Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>>>> AMD Ryzen 7000 series Club <<<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Amd ก็ปรับตัว ยูครับ 2023 นี่ได้ instinct card
    ขายสบายตัวตามเขียว อินเทล ยังเจ็บปลดคนงานไปปลายปี กระทู้หน้าพูด arm amd sumsung หน่อยครับ
    https://www.mreport.co.th/news/news/...ost-in-Q1-2023

สิ้นปี ลอยแพ

ที่แข็งสุดก็คงต้องยกให้ Nvidia ไม่มีการให้ออกเลย

ส่วน AMD หลังปรับโครงสร้างเมือปี 2014 ก็เล้กลงเยอะ 2023
    กำลังซื้อ พีซี โน้ตบุ้คหดตัวเพราะซื้อไปหมดแล้วในช่วงโควิด ยาวสิครับ

amd เลยได้อานิสงค์ เดินตามลุงเจ็คหวง ไม่ตกเทรนด์ ไม่ต้องปลดคนงาน
    Last edited by micronz; 26 Feb 2024, 22:26:08.

Comment

• AM5 อาจจะอยู่ไม่นาน นะ เดาล้วนๆๆ แต่ดูจากการใช้พลังงาน
      และ ไหนจะ npu ที่เพิ่มเข้ามาครับ

ปัญหาใหญ่น่าจะเรื่องพื้นที่ของ am5 ที่งกมาก

apu amd เจนต่อๆๆ ไปจะเปลี่ยนจาก โมโนลิทิค มาใช้ ชิปเลต

แต่เป้นห่วงฝั่ง ARM ว่า amd จะพัฒนาทันไหม กำหนดปี 2025 เนี่ย

Comment

• Cortex X4 X5 เลยไปดาวอังคาร และ แต่ X86 64 ยังแดกไฟสวาปามเหมือน เดิม

ความหวัง ถ้าแซวกัน ก็ ความหวังติ่ง X86 ขึ้นอยุ่กับ อินเทลว่าจะพัฒนา X86 S มาสุ้กับ เพียว 64บิต เร็วแรงประหยัดไฟอย่าง Cortex X4

พยายามหน่อยนะอินเทล ทั้งสองบริษัทได้สวิตชมาใช้ pS5 โซนี่ยังร้อนจะสิลิโคนละลาย
        Last edited by micronz; 3 Mar 2024, 17:07:42.

Comment

• 7800 X3D ในคลิปบังก็ตอบชัด ด้านเกมมิ่ง ผลเทสต์ทั่วโลกก็ตอบชัด ไอ้เทสต์ มัวไม่เปิด เกมมิ่งโหมด ใน 7950X 3D โดนแฉด้วยตัว 7800X3D ว่ายันหน้า 14900K
          ซีพียุตัวนี้ถุกเลือกใช้ใน ทัวนาเม้นต์ เกมส์
          ---------------------------------
          3D vcacheยังมี บางคน ท่องจำว่าต้องไว้เล่นเกมส์เท่านั้นอีก ไม่ดูผลทดสอบ
          7950X3D งาน 3D render แจ่มไม่แพ้ 7950X เลยสงสัยต้องรอเจนหน้า
          ZEN5 3D มาตบกบาลและเรื่อง ซีพียูเล่นเกมส์ ทำงานบางอย่างก็ไม่ต่างจากตัว X
          https://wccftech.com/amd-ryzen-7-780...or-tournament/

สรุปคร่าวๆๆ เผื่องง

7800X3D เน้นเกมส์
          7950X 3D เล่นเกมส์เด่นมาก ทำงาน เรนเดอร์ งานสามมิติ ก็ดีมากเช่นกันครับ ตรงนี้เด่นกว่าเรือธงอินเทล

ส่วนงาน วีดีโอ ฟากอินเทล พระเอกพระรอง อันนั้นเด่นชัดแรงกว่า zen4 ทุกตัวแน่นอน
          Last edited by micronz; 18 Mar 2024, 00:18:48.

Comment

• สวัสดีครับผมไม่ได้เข้าเวปมานานเลยพอดีเห็นมีคลับ AM5 พอดีเปลี่ยนสเปคใหม่จากเดิม 1600 โดดข้ามรุ่นมา 7800x3d เลยเดี๋ยวค่ำค่อยมาอัพ cpu-z และกันนะครับ

Last edited by lovenano; 5 Apr 2024, 21:05:43.

