Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>>>> AMD Ryzen 7000 series Club <<<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Amd ก็ปรับตัว ยูครับ 2023 นี่ได้ instinct card
    ขายสบายตัวตามเขียว อินเทล ยังเจ็บปลดคนงานไปปลายปี กระทู้หน้าพูด arm amd sumsung หน่อยครับ
    https://www.mreport.co.th/news/news/...ost-in-Q1-2023

สิ้นปี ลอยแพ

ที่แข็งสุดก็คงต้องยกให้ Nvidia ไม่มีการให้ออกเลย

ส่วน AMD หลังปรับโครงสร้างเมือปี 2014 ก็เล้กลงเยอะ 2023
    กำลังซื้อ พีซี โน้ตบุ้คหดตัวเพราะซื้อไปหมดแล้วในช่วงโควิด ยาวสิครับ

amd เลยได้อานิสงค์ เดินตามลุงเจ็คหวง ไม่ตกเทรนด์ ไม่ต้องปลดคนงาน
    Last edited by micronz; 26 Feb 2024, 22:26:08.

Comment

• AM5 อาจจะอยู่ไม่นาน นะ เดาล้วนๆๆ แต่ดูจากการใช้พลังงาน
      และ ไหนจะ npu ที่เพิ่มเข้ามาครับ

ปัญหาใหญ่น่าจะเรื่องพื้นที่ของ am5 ที่งกมาก

apu amd เจนต่อๆๆ ไปจะเปลี่ยนจาก โมโนลิทิค มาใช้ ชิปเลต

แต่เป้นห่วงฝั่ง ARM ว่า amd จะพัฒนาทันไหม กำหนดปี 2025 เนี่ย

Comment

• Cortex X4 X5 เลยไปดาวอังคาร และ แต่ X86 64 ยังแดกไฟสวาปามเหมือน เดิม

ความหวัง ถ้าแซวกัน ก็ ความหวังติ่ง X86 ขึ้นอยุ่กับ อินเทลว่าจะพัฒนา X86 S มาสุ้กับ เพียว 64บิต เร็วแรงประหยัดไฟอย่าง Cortex X4

พยายามหน่อยนะอินเทล ทั้งสองบริษัทได้สวิตชมาใช้ pS5 โซนี่ยังร้อนจะสิลิโคนละลาย
        Last edited by micronz; 3 Mar 2024, 17:07:42.

Comment

• 7800 X3D ในคลิปบังก็ตอบชัด ด้านเกมมิ่ง ผลเทสต์ทั่วโลกก็ตอบชัด ไอ้เทสต์ มัวไม่เปิด เกมมิ่งโหมด ใน 7950X 3D โดนแฉด้วยตัว 7800X3D ว่ายันหน้า 14900K
          ซีพียุตัวนี้ถุกเลือกใช้ใน ทัวนาเม้นต์ เกมส์
          ---------------------------------
          3D vcacheยังมี บางคน ท่องจำว่าต้องไว้เล่นเกมส์เท่านั้นอีก ไม่ดูผลทดสอบ
          7950X3D งาน 3D render แจ่มไม่แพ้ 7950X เลยสงสัยต้องรอเจนหน้า
          ZEN5 3D มาตบกบาลและเรื่อง ซีพียูเล่นเกมส์ ทำงานบางอย่างก็ไม่ต่างจากตัว X
          https://wccftech.com/amd-ryzen-7-780...or-tournament/

สรุปคร่าวๆๆ เผื่องง

7800X3D เน้นเกมส์
          7950X 3D เล่นเกมส์เด่นมาก ทำงาน เรนเดอร์ งานสามมิติ ก็ดีมากเช่นกันครับ ตรงนี้เด่นกว่าเรือธงอินเทล

ส่วนงาน วีดีโอ ฟากอินเทล พระเอกพระรอง อันนั้นเด่นชัดแรงกว่า zen4 ทุกตัวแน่นอน
          Last edited by micronz; 18 Mar 2024, 00:18:48.

