่า LE1600 + 8800GTX แต่ zip file ได้เร็วกว่าเป็นวัน ขึ้นอยู่กับ Solution ในการใช้ กะงบประมาณด้วย ไม่ต้องคิดมากว่า ไม่ว่าซื้ออะไร ไม่เกินปีก็เป็นของที่ล้าสมัย ตกรุ่นไปแน่นอน ขึ้นอยู่กะว่ากำเงินไว้เท่าไร แล้วจะเลือกซื้ออะไร ใหคุ้มสุด

3) จากข้อสอง ตลาดตอนนี้เลยมาสู้กันที่ Platform มากขึ้น โดยทำเป็น Close Platform แบบ Intel เริ่มทำ Centrino เพราะทั้ง system bios driver จะได้ทำงานได้เข้ากันเป็นอย่างดี และ ที่สำคัญ ขายได้ยกชุด รวยกว่า
                เอเอ็มดี ก็คงเริ่มทำ Spider platform มาลุย ต่อมาคงเป็น notebook ต่อไป และจนปี 2009 การลุย Platform จะถึงขีดสุดด้วย CPU แบบ fusion และประกอบกับตลาดคอมพิวเตอร์จะเป็น Consumer Product มากขึ้น คงเริ่มเห็นบ้างแล้วนะ

4) ส่วนพวก สาวกที่คอยมาทับถมกันเนี่ย ว่าตอนนี้ AMD เจ๊งแน่ Intel Quad Core ดีกว่าอย่างโน้นอย่างนี้ คือจริง ๆ สินค้าพวกนี้ไว้เป็นข่าวสร้างกระแสเฉย ๆ ไปถามในพันธ์ทิพ สิครับ ยอด Q6xxx เดือนนึงรวมกัน ถึง 200 ตัวเปล่าเหอะ ยอดส่วนใหญ่อยู่ที่ Mainstream Product อย่าง E2160, X2 4000

4) ตลาดส่วนใหญ่อยู่ในเครื่อง Brand อย่าง HP, Dell, Acer, etc. ทั้งนั้น ดังนั้นทั้ง AMD และ Intel ต้องเอา Platform ไปขายคนพวกนี้ Intel เสียแชร์เรื่อย ๆ เพราะพวกนี้ ซื้อ AMD มากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะ Intel กีดกันการค้าไม่ได้เหมือนก่อน และ benefit กะราคาที่ amd ให้มันจูงใจ พวกเครื่องประกอบเองหน่ะน้อยลงเรื่อย ๆ เราเป็นแค่ Performance User ที่เค้าจะใช้ให้เราไปผลักดันคนที่เหลือให้มาซื้อของเค้า

เราก็แค่เลือกสิ่งที่เราซื้อแล้วคิดว่าคุ้มที่สุด AMD-INTEL, ATI-NVIDIA ต่างคนต่างมีข้อดี เสียต่างกัน ในแต่ละงบประมาณ ซื้อ INTEL CPU อาจดี แต่อาจเสียโอกาสในการซื้ออุปกรณ์อื่นไป และอุปกรณ์บางตัวอย่าง Mainboard แพงไป
                ซื้อ AMD อาจจะคุ้มกว่าในทั้ง Platform ก็ได้ แต่พอถึงงบประมาณอีกระดับ ทั้งหมดของ Intel มันคุ้มกว่า

ขึ้นอยู่กะงบประมาณด้วยว่าจะซื้อ Com ราคาเท่าไร เพราะอย่าลืมไม่ว่าจะซื้อดีเท่าไร ปีหน้าตกรุ่นหมด และอีกสองปีก็เริ่มห่วยใช้ไม่ไหว สามปีเป็นโบราณวัตถุ คอมแก่ ๆ ตัวนึง

ซื้อคอม 60,000 ก็ตกใช้ปีละ 20,000 ถามว่าคุ้มไหมกับเงินที่เสีย
                ลองคิดดูดี ๆ นะ น้อง ๆ