Comment

• Originally posted by lovenano View Post
              สวัสดีครับผมไม่ได้เข้าเวปมานานเลยพอดีเห็นมีคลับ AM5 พอดีเปลี่ยนสเปคใหม่จากเดิม 1600 โดดข้ามรุ่นมา 7800x3d เลยเดี๋ยวค่ำค่อยมาอัพ cpu-z และกันนะครับ
              จัดมาครับ​ ชุดลมเย็นๆๆๆ​ตัวเกรียน​ 7800 3d
              มีคนบอก​amd.พลาดทํามาแต้บ​ง่าย​ๆๆ​ไม่รู้ยัง
              แต้บอีกไมเนะขายดีจัด55

Comment

• Originally posted by micronz View Post

จัดมาครับ​ ชุดลมเย็นๆๆๆ​ตัวเกรียน​ 7800 3d
                มีคนบอก​amd.พลาดทํามาแต้บ​ง่าย​ๆๆ​ไม่รู้ยัง
                แต้บอีกไมเนะขายดีจัด55
                ส่วนใหญ่ที่แต๊บคือไปลากมันเดิมๆนี้ก็เหลือๆแล้วใช้ยาวๆอีก 5 6 ปีค่อยเปลี่ยนทีนี้

Comment

• Originally posted by lovenano View Post

ส่วนใหญ่ที่แต๊บคือไปลากมันเดิมๆนี้ก็เหลือๆแล้วใช้ยาวๆอีก 5 6 ปีค่อยเปลี่ยนทีนี้
                  มันแต้บเพราะไบออส กากก ช่วงแรกๆๆ ครับ ผุ้ใช้ฝั่ง amd เองนี่ บลัฟ ใส่เป้นชุด ครับ ไม่ใช่คนใช้อินเทลไรเลย
                  อาจจะใช้สองค่าย ด้วย ช่วงนี้ข่าวอินเทล มาเรือ่ยๆๆ เงียบ เป่าสากครับ

คนใช้อินเทล อย่างเดียวเค้าไม่ค่อยมาอะไรกับไรเซ่น เพราะรุ้ว่าฟอร์ม สดดี
                  ---------------------------------------------
                  ที่แต้บคือปล่อย pbo ไฟสูงไปไบออสช่วงแรกๆๆครับ ลาก โอซีไม่ได้นะครับรุ่นนี้เผื่อไม่ทราบ
                  ไบออส รุ่นใหม่ๆๆล่าสุดok แล้วครับปล่อย pbo ไม่แต้บ
                  Last edited by micronz; 6 Apr 2024, 16:38:34.

Comment

• เดะ หลัง วันที่ 14 อัพ cpu z ให้นะครับ

Comment

• ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีหน่อย เปิด สแกนไวรัสไว้ แล้ว เข้าฟอร์ม Overclockzone ไม่ได้ครับ

ต้องแก้ไขยังไง

ขึ้นแบบนี้ ใครรู้ ช่วยบอกวิธีแก้ให้ทีครับ เซ็งมาก เข้าดูกระทู้ จะโพสไม่ได้เลย ไม่รู้จะไปตั้งโพสที่ไหน ถามในห้องนี้แล้วกันครับ

Comment

• ไม่ค่อยสะดวกเดอะ ฟูลวันที่ 16 กลับ้านตอบช้านิด

Comment

• Originally posted by THEFOOL View Post
                          ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีหน่อย เปิด สแกนไวรัสไว้ แล้ว เข้าฟอร์ม Overclockzone ไม่ได้ครับ

ต้องแก้ไขยังไง

ขึ้นแบบนี้ ใครรู้ ช่วยบอกวิธีแก้ให้ทีครับ เซ็งมาก เข้าดูกระทู้ จะโพสไม่ได้เลย ไม่รู้จะไปตั้งโพสที่ไหน ถามในห้องนี้แล้วกันครับ
                          แก้ได้ยังเดอะ ฟูล ขอโทษ ที่ครับยุ่งมากเลย พึ่งได้กลับบ้านเดะก็ต้อง เดินทางต่ออีกแล้วครับ
                          เอ้อๆๆๆๆ

Comment

• ซ้ำ ขออภัย
                            Last edited by micronz; Yesterday, 02:04:33.

