Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอทีวี รุ่นใหม่ ปี 2023 จะไป 2024 แล้วลบความเชื่อเก่าๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอทีวี รุ่นใหม่ ปี 2023 จะไป 2024 แล้วลบความเชื่อเก่าๆๆๆ

ผมใช้งานเขียน CAD 3D บ้างนานๆๆครั้ง
    สอบถามเพื่อน ถ้าใช้จอทีวี ได้จอใหญ่เลยสบายมากยุคนี้เป็นไงกันบ้างครับผม
    - จอสัก 24-28-32 นิ้ว ตัวไหนค่าความถี่ พอไปเขียน cad กันได้บ้างครับ
    ขอ brain strom กันหน่อย
    - เล่นเกมส์ส่วนใหญ่ผมไม่ได้เล่นหรอกถามเผื่อคอเกมส์ด้วย จอทีวีครับ

เดะจากคลิปท่านนพ จะสรุปไว้ที่กระทุ้นี้ว่าต้องมีคุณสมบัติ อะไรบ้างเนื้อหาดีมาก

^^'
    Last edited by sompolli; 13 Sep 2023, 09:26:49.

Comment

ผมใช้ Samsung Qn90B 43" แทน Monitor มาหลายเดือนแล้วครับ เป็น MiniLED แต่ผมไม่ใช่สายทำงาน มีตัดวิดิโอบ้าง แต่ส่วนใหญ่เล่นเกม เข้าเว็ป ส่วนตัวแทน Monitor ได้สบายๆ

มี FreeSync Premium Pro ผมใช้ RTX4080 เปิด Gsync + VRR เล่นลื่นๆ เลยครับ

เคยใช้ LG Oled C2 อยู่พักนึง ผมใช้แล้วรู้สึกกลัวเบริน ใช้ไประวังไปไม่มีความสุขเลยขายมาเล่น MiniLED แทน

Comment

จะรู้ได้อย่างไรครับว่า เป็น miniled
        และมีระบบลดแสงสีฟ้า และ ระบบ flicker free มั๊ยครับ
        Samsung Qn90C เป็น miniled ด้วยมั๊ยครับ

Originally posted by papk View Post
        ผมใช้ Samsung Qn90B 43" แทน Monitor มาหลายเดือนแล้วครับ เป็น MiniLED แต่ผมไม่ใช่สายทำงาน มีตัดวิดิโอบ้าง แต่ส่วนใหญ่เล่นเกม เข้าเว็ป ส่วนตัวแทน Monitor ได้สบายๆ

มี FreeSync Premium Pro ผมใช้ RTX4080 เปิด Gsync + VRR เล่นลื่นๆ เลยครับ

เคยใช้ LG Oled C2 อยู่พักนึง ผมใช้แล้วรู้สึกกลัวเบริน ใช้ไประวังไปไม่มีความสุขเลยขายมาเล่น MiniLED แทน

Comment

ต้องดู ระยะห่ าง จากจอด้วยนะ เพราะถ้าไม่ถอยให้พอดี
          อาจจะ เมื่อยคอ แบบนี้ได้

ถ้าคนที่ปรับตัวได้ จอ32" มันก็คือ จอ21:9 ที่ได้ความสูงเพิ่มขึ้น
          ได้พื้นที่ทำงาน เพิ่มขึ้น เอาไปดูหนัง+เล่นเกมส์ เต็มตามากขึ้น

แต่ความละเอียดขึ้นต่ำ 2K+ ไม่งั้นจะเห็น เม็ด Pixel ชัดขึ้น

Comment

Originally posted by sompolli View Post
            จะรู้ได้อย่างไรครับว่า เป็น miniled
            และมีระบบลดแสงสีฟ้า และ ระบบ flicker free มั๊ยครับ
            Samsung Qn90C เป็น miniled ด้วยมั๊ยครับ

90C คือรุ่นต่อจาก 90B ครับ เป็น Miniled

ส่วนระบบลดแสงสีฟ้า และ ระบบ flicker free
            จากรีวิวนี้ flicker free มีนะครับ อยู่ในหัวข้อ Motion https://www.rtings.com/tv/reviews/sa...0c-qn90cd-qled
            ส่วนลดแสงสีฟ้าผมหาไม่เจอครับ

