Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดพัดลม ECS BLACK ยังไงกันมั่งเหรอครับ เอามาโชว์หน่อยจิ(ใครแหล่มๆ สวยๆ กันมั่ง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by boyro View Post
    เปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวันแล้วค้างนี่ ไม่ปกติแล้วครับ
    ไม่ปกติที่ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน หรือว่า ไม่ปกติตรงที่เครื่องค้างครับผม

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
      ไม่ปกติที่ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน หรือว่า ไม่ปกติตรงที่เครื่องค้างครับผม
      เรื่องค้างเซะ เรื่องเปิดทั้งวัน หลายบ้านเค้าก็ทำกันอันนี้ไม่แปลก

Comment

Originally posted by boyro View Post
        เรื่องค้างเซะ เรื่องเปิดทั้งวัน หลายบ้านเค้าก็ทำกันอันนี้ไม่แปลก
        ออ เหรอครับ อิอิ ความจริงแล้วตอนนี้ผมสงสัยหลายประเด็นครับผม
        1. NB มันร้อนเกินไปหรือเปล่า
        2. MB มันมีอะไรม่ชอบมาพากลกับ Sound Blaster Lvie 5.1 หรือเปล่า หรือว่ามันต้องใช้ Sound Onboard เท่านั้นแบบประมาณว่า มีให้แล้วนะ ดีด้วย ทำไมไม่ใช้วะ
        3. เกี่ยวกับ PSU หรือเปล่า
        4. เป็นเพราะ HDD หรือเปล่า(อันนี้น่าจะไม่เกี่ยวแล้วครับ เพราะว่ามันค้างเหมือนการ์ดจอเป็นอะไรสักอย่าง อยู่ดีๆ จอก็ดับไปเลยทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไร บางทีเล่นเน็ตอยู่ ฟังเพลง เลยยังไม่แน่ใจ)
        5. หรือว่าเป็นเพราะผมปิด HD Audio ใน bios หรือเปล่า
        6. หรือว่าการ์ดเสียงผมเสีย (อันนี้ไม่แน่ แต่เท่าที่เล่นมาก็ยังไม่เคยค้างอีกเลย เหมือนเดิมปกติ แต่ก็ไว้ใจไม่ได้ เพราะว่าชมหน่อยว่าไม่ค้าง ผ่านไปสามวัน ค้างเหมือนเดิม)
        7. หรือว่าเราจับ MB มาเป็นรุ่น Ultra เลยเจอ โบนัส เข้า เพราะว่ามันเป็น Rev แรกๆ ด้วย

ปล. หรือเพราะว่ามันเป็นกรรม คิดมาแล้วกลุ้ม ว่าจะลองติดพัดลมก่อนเนี่ยแหละครับผม คิดมาแล้วหนักใจ รู้อย่างนี้น่าจะรอีกหน่อย แล้วรอเล่น MSI ดู เคยใช้แล้วไม่ได้ Modify เพิ่มเลย เครื่องเดิมก็ MSI ใช้มานานกว่า 7 ปีแล้ว พึ่งพังไป (คิดว่าเครื่องส่วนมากที่ใช้ต่อจากนี้คงไม่เกิน 2 ปีเปลี่ยนอ่าครับผม)

Comment

oc เยอะไปป่าว

Comment

CPU ร้อนเกินก็ค้างได้
            ซิ้งที่เมนบอร์ร้อนเกินก็ค้างได้
            ไดเวอร์การ์ดจอ ก็ทำให้ค้างได้
            HDD มี Bad ก็ค้างได้

ที่น่าสงสัยที่สุดคือ ไดร์เวอร์การ์ดจอ
            ส่วนเรื่องSound ไม่น่าใช่ จะมีปัญหาก็คือ มันหาไม่เจอ ลองดูก็ได้ ถอดSoundออก แล้วใช้ Onbroad ดูครับ
            ของผม CPU 128 องศา ยังไม่ดับเลย อิ อิ