Comment

• สวัสดีครับผมไม่ได้เข้าเวปมานานเลยพอดีเห็นมีคลับ AM5 พอดีเปลี่ยนสเปคใหม่จากเดิม 1600 โดดข้ามรุ่นมา 7800x3d เลยเดี๋ยวค่ำค่อยมาอัพ cpu-z และกันนะครับ

Last edited by lovenano; 5 Apr 2024, 21:05:43.

Comment

• Originally posted by lovenano View Post
              สวัสดีครับผมไม่ได้เข้าเวปมานานเลยพอดีเห็นมีคลับ AM5 พอดีเปลี่ยนสเปคใหม่จากเดิม 1600 โดดข้ามรุ่นมา 7800x3d เลยเดี๋ยวค่ำค่อยมาอัพ cpu-z และกันนะครับ
              จัดมาครับ​ ชุดลมเย็นๆๆๆ​ตัวเกรียน​ 7800 3d
              มีคนบอก​amd.พลาดทํามาแต้บ​ง่าย​ๆๆ​ไม่รู้ยัง
              แต้บอีกไมเนะขายดีจัด55

Comment

• Originally posted by micronz View Post

จัดมาครับ​ ชุดลมเย็นๆๆๆ​ตัวเกรียน​ 7800 3d
                มีคนบอก​amd.พลาดทํามาแต้บ​ง่าย​ๆๆ​ไม่รู้ยัง
                แต้บอีกไมเนะขายดีจัด55
                ส่วนใหญ่ที่แต๊บคือไปลากมันเดิมๆนี้ก็เหลือๆแล้วใช้ยาวๆอีก 5 6 ปีค่อยเปลี่ยนทีนี้

Comment

• Originally posted by lovenano View Post

ส่วนใหญ่ที่แต๊บคือไปลากมันเดิมๆนี้ก็เหลือๆแล้วใช้ยาวๆอีก 5 6 ปีค่อยเปลี่ยนทีนี้
                  มันแต้บเพราะไบออส กากก ช่วงแรกๆๆ ครับ ผุ้ใช้ฝั่ง amd เองนี่ บลัฟ ใส่เป้นชุด ครับ ไม่ใช่คนใช้อินเทลไรเลย
                  อาจจะใช้สองค่าย ด้วย ช่วงนี้ข่าวอินเทล มาเรือ่ยๆๆ เงียบ เป่าสากครับ

คนใช้อินเทล อย่างเดียวเค้าไม่ค่อยมาอะไรกับไรเซ่น เพราะรุ้ว่าฟอร์ม สดดี
                  ---------------------------------------------
                  ที่แต้บคือปล่อย pbo ไฟสูงไปไบออสช่วงแรกๆๆครับ ลาก โอซีไม่ได้นะครับรุ่นนี้เผื่อไม่ทราบ
                  ไบออส รุ่นใหม่ๆๆล่าสุดok แล้วครับปล่อย pbo ไม่แต้บ
                  Last edited by micronz; 6 Apr 2024, 16:38:34.

Comment

• เดะ หลัง วันที่ 14 อัพ cpu z ให้นะครับ

Comment

• ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีหน่อย เปิด สแกนไวรัสไว้ แล้ว เข้าฟอร์ม Overclockzone ไม่ได้ครับ

ต้องแก้ไขยังไง

ขึ้นแบบนี้ ใครรู้ ช่วยบอกวิธีแก้ให้ทีครับ เซ็งมาก เข้าดูกระทู้ จะโพสไม่ได้เลย ไม่รู้จะไปตั้งโพสที่ไหน ถามในห้องนี้แล้วกันครับ

Comment

• ไม่ค่อยสะดวกเดอะ ฟูลวันที่ 16 กลับ้านตอบช้านิด

Comment

Working...
                        X