Comment

สรุปแล้ว​ 2K.ขนาดจอ​ไม่เกี่ยง​ ค่าความถี่จอมาตรฐานตาม​ในคลิป​ Samsung.lg.​ Sharp
              Toshiba. ได้รุ่นไหนกันบ้างครับ​เอาที่​มี​0​ บริการ
              ครับ​ ส่วน​ Sony.ไม่ถามถึงครับ​แพงโหดมากๆ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
                ถ้าไม่มีคุณสมบัติลดแสดงสีฟ้า (low blue light) นี่ ทำให้ต้องคิดหนักเหมือนกันหากจะซื้อ
                แหะๆ...กรรม
                จอคอมพ์ 2-3 ตัวที่ซื้อมาในระยะ 6-7 ปีหลังมานี่ ผมเน้นคุณสมบัติ low blue light กับ flicker free เป็นสำคัญ

Originally posted by papk View Post

90C คือรุ่นต่อจาก 90B ครับ เป็น Miniled

ส่วนระบบลดแสงสีฟ้า และ ระบบ flicker free
                จากรีวิวนี้ flicker free มีนะครับ อยู่ในหัวข้อ Motion https://www.rtings.com/tv/reviews/sa...0c-qn90cd-qled
                ส่วนลดแสงสีฟ้าผมหาไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
                  ถ้าไม่มีคุณสมบัติลดแสดงสีฟ้า (low blue light) นี่ ทำให้ต้องคิดหนักเหมือนกันหากจะซื้อ
                  แหะๆ...กรรม
                  จอคอมพ์ 2-3 ตัวที่ซื้อมาในระยะ 6-7 ปีหลังมานี่ ผมเน้นคุณสมบัติ low blue light กับ flicker free เป็นสำคัญ

จอทีวี​ มันมีไม้ครับ​ ก็เสียวๆๆนะครับเงินมี​
                  แต่ตาพังแล้วซ่อมยากมาก

Comment

ผมเดินไปร้าน ชี้ตัวที่รองรับ 1080p มี HDMI 3 หัวที่ถูกที่สุด แล้วแบกกลับบ้านครับ จบ... ไม่ได้ดูอะไรทั้งนั้น
                    กลับบ้านเพิ่งมาเช็คกันว่า light bleed หรือเปล่า ดูแล้วก็ไม่มีปัญหา ทีวี Local brand ของแถบบัลข่าน ดูจากสีน่าจะพาแนล LG แต่สุดท้ายก็ปรับเองอยู่ดีล่ะน่อ

เรื่องแสงฟ้าก็ตามนี้ครับ https://www.aao.org/eye-health/tips-...out-blue-light
                    หมอตาผมบอกว่าอย่าเปิดแสงจ้ามาก เอาแค่มองเห็น เปิดไฟให้แสงในห้องสว่างพอ หยอดน้ำตาเทียมเมื่อตาแห้ง และพักสายตาบ่อย ๆ เท่านี้ก็ไม่มีปัญหา ผมทำงานคอมพ์ตลอดวัน สายตาเท่าเดิมมา 10 กว่าปีแล้ว
                    ออใช่ เวลาออกแดดอย่าลืมแว่นกันแดด แสงแดดน้อยขนาดไหมก็มีผล ถ้าอยากรักษาสุขภาพตาทำเท่านี้ก็พอครับ

ปล. เพิ่งจะมีทีวีกะเค้านี่ล่ะ พี่มาเยี่ยม เค้าอยากเล่น Kirby and the Forgotten Land จอใหญ่ ๆ เลยไปซื้อมา

Comment

Here's What Blue Light Actually Does To Your Body
                      https://www.youtube.com/watch?v=wGnRcX53XBQ

3.30 min computer Blue Light

Eye Doctors Debunk 13 More Vision Myths | Debunked | Science Insider
                      https://www.youtube.com/watch?v=0ZFtHzZqYDY
                      1.20 min Blue Light
                      Last edited by argu; 14 Sep 2023, 06:54:23.

