Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอทีวี รุ่นใหม่ ปี 2023 จะไป 2024 แล้วลบความเชื่อเก่าๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by papk View Post

90C คือรุ่นต่อจาก 90B ครับ เป็น Miniled

ส่วนระบบลดแสงสีฟ้า และ ระบบ flicker free
    จากรีวิวนี้ flicker free มีนะครับ อยู่ในหัวข้อ Motion https://www.rtings.com/tv/reviews/sa...0c-qn90cd-qled
    ส่วนลดแสงสีฟ้าผมหาไม่เจอครับ
    90B นี่แสดงผล text เป็นไงบ้างครับ จะเอาต่อเครื่องเล่นเกมพ่วงทำงาน พิมพ์งานเอกสารด้วย ไม่อยากไป oled เลยมันมืดไป

Comment

Originally posted by micronz View Post

กำลังชั่งใจครับ จอคอม 1080P แอลจี จบ งบไม่แพงมากครับ
      ตอนนี้ซื้อ มา 1 ตัวแล้ว

อีกห้องทำงานยามว่างจริง ยังใช้จอทีวี ไปก่อน ค่อยปีหน้า
      จะเล่นทีวีจอยักษ์ 1080P ค่าความละเอียดมันเซ้ตได้ไม่ละเอียดเท่าจอคอม
      หรือมีรุ่นอื่นอีกรึเปล่า หรือจอทีวี ควรจะ สองเค ขึ้นไป เพราะ สี่เค มีเหยียบหมื่น
      ซึ่งก็คุยๆๆกันไม่เป้นไรเพื่อน ๆๆ มีงบเล่นเกมส์ สองเค ยัน สี่เค ก็เหมาะ ต้องมาดู เรื่อง
      กันแสงสีฟั้าเพิ่มอีกครับ
      ถ้าจะทำงานด้วย ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ ได้ลองทีวี 4Κ ต่อทำงานมาทีนึง จอของ LG ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 55 นิ้ว แบบว่าคมกริบ อ่านตัวอักษรได้ไม่ระคายสายตาเลย
      2Κ ยังไม่เคยลองแฮะ แต่ถ้ามีแล้วขนาดกลาง ๆ พอให้ตัวอักษรไม่แตกก็โอเคนะ
      เรื่องแสงฟ้า ถ้าจอใหญ่ ๆ ทำงานก่อนนอน นอนไม่หลับแน่ครับ แสงทีวีมันจ้ามาก ไม่เหมือนแสงจอคอม

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post

ถ้าจะทำงานด้วย ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ ได้ลองทีวี 4Κ ต่อทำงานมาทีนึง จอของ LG ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 55 นิ้ว แบบว่าคมกริบ อ่านตัวอักษรได้ไม่ระคายสายตาเลย
        2Κ ยังไม่เคยลองแฮะ แต่ถ้ามีแล้วขนาดกลาง ๆ พอให้ตัวอักษรไม่แตกก็โอเคนะ
        เรื่องแสงฟ้า ถ้าจอใหญ่ ๆ ทำงานก่อนนอน นอนไม่หลับแน่ครับ แสงทีวีมันจ้ามาก ไม่เหมือนแสงจอคอม
        ขอบคุณครับท่านกระทุ้ นี้ คือเห้น จากคลิปท่านนพ ส่วนตัวคิดว่าคุยกันยาวไปเลยครับ
        เพราะเดะมี ทีวี เทพ กันแสงสีฟ้า ระดับ 4K สองเค ราคาแพงมั่งไม่แพงมังจะมาป้ายยา
        อาจมีจอคอม แจ๋วๆๆก็แจมด้วยแต่จะเน้นจอทีวีเป้นหลัก
        ครับ

ทีวี นี่ดีอย่างที่ผมชอบ คือ ไอ้จอคอม มันใช้ปุ่มกดลำบากโคตร ทีวี ผมสลับคอมสองเครื่องใช้รีโมต
        ปรับสีทีวีก็ง่ายกว่ามากครับผม เรือ่งแสงสว่างเราลดได้ครับอย่าให้เยอะ

Comment

ใครเผลอมาคุยกะทุ้นี้
          ถ้ายังไม่มีทีวีจอยักษ์ น่าจะโดนผมป้ายยาล่ะ

sompolli pavadee zeratul111 argu สึเค สักจอไม้ครั้บ ยุคนี้ดุหนัง ดูดคลิป จาก ................ฟิน
          หรือเล่นเกมส์ นึกว่า PS5 ล่ะ ท่านไหนมียุแล้วก็ยินดีด้วย ตาคงถ่างกันมั่ง

ท่านที่ไม่ได้ทัก เดาน่าจะมีจอเทพอยู่ละ

ส่วนผม งบน้อย อย่างมาก คงที่ 2K ก็แย่ละครับ

Last edited by micronz; 15 Sep 2023, 03:44:22.