Comment

อย่างที่ท่านพี่ข้างบน
                  พูดมาถูกต้อง หมดครับ ทุกๆกอย่างไม่ได้วัดกันที่ ซีพียู อย่างเดียว มันต้องเอื้อหนุนกันหมด
                  ผมคนนึงที่รอ Spider platform และเมนบอร์ดที่รองรับ
                  ตอนนี้ และย้ำนะครับ ณ เวลานี้ ผมยังให้อินเทลนำอยู่นิดหน่อย แต่ตั้งแต่ ปี2008-2009 คอยจับตาดู AMD-ATI
                  ให้ดีๆนะครับ และ อินเทล ก็ยังประมาท ไม่ได้
                  ปล.สรุปรักค่ายไหนก็ซื้อค่ายนั้นครับ อย่างเถียงกันเลยเรื่อง ความแรงเรื่องราคา ของแบบนี้ต้องดูกันยาวๆ
                  Last edited by kkotaro555; 28 Nov 2007, 10:14:07.

Comment

***พูดไม่ออก***ทำท่าทางให้กูดูก็ด้ายยย ..... <<< คำคมจากเรื่อง ตั๊ดสู้ฟุต

Comment

ผมว่าทาง AMD กับ Intel แข่งกันแบบนี้ก้ดีนะ ผมยังอยากเห็นเทคดนโลยีใหม่ๆอีกในอนาคตข้างหน้า

Comment

ผมว่านะถึง AMD จะมี spider อะไรมาแต่ถึงเวลา intel ก็ต้องมีอะไรเจ๋งๆมาชนกันอยู่ดีผมคงไม่กล้าพูดว่าจะรอหรอกครับ....

ในความคิดผมตอนนี้ Intel กับ Nvidia แซง AMD+ATI ไปหลายช่วงตัวแล้ว

บอกตรงๆว่าผมไม่คิดว่าจะตีตื้นขึ้นมาได้ง่ายๆซะด้วยลางสังหรณ์มันบอกว่า Intel ยังกั๊กอะไรไว้ตัดหน้า AMD อีกเยอะ

แก้เกมส์ยากครับคงต้องหวังให้ AMD มีทีเด็ดโลกตะลึงนั่นแหล่ะ

ปล.มองแบบเป็นกลางที่สุดแล้วนะ.....

ปล.ผลเทสต์ทั้งหลายแหล่นั่นยังไม่ได้ OC ใช่ไหมครับอยากเห็นว่าถ้า OC กันสุดๆแล้วใครจะไปได้ขนาดไหน ใครแรงกว่ากัน...9700 ลากได้ไกลรึเปล่า....ราคาต่างกับ 6600 มากไหม...ไม่ค่อยรู้เรื่อง AMD น่ะครับ
                        Last edited by Reality; 27 Nov 2007, 23:55:24.

Comment

เท่านี้ผมก็เพียงพอแล้วไว้โหลดบิท....หุๆ
                          Last edited by 052520; 28 Nov 2007, 01:36:27.

Comment

ขอพูดอะไรซักหน่อย

คุณใชPCของคุณเต็มประสิทธิภาพหรือยัง?????
                            ไอ้4หัวที่ว่าแรงกันนักหนา ผมว่า2หัว คุณ(บางคน)ยังใช่ประสิทะภาพของมันยังไม่เต็มที่เลย
                            ถามหน่อย CPUแบบแรงเทพๆแล้วมันจะทำให้บินได้หรอ???
                            Last edited by TrueNooB; 28 Nov 2007, 02:05:15.

Comment

กดผิด

Comment

ผมเอาอันไหนก็ได้ครับ หาตังได้ผมเอาหมดแหละ แค่ดูว่าคุ้มหรือไม่คุ้มที่จะลงเท่านั้นแหละ

Comment

Working...
                                X