Up BIOS ตัวล่าสุดแล้วเพี้ยนเลย แต่ผิดสังเกตที่กินไฟน้อยลง

Comment

Originally posted by pandaranger007 View Post
              oc เยอะไปป่าว
              ไม่ได้ OC ครับผม เดิมๆ เลยแล้วใช้ C&Q ด้วยครับ ส่วนอุณหภูมิสูงสุดแค่ 62 องศาครับผม

CPU ร้อนเกินก็ค้างได้
              ซิ้งที่เมนบอร์ร้อนเกินก็ค้างได้
              ไดเวอร์การ์ดจอ ก็ทำให้ค้างได้
              HDD มี Bad ก็ค้างได้

ที่น่าสงสัยที่สุดคือ ไดร์เวอร์การ์ดจอ
              ส่วนเรื่องSound ไม่น่าใช่ จะมีปัญหาก็คือ มันหาไม่เจอ ลองดูก็ได้ ถอดSoundออก แล้วใช้ Onbroad ดูครับ
              ของผม CPU 128 องศา ยังไม่ดับเลย อิ อิ

Up BIOS ตัวล่าสุดแล้วเพี้ยนเลย แต่ผิดสังเกตที่กินไฟน้อยลง
              ขอบคุณครับผม
              - Sink NB ร้อนเกินเนี่ยต้องแก้เป็นอย่างแรกเลยครับ เพราะ่ว่าจัับดูกี่ครั้งก็ยังร้อนไม่เปลี่ยนแปลงครับผม ร้อนมากๆ ด้วย ไม่ได้ OC ยังขนาดนี้ไม่อยากคิดเลยครับว่าถ้าทำแล้วจะขนาดไหน หรือมันค้างเพราะ C&Q อ่าครับเนี่ย

- สว่นเรื่อง Driver เคยใช้มา 2 ตัวครับผม 9.2 กับ 8.9 ปุจจุบันซึ่งได้มาจากแผ่นที่แถมมารพร้อมกับ MB หรืออาจเป็นเพราะว่าผม Share Ram ให้การ์ดจอแบบ Auto หรือเปล่าครับผม

- แล้วเรื่อง HDD มี Bad เนี่ยอาการค้างน่าจะไม่ใช่ จอกลายเป็นสีดำไปเลยอ่าครับ เหมือนว่าเปลี่ยน Refresh Rate หรืออะไรสักอย่างครับ แล้วก็ชะงักไปเลย แทนที่โดยปกติเนี่ยถ้าค้างเพราะ HDD เกิด Bad เนี่ยมันน่าจะเหลือหน้าจอเก่าไว้สิครับ แบบว่าค้างแบบยังมีภาพ อยู่ไม่ใช่จอดำไปเลยอย่างนี้ (แปกลอย่างครับผม หาด้วย HD Tune Pro ไม่เจอครับผม แต่ว่าถ้าหาด้วย SpinRite เจอครับผม ระบุตำแหน่งได้ด้วย แล้วโปรแกรมก็หยุดเลยไม่ทำงานต่อต้องกดปุ่ม Reset อย่างเดียว)

- ส่วนเรื่อง Sound นั้นมองเห็นปกติครับผม ผมปิด HD Audio บนบอร์ดครับผม แล้วใช้ Driver ของ kX Audio Driver 5.10.0.3541 ครับผม ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับเนี่ย

CPU Clock ต่ำสุด สูงสุดครับผม เปิด C&Q ครับผม

อุณหภูิมิที่ได้ครับผม ไม่เกิน 60 องศาครับ

ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับผม แนะนำได้นะครับ ไม่รู้จะไปทางไหนแล้วเหมือนกัน เมื่อวานก็มัวแต่ไปกินเนื้อย่างที่ร้าน Giant เลยไม่ได้ไปซื้อเลยครับผม พัดลม socket370/462 อ่าครับ

ปล. ท่านใดมี พัดลม socket370/462 จะขายติดต่อมาหน่อยก็ไ้ด้ครับผม เพราะว่าถ้าไปหาเองเนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าจะหาได้หรือเปล่า เพราะนึกไม่ออกเลยว่าจะไปหาที่ไหนได้ Pantip มีก็ไม่รู้ว่าร้านไหน
              Last edited by iamtheone; 25 Mar 2009, 10:28:06.