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post

90B นี่แสดงผล text เป็นไงบ้างครับ จะเอาต่อเครื่องเล่นเกมพ่วงทำงาน พิมพ์งานเอกสารด้วย ไม่อยากไป oled เลยมันมืดไป
            ผมไม่ค่อยได้ทำงานเลยครับ แต่ถ้าเข้าเว็ปทั่วไปโอเครเลย คมชัด ปรับแสงสูงสุด 50 ผมปรับ 8-10 ก็สว่างแล้วครับ

Comment

ผมมีจอแบน IPS dell 32 นิ้ว 4K 60 hz อยู่ 1 ตัว
              แต่ปัจจุบันใช้จอโค้งระดับ 1000R VA msi 34 นิ้ว 3440x1440 165 hz อยู่ครับ

Originally posted by micronz View Post
              ใครเผลอมาคุยกะทุ้นี้
              ถ้ายังไม่มีทีวีจอยักษ์ น่าจะโดนผมป้ายยาล่ะ

sompolli pavadee zeratul111 argu สึเค สักจอไม้ครั้บ ยุคนี้ดุหนัง ดูดคลิป จาก ................ฟิน
              หรือเล่นเกมส์ นึกว่า PS5 ล่ะ ท่านไหนมียุแล้วก็ยินดีด้วย ตาคงถ่างกันมั่ง

ท่านที่ไม่ได้ทัก เดาน่าจะมีจอเทพอยู่ละ

ส่วนผม งบน้อย อย่างมาก คงที่ 2K ก็แย่ละครับ

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                ผมมีจอแบน IPS dell 32 นิ้ว 4K 60 hz อยู่ 1 ตัว
                แต่ปัจจุบันใช้จอโค้งระดับ 1000R VA msi 34 นิ้ว 3440x1440 165 hz อยู่ครับ
                จอคอม เดลล์นี่ระดับเทพ ทีเดียว ครับ

Comment

ขอขุดมาตอบ ได้ไอเดียจากกระทู้นี้ จึงปลดระวางจอเก่า 27 นิ้ว 1440p ไปซื้อจอทีวี 4K มาใช้แทน

สรุปมาจบที่ samsung 43qn90c ได้มาไม่ถึงสองหมื่น ถูกกว่าตัวเก่า acer ที่เป็น gsync แท้รุ่นแรกๆ ตัวนั้น 25K

ตอนแรกลังเลอยู่นานว่าจะเอา oled หรือ mini led ดี สุดท้ายเทใจมาทางความสว่างของ led มากกว่า
                  และไม่อยากมานั่งกังวลเรื่อง burn in หรือทนรำคาญกับ brightness limiter เพราะผมใช้ต่อกับเครื่องทำงานด้วย (1 จอ 2 pc)

โดยรวมผมถูกใจนะครับ จอใหญ่เต็มตาดี สีสด และสว่างมากๆ ขนาดปรับแค่ 50%
                  การทำงานของ mini led เรื่อง local dimming ยังไม่เพอร์เฟคเท่า oled คือยังมี blooming อยู่บ้าง
                  โดยเฉพาะเวลาสลับภาพมืด/สว่างเร็วๆ แต่ก็แสดงสีดำได้ดีกว่าจอ ips มากๆ แล้ว เพราะเป็นจอกระจกด้วย
                  จอมี ghosting เล็กน้อยตามประสาพาแนล va แต่ไม่ถึงกับน่ารำคาญมาก
                  text โดยรวมชัดพอรับได้ มีเหลื่อมสีตามขอบเล็กน้อยเพราะ pixel มันไม่ใช่ rgb แท้ แต่ถ้าไม่เพ่งนี่แทบไม่สังเกต

สิ่งที่แย่จริงๆ คือ viewing angle ครับ นั่งใกล้ๆ นี่เห็นมุมจอสีเหลื่อมเลย ถ้าถอยไปดูไกลๆ ค่อยดีขึ้นหน่อย
                  ระยะดูผมราว 70 ซม. สุดช่วงแขน ตอนแรกไม่ชินกับความใหญ่ แต่ปรับตัวอาทิตย์เดียวก็ชินละ
                  เวลาเล่นเกมถ้าเกมไหนปรับ 4k ไม่ไหวก็จะเล่นใน windows mode แทน ปรับ full hd, 1440p ภาพยังใหญ่เต็มตาอยู่

ปล. การ์ดจอกาก ปรับ 4K ช่อง hdmi จ่ายสูงสุดแค่ 60hz ต้องรออัพการ์ดจอใหม่ปีหน้า จะได้ลองใช้ 120hz กับเขาบ้าง

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                    ขอขุดมาตอบ ได้ไอเดียจากกระทู้นี้ จึงปลดระวางจอเก่า 27 นิ้ว 1440p ไปซื้อจอทีวี 4K มาใช้แทน

สรุปมาจบที่ samsung 43qn90c ได้มาไม่ถึงสองหมื่น ถูกกว่าตัวเก่า acer ที่เป็น gsync แท้รุ่นแรกๆ ตัวนั้น 25K

ตอนแรกลังเลอยู่นานว่าจะเอา oled หรือ mini led ดี สุดท้ายเทใจมาทางความสว่างของ led มากกว่า
                    และไม่อยากมานั่งกังวลเรื่อง burn in หรือทนรำคาญกับ brightness limiter เพราะผมใช้ต่อกับเครื่องทำงานด้วย (1 จอ 2 pc)

