Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอบปัญหาคาใจ M2N-E & x2 3600 กับนาย spellreal

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

6.อันนี้ว่าด้วยทด 1:1 (ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่าผิดขออภัย) คือการทดให้ RAM กับ CPU วิ่งเท่ากันครับเช่น Cpu วิ่งที่บัส 325 แรมก็จะวิ่งบัส 325 เช่นกัน คือเป็นการทดแรมให้สามารถลากไปกับ CPU ได้คุ้มและมีประสิทธิภาพคุ้มค่า(คลั่ง)ที่สุด อย่างเช่น CPU ของพวก Intel เค้าจะวิ่งกันบัสสูงมาก ๆ 400-500 แล้วเรามีแรม D9 อยู่อยากให้แรมวิ่งได้สุด ๆ ก็นิยมทด 1:1 กันครับ แต่ของผมแรมมันบ้าน ๆ แถมไฟก็อัดไม่ได้มากเลยจำเป็นต้องทด 1:1 เพราะ cpu ผมวิ่งบัสต่ำ แต่ถ้าผมมีแรมเทพอยู่ในมือผมก็สามารถทด 1:1 ได้โดยการลดตัวคูณ(ทำให้บัสสูงขึ้นโดยปริยาย) อย่างที่บอกครับเรื่องแรมมันละเอียดอ่อนนิดนึง ถ้า fix ดี ๆ แรมเทพ แรมบ้าน ก็ลากได้ทั้งนั้นแหละครับถ้าไม่ตันบอร์ด cpu อ่ะ

ปรับตรงไหนให้มันวิ่ง 1:1 อ่ะครับ

Comment

มะรู้สิครับผมยังเป็นออโต้อยู่หมดเลยครับยังไม่ได้ลองว่าจะไปได้อีกป่าวเพราะไฟแรมยังน้อยไปหน่อยเดียวโมบอร์ดเสร็จจะเอาให้ดูกัน

Comment

บัส 400 อ่ะวิ่ง 1:1 (เรื่อง 1:1 นี้ไม่ค่อยแน่ใจว่าเรียกแบบนี้หรือเปล่าแต่คิดว่าน่าจะใช้อ่ะครับ)

คือแรมวิ่ง 200(200*2) cpu วิ่ง 200

พอปรับ cpu เพิ่ม 300 แรมก็วิ่ง 300(300*2)

Comment

Originally posted by nong_f View Post
          มะรู้สิครับผมยังเป็นออโต้อยู่หมดเลยครับยังไม่ได้ลองว่าจะไปได้อีกป่าวเพราะไฟแรมยังน้อยไปหน่อยเดียวโมบอร์ดเสร็จจะเอาให้ดูกัน
          ไฟแรมไม่ต้องถึงขนาดโมบอร์ดก็แรงได้ครับ ถ้าลากแรมไม่ถึง 900-1000 ไม่ต้องใช้ไฟเยอะครับ ถ้า 800-900 ใช้ 1.8-1.95 ก็พอเพียงแล้วนอกจากชิพแรมมันจะเน่าจริง ๆ หงะถึงต้องอัดไฟเยอะ ๆ

ปล.ว่าแต่โมบอร์ด ( mod R ) ผมว่าไม่ค่อยคุ้มนะครับ เอาแค่ mod bios ก็ได้ 2.15 แล้วหนิหน่าเห็นเค้า mod กัน ว่าแต่ถ้า mod แล้วลากไม่ไปนี้ซวยเลย เหอ เหอ

Comment

Originally posted by spellreal View Post
            ไฟแรมไม่ต้องถึงขนาดโมบอร์ดก็แรงได้ครับ ถ้าลากแรมไม่ถึง 900-1000 ไม่ต้องใช้ไฟเยอะครับ ถ้า 800-900 ใช้ 1.8-1.95 ก็พอเพียงแล้วนอกจากชิพแรมมันจะเน่าจริง ๆ หงะถึงต้องอัดไฟเยอะ ๆ

ปล.ว่าแต่โมบอร์ด ( mod R ) ผมว่าไม่ค่อยคุ้มนะครับ เอาแค่ mod bios ก็ได้ 2.15 แล้วหนิหน่าเห็นเค้า mod กัน ว่าแต่ถ้า mod แล้วลากไม่ไปนี้ซวยเลย เหอ เหอ
            ลากได้ครับแต่มันไม่ค่อยจะเสถียนเท่าไร เทสpi32m 2หัวไม่ผ่าน

Comment

ผมมี M2N-E + X2 3600+ 65nm Ram Kington 667 ชิพคิงตั้น แต่คล็อคไม่เป็นอ่ะรบกวนช่วยถ่ายภาพมาให้ดูหน่อยซิ
              เอาแบบคล็อคซักนิดเพื่อหายอยากเพราะอยากถนอมเครื่องไว้ด้วยและเพื่อเล่นเกมส์ไวขึ้นไม่ปรับไฟนะครับขอแบบไฟเดิมๆหมดเลย
              ตั้งแรมออโต้ไบออสตั้งให้ 5 5 5 5 17 2T
              ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