Comment

ได้ลง AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 , AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4 , AMD Cool'n'Quiet หรือป่าวครับ

Comment

ติดตามนี้ครับ พัดลมเก่าๆ เอามาโม

Comment

ได้ลง AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 , AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4 , AMD Cool'n'Quiet หรือป่าวครับ
                    เรียบร้อยแล้วครับผม แต่เย็นวันนี้เปิดทิ้งไว้ ปรากฏว่า ไม่ค้างครับผม

งงๆ กับมันแล้วเนี่ย แต่ว่าจะ Modify เหมือนเดิมครับ ซื้อพัดลมมาแล้ว หาพัดลมของ CPU ไม่ได้เลยครับผม เลยซื้อพัดลมธรรมดามา ไม่แรงเท่าไรเลย

Comment

พัดลม ต้องหาที่รอบสูงๆครับ ซัก 7000 รอบ แหล่ม ตามร้านที่ขายพัดลมโดยเฉพาะ แต่ที่ซื้อนั่นที่1000ทิป งามวงวานครับ มีอยู่ร้าน1 ขายพัดลมล้วนๆ เลือกเอาได้เลย

Comment

7000 รอบเจ๋งมากครับ

แพงมั้ยเนี่ย

ตอนนี้ 790GXM-AD3 ซิ้งแถวยาวร้อนมาก ขนาดเปิดแอร์ ดึกๆเย๋นสุด 39

เปิดทิ้งไว้มาซัก10โมง-11โมง 45-47 เลย
                        อากาศบ้านเราแปลกจิง อยากเห็นหน้าตา 7000 รอบจังคับหุหุ
                        พันทิพประตูน้ำ จะเจอมั้ยเนี่ย
                        Last edited by kittichart; 26 Mar 2009, 00:29:53.

Comment

พัดลม ต้องหาที่รอบสูงๆครับ ซัก 7000 รอบ แหล่ม ตามร้านที่ขายพัดลมโดยเฉพาะ แต่ที่ซื้อนั่นที่1000ทิป งามวงวานครับ มีอยู่ร้าน1 ขายพัดลมล้วนๆ เลือกเอาได้เลย
                          วันนี้ได้พัดลมมาแล้วครับผม จัดการติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เป็นพัดลมจากร้าน TCT ครับ ตัวละ 120 เห็นบอกว่าเป็นพัดลมรอบสูง อีกตัวเห็นรอบ 6000 แต่ไม่แน่ใจว่าใหญ่เกินไปหรือเปล่า เลยเอาตัวเล็กรอบสูงมา แรงดีครับ พอดีเป๊ะ ๆ เลย ทำการติดตั้งแบบท่าน gearhank เป็นที่เรียบร้อย แน่นหนาดีครับผม

ปล. รอดูการรายงานผลครับผม ว่ายังค้างอีกเหมือนเดิมหรือเปล่า ถ้ายังค้างเนี่ย คงต้องคิดกันใหม่แล้วครับผม ว่าเป็นเพราะอะไร
                          Last edited by iamtheone; 26 Mar 2009, 00:44:38.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            เนียน
                            อัดไฟโหดๆ แบบนี้เย็นดี หิหิหิ (ผ่านการตรวจสอบจาก อย. ละ ว่าแจ่มจริง)

เหมือนกันเลยครับ

Comment

คุยอะไรกันอ่ะ ใครค้างๆ เหรอ 0 0"

Comment

ตัวใหญ่นะครับ ที่ NB ราคา150หรือ 180บ. นี่แหระ ซื้อมานานจำไม่ได้แระ ทีแรงใช้ 3m ปัจจุบัน ใช้ Cable Tie รัดกะตัวซิ้งเลยครับ เพราะช่วงหน้าหนาว มันเดินรอบต่ำ แล้วมันครางจนน่ารำคาญ

Comment

Working...
                                X