Comment

• ตั้งแต่ สมัย 5800 X3D ฟอร์เกมเมอร์ และ ซึ่งแรงแค่บางเกมส์ ก็มีคนบ่น มาว่าไม่ work
                              แรงไม่เสร็จเหมือน อัด clock เห้นผลทุกเกมส์ ชัีวร์ กว่า แล้วเป็น ไง ล่ะทีนี้

ผมเคยบอกแล้วว่า 3d vcache คือ innovation เกมส์จะต้องปรับตัวหันมาใช้ประสิทธิภาพ
                              จาก แคช ยักษ์ ออปติไมซ์ให้ได้ จะดีกว่า การอัดคล้อกสุง ๆๆ ซึ่งไม่เกี่ยวว่าเป็น ค่ายไหน
                              หรอก amd ทำก็ไม่เกิด ผลดี อัดคล้อก มาสูงๆๆ สุดท้าย ก็ เนิร์ฟ อยุ่ดีและ
                              amd ก็ดันต่อกับ Ryzen 7000 วีแคช ที่เปิดมาว 10 วันแรก บินกันเลยทีเดียว
                              ผมก็หน้าด้านแก้ตัวต่อว่า ความผิดพลาดนะ เจนสองพลาด เดะเจนสาม ต้อง นิ่ง ไรเซ่นวีแคช
                              ผลจากการแก้ไบออส ใหม่ ไม่ให้ pbo ไฟไม่พุ่งเกินไป จาก วันที่เปิดตัวมานิ่งๆๆ ดีขึ้นเยอะ
                              ออกไบออสมาแก้ ก็จบหายบินกันไป ประสิทธิภาพไม่ได้ร่วงด้วย
                              -----------------------------------------------
                              และจากคำทำนายว่า ปั่นคล้อกไม่ดี หรอก ผมค้านมาตลอดกับแนวทางอินเทล
                              ที่แรงแบบปั่น คล้อก มันไม่ควรทำ แล้วก็ไม่พลาดจริงๆๆ สุดท้ายก็โดน แครชกระจาย
                              ไหนจะปัญหา big little ไม่รู้เกลี้ยงยัง

-----------------------------------------------
                              คอมเม็นต์ นี้่จะทิ้งท้ายคำทำนายต่อไป อีกนะว่า

GEN15 อินเทลจะไปในทิศทางแบบ stable มากขึ้น โครงสร้างซีพียุ ชิพเล้ต
                              อินเทลผมเห็นด้วยอย่างมาก และไม่ว่าผลออกมาจะ ชนะหรือแพ้ ไรเซ่น 9000
                              ทั้งตระกูล แต่ขอทำนาย ว่า มันจะเรียกศรัทธา คืนมาแบบไม่มี เนิร์ฟ
                              ย้ำ เสมอ แพ้ แต่เสถียร ลดราคาขาย เป็นวิธีที่amd ก็ทำมาตลอด สมัยแพ้
                              ได้ใจกว่าเยอะ ครับ คอยดูกัน arrow lake
                              แนวโน้มคาดเดานะครับ เจนนี้ น่าจะเป้น X86-64 ต่อ X86-S เชื่อว่าไม่น่าเสร็จทันครับ
                              ต้องแก้ปัญหาหลายเรื่องที่เกิดในเจน 13-14 ด้วย ไหนจะ tile ไหนส่งไปโรงงานไหน
                              แต่ ยีลเล็ต อีนเทล จะดีขึ้นมาก
                              Last edited by micronz; Yesterday, 02:08:03.

Comment

• อีกเรฟ ทิ้งค้างไว้ เรื่งอ 3D VCACHE เจน 3 ไว้ว่างค่อย มาพล่ามให้ฟังกันต่อนะครับ
                                ผมยังไม่ได้อัพเดท ข่าวสารเชิงลึกไรหรอก แต่จะมีบทวิเคราะห์และคำทำนายให้ได้ฟังกัน

Comment

Working...
                                X