โดยรวมผมถูกใจนะครับ จอใหญ่เต็มตาดี สีสด และสว่างมากๆ ขนาดปรับแค่ 50%
                    การทำงานของ mini led เรื่อง local dimming ยังไม่เพอร์เฟคเท่า oled คือยังมี blooming อยู่บ้าง
                    โดยเฉพาะเวลาสลับภาพมืด/สว่างเร็วๆ แต่ก็แสดงสีดำได้ดีกว่าจอ ips มากๆ แล้ว เพราะเป็นจอกระจกด้วย
                    จอมี ghosting เล็กน้อยตามประสาพาแนล va แต่ไม่ถึงกับน่ารำคาญมาก
                    text โดยรวมชัดพอรับได้ มีเหลื่อมสีตามขอบเล็กน้อยเพราะ pixel มันไม่ใช่ rgb แท้ แต่ถ้าไม่เพ่งนี่แทบไม่สังเกต

สิ่งที่แย่จริงๆ คือ viewing angle ครับ นั่งใกล้ๆ นี่เห็นมุมจอสีเหลื่อมเลย ถ้าถอยไปดูไกลๆ ค่อยดีขึ้นหน่อย
                    ระยะดูผมราว 70 ซม. สุดช่วงแขน ตอนแรกไม่ชินกับความใหญ่ แต่ปรับตัวอาทิตย์เดียวก็ชินละ
                    เวลาเล่นเกมถ้าเกมไหนปรับ 4k ไม่ไหวก็จะเล่นใน windows mode แทน ปรับ full hd, 1440p ภาพยังใหญ่เต็มตาอยู่

ปล. การ์ดจอกาก ปรับ 4K ช่อง hdmi จ่ายสูงสุดแค่ 60hz ต้องรออัพการ์ดจอใหม่ปีหน้า จะได้ลองใช้ 120hz กับเขาบ้าง
                    ขอบคุณตรับท่านมาคุยกันต่อ 2024 ไปซื้อทีวีมาต่อคอมได้แล้วนะโว้ย ///
                    Last edited by micronz; 29 Nov 2023, 02:58:50.

Comment

มาขุดกะทุ้ ตอนนี้ จะโดนป้ายยา อีกชิ้น ผมพึ่ง จัด stabilyzer มา ของคู่ กับ จอทีวี เลยที่
                      พนักงานขายไม่เคยบอก 55

มีอะไรอัพเดทกันนะครับ zeratul111
                      ผมพึ่งเสร้จ เรื่อง
                      ระบบป้องกันไฟกระชาก ปีหน้าค่อยอัพจอกันอีกครับผม
                      จอทีวี นี่แหละ ซะจายยยย

ยุคนี้ ท่านนพ ก็ทำคลิป ครับเอาจอทีวีมาใช้ได้แล้ว เทคไปถึงไหนแวร้ววว

-------------------------
                      จอทีวี 4K มีข้อเสียอะไรอีกบ้างครับ อยากรุ้จัง
                      จอซัมซุง ท่านสรุปคือยังใช้ ศักยภาพไม่เต็มสุด ใช่ไม้ครับ ต้องใช้การ์ดระดับ
                      4070 ประมาณนั้นหรือเปล่า จอทีวี ไม่มี DP port หรือครับ
                      Last edited by micronz; 29 Nov 2023, 00:21:14.

Comment

จอทีวีส่วนมากไม่มี dp ครับ เพราะอุปกรณ์ต่อทีวีส่วนใหญ่จะเป็น hdmi

ข้อเสียอีกอย่างคือกินไฟเยอะกว่าจอคอมครับ ถ้าจอใหญ่และคุณนั่งใกล้เกินนี่จะร้อนๆ ใบหน้าเลย

Comment

จอทีวีส่วนมากไม่มี dp ครับ เพราะอุปกรณ์ต่อทีวีส่วนใหญ่จะเป็น hdmi

ข้อเสียอีกอย่างคือกินไฟเยอะกว่าจอคอมครับ ถ้าจอใหญ่และคุณนั่งใกล้เกินนี่จะร้อนๆ ใบหน้าเลย
                          เสียดายนะครับไม่ทำ DP port มาให้ ไม่รู้จอเทพ (เทพราคา) แบบ โซนี่จะใส่ DP มาให้ไม้หนอ
                          คิดว่า ช่วงนี้ จัดอยุ่ในช่วง วิวัฒนาการ จอทีวี ที่กำลังก้าวข้าว มาสู่ความเป็นมัลติ มาใช้แทนจอคอม
                          สำหรับ สายเกมส์ ซึ่งยังไง ไม่ใช่สายคอมกราฟฟิกแน่นอน ครับ ทำได้แต่สีเพี้ยนเยอะมากสวยเกินจริง
                          --------------
                          อนาคต เชื่อว่า จะยัด DP มาให้ในรุ่นราคา 1 หมื่นบ้าทเพิ่มขึ้นน่ะครัีบ หรือจนกว่า DP จะเป้นมาตรฐานแทน
                          HDMI ครับ

Comment

Working...
                          X