แรม 4 4 4 12 16 ไม่ก็ 5 5 5 15 20 ครับบัสก็ทดเอา 400 หรือ 533 แล้วค่อย ๆ ปรับบัส cpu อ่ะ

Comment

แนะสักนิดว่า ใครเล่นบอร์ดนี้ต้องใช้กับแรมที่บัสน้อยหน่อยครับ
                  เช่นแรมบัส 800 มันจะใช้ไฟ 1.9-2.1v
                  ส่วนแรมบัส 533 มันจะใช้ไฟเริ่มต้นแค่ประมาณ 1.8v

ส่วนเซ็ต pci ไม่ให้มันวิ่งตามบัส cpu ก็เซ็ตใน mode เดียวกับที่ปรับบัส cpu แหละครับ ลองอ่านดูที่มันมีเขียนว่า pci น่ะ ดูว่ามัน auto อยู่หรือเปล่า ถ้า auto ก็ปรับเป็น 101 ครับ น่าจะไปได้อีกสักหน่อยครับ

Comment

เท่าที่อ่านๆดู ส่วนใหญ่จะ fix แรมกันไม่เป็นมากกว่า เพราะยังไม่ค่อยเข้าใจความสัมพันธ์ของแรมกับ cpu ถ้าไม่ทดแรมยังไงก็ไปไม่ถึง 3G แน่ๆเพราะบัส cpu มันต้อง 300+ ซึ่งยิ่งบัส cpu สูง มันก็พาบัสแรมไปด้วย อยู่ที่แรมจะไปได้ไกลแค่ไหน

Comment

Originally posted by pigletna View Post
                      แนะสักนิดว่า ใครเล่นบอร์ดนี้ต้องใช้กับแรมที่บัสน้อยหน่อยครับ
                      เช่นแรมบัส 800 มันจะใช้ไฟ 1.9-2.1v
                      ส่วนแรมบัส 533 มันจะใช้ไฟเริ่มต้นแค่ประมาณ 1.8v

ส่วนเซ็ต pci ไม่ให้มันวิ่งตามบัส cpu ก็เซ็ตใน mode เดียวกับที่ปรับบัส cpu แหละครับ ลองอ่านดูที่มันมีเขียนว่า pci น่ะ ดูว่ามัน auto อยู่หรือเปล่า ถ้า auto ก็ปรับเป็น 101 ครับ น่าจะไปได้อีกสักหน่อยครับ

เสริมนิดนะครับเรื่องแรม สำหรับแรมบัสเท่าไรไม่สำคัญครับจะ 533 667 800 1000 ใช้ได้ครับถ้าเค้าบอกว่าใช้ไฟ 1.8-1.95 เพราะบอร์ดจ่ายถึง

แต่ถ้าเค้าบอกว่าแรมตัวนั้นใช้ไฟ 2.0 ขึ้นไปอันนี้ทำใจครับเอามาใช้อาจจะเปิดไม่ติดได้ครับ(แบบทั่นเจเป็นต้น เหอ เหอ)

อีกอย่างพวกแรม D9 ที่มีอาการชินไฟสูงถึงแม้มันจะบอกว่าใช้ไฟแค่ 1.8 แต่ผู้ใช้เก่าอัดไฟระดับ 2.5 จนเกิดอาการชินไฟสูงบางครั้งก็ไม่สามารถใช้กับบอร์ดนี้ได้เช่นกันครับ (เห็นว่าให้เอาจับยัดถุงสูญญากาศแล้วแช่ตู้เย็นไม่รู้จริงป่าว เหอ เหอ)

Comment

มาจดเพิ่มเติม ^^

Comment

จดด้วย

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                            แรม 4 4 4 12 16 ไม่ก็ 5 5 5 15 20 ครับบัสก็ทดเอา 400 หรือ 533 แล้วค่อย ๆ ปรับบัส cpu อ่ะ
                            ในไบออสมีเยอะกว่านี้อ่ะเพียบเลยไม่รู้ต้องปรับตรงไหนบ้างในส่วนของแรมอ่ะ ไอ้ที่เป้นเลขแล้วลงท้ายด้วย T ก็มี เช่น 2T อ่ะ งง

Comment

อ้อก็ปรับเฉพาะที่ให้ไปอ่ะครับไว้จะมาอธิบายละเอียด ๆ อีกทีนะครับ 1t 2t fix 2t only ครับ

Comment

D9 GMHอัดไฟเท่าไหร่ดีแบบอยากให้อยู่ด้วยกันนานๆๆ

Comment

Working...
                                X