Comment

ของผมมัวไปข้างหนึงแระ ต้องใส่แว่นกันสีฟ้า เปิด night light 34 x 125% ไม่ได้ช่วยเลยอะ ฮิฮิ

Comment

Originally posted by eddies89 View Post
                          ของผมมัวไปข้างหนึงแระ ต้องใส่แว่นกันสีฟ้า เปิด night light 34 x 125% ไม่ได้ช่วยเลยอะ ฮิฮิ
                          หยึย แว่นตากันแสงยุวี ตอนนี้เอาทีวี lg. มาต่อครับ
                          จอพังไปสองจอ เสียวจริง พอดีคลิปท่านนพ
                          มา แก อนุญาติให้แชร์ในกลุ่ม เรามาดืสคัส
                          กันก็เปน ประโยชน์มาก

Comment

Originally posted by argu View Post
                            Here's What Blue Light Actually Does To Your Body
                            https://www.youtube.com/watch?v=wGnRcX53XBQ

3.30 min computer Blue Light

Eye Doctors Debunk 13 More Vision Myths | Debunked | Science Insider
                            https://www.youtube.com/watch?v=0ZFtHzZqYDY
                            1.20 min Blue Light
                            ต้องศึกษากันหน่อยครับ

ขอบคุณหลายท่าน ที่มาให้ข้อมูล อาจไม่ได้ตอบทุกคนครับ ไม่ได้เปิดคอมใช้มือถือนะครับไม่ค่อยสะดวก
                            Last edited by micronz; 14 Sep 2023, 12:40:03.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                              ผมเดินไปร้าน ชี้ตัวที่รองรับ 1080p มี HDMI 3 หัวที่ถูกที่สุด แล้วแบกกลับบ้านครับ จบ... ไม่ได้ดูอะไรทั้งนั้น
                              กลับบ้านเพิ่งมาเช็คกันว่า light bleed หรือเปล่า ดูแล้วก็ไม่มีปัญหา ทีวี Local brand ของแถบบัลข่าน ดูจากสีน่าจะพาแนล LG แต่สุดท้ายก็ปรับเองอยู่ดีล่ะน่อ

เรื่องแสงฟ้าก็ตามนี้ครับ https://www.aao.org/eye-health/tips-...out-blue-light
                              หมอตาผมบอกว่าอย่าเปิดแสงจ้ามาก เอาแค่มองเห็น เปิดไฟให้แสงในห้องสว่างพอ หยอดน้ำตาเทียมเมื่อตาแห้ง และพักสายตาบ่อย ๆ เท่านี้ก็ไม่มีปัญหา ผมทำงานคอมพ์ตลอดวัน สายตาเท่าเดิมมา 10 กว่าปีแล้ว
                              ออใช่ เวลาออกแดดอย่าลืมแว่นกันแดด แสงแดดน้อยขนาดไหมก็มีผล ถ้าอยากรักษาสุขภาพตาทำเท่านี้ก็พอครับ

ปล. เพิ่งจะมีทีวีกะเค้านี่ล่ะ พี่มาเยี่ยม เค้าอยากเล่น Kirby and the Forgotten Land จอใหญ่ ๆ เลยไปซื้อมา
                              กำลังชั่งใจครับ จอคอม 1080P แอลจี จบ งบไม่แพงมากครับ
                              ตอนนี้ซื้อ มา 1 ตัวแล้ว

อีกห้องทำงานยามว่างจริง ยังใช้จอทีวี ไปก่อน ค่อยปีหน้า
                              จะเล่นทีวีจอยักษ์ 1080P ค่าความละเอียดมันเซ้ตได้ไม่ละเอียดเท่าจอคอม
                              หรือมีรุ่นอื่นอีกรึเปล่า หรือจอทีวี ควรจะ สองเค ขึ้นไป เพราะ สี่เค มีเหยียบหมื่น
                              ซึ่งก็คุยๆๆกันไม่เป้นไรเพื่อน ๆๆ มีงบเล่นเกมส์ สองเค ยัน สี่เค ก็เหมาะ ต้องมาดู เรื่อง
                              กันแสงสีฟั้าเพิ่มอีกครับ

Comment

Working...
                              X