Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเล่นชุดลมแล้วเจอปัญหา ลวดที่ตรึงพัดลมกับฮีตซิ้งค์ แข็งตึงมากดึงยากนิ้วแทบขาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

DR4 ผมซื้อมาