Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดโชว์ไฟ ERROR CODE F.F. แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดโชว์ไฟ ERROR CODE F.F. แก้ยังไงครับ

CPU : AMD FX-8350 Black Edition

MAINBOARD : ASUS CROSSHAIR V FORMULA-Z

VGA CARD : SAPPHIRE HD 7970 GHz Edition 3GB GDDR5 VAPOR-X

SSD : Samsung 850 Pro 128GB

HDD : SATA3 WD1002FAEX-00Z3A0 1 TB WD Black

RAM : Corsair DDR3 Vengeance 8GB1600(4GBx2) Red

PSU : XFX PRO Series 850W PSU Black Edition

คอมหลายปีแล้ว , , ใช้งานได้ปกติแต่พอดีเกิดไฟตกขึ้นมา , , ตอนแรกก็เปิดติดอยู่ , , พอมาวันนี้เมนบอร์ดไฟโชว์ CODE F.F. เลยอยากรู้สาเหตุ กับ วิธีแก้หน่อยครับ

จาก คนใช้ FX บอร์ดพังก็เยอะ

ซิสเต้มระบบ nb sb. เก่าบินเอาง่ายๆๆนะบอกก่อน ระบบไฟฟ้าสำรองผมพึ่งแก้ ตามกระทู้่เลยครับกระทุ้ล่างๆๆ
    ทั้่ง สเตบิไลเซอร์ ทั้ง ups บอร์ด FM2 พึ่งเพี้ยนก็เพราะปัญหาไฟกระชากนี่แหละ คุณอย่าลืมแวะไปอ่านกระทุ้ผมด้วยนะครับ
    เชื่อว่าได้ความรู้เยอะ เดะผมลิ้งคืไว้ให้

Comment

ขอบคุณครับ แปะลิ้งค์ไว้ให้อ่านหน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by shockmanz View Post
        ขอบคุณครับ แปะลิ้งค์ไว้ให้อ่านหน่อยนะครับ
        ส้่วนปันหา บอร์ด นี่ท่านต้องรื้อออกมา ครับ เอามาลอยบอร์ด ทำความสะอาดแรม ใช้ แอลกอฮอล์ล้างแแผล หรือ 90 */* เช้ดให้หมด
        ขาซีพียุเอามาแช่อ่างครับแอลกอฮอล์เมื่อแห้งจึงประกอบกลับครับ
        ประกอบเสียบการ์ดจอลอย เสียบแรมสัก 1แถวดูครับ

ส่วน error code นี่เราต้องอ่านในคุ่มือเมนบอร์ด ว่ามันบอกอะไรเออเร่อครับ

แต่ถ้าบอร์ด มีอาการเพี้ยนๆๆไม่ต้องสงสัยครับ nb เม้ด เท่า ถั่วลิสงครับ พังบินง่ายๆๆโคตรๆๆ
        ระวัง อย่าจับ แต่ก่อนเค้าด่า FX กาก ผมเถียงแต่ตอนนี้ รู้แล้วว่ากาก ตรงไหน กากตรงบอร์ดมันนี่ล่ะครับ

ซิสเต็ม FM1 นี่อย่างเทพ ซื้อมาทน ฟรายยย 10 ปี่ทะลุ เมนบอร์ด ส่งต่อให้ น้องสาวไปใช้พิมพ์งานคุ้มมากๆ

ระบบรวม nb ตัวแรกของ amd เยี่ยม ส่วนอินเทลคอร์ I เค้าทนจริงครับดีกว่า FX เยอะ

กระทู้คอมพังไปเท่าไหร่ ด่า ตัวเอง โงว่ มา 20 ปี 555
        https://forum.overclockzone.com/foru...B8%A3%E0%B9%88
        Last edited by micronz; 3 Dec 2023, 07:10:37.

Comment

ใช้แต่ ups กากกๆๆๆ ไม่รู้่ จัก สเตบิไลเซอร์ ซึ่งคือตัวสำคัญสำหรับการปกป้องคอมพิวเตอร์

ไม่งั้นต้องใช้ทรูออนไลนื ถ้ามีคอม 4 เครื่อง ติดทรูหมด คงจนแกลบ AVS ช่วยคุณได้
          ----------------------------------------------------------------------------------
          หลายที่ไฟเลิกดับไปแล้ว AVS ของแท้หม้อแปลงเทอรอยด์ ก็เอาอยู่ครับ
          -------------------------------------------------------------
          ต่างจาก AVS ตัวเล็กๆๆนะครับ ไม่ใช่แบบเทอรอยด์ อันนั้นไปทำงานอยุ่กับ ups
          มากกว่า
          Last edited by micronz; 3 Dec 2023, 07:11:12.

Comment

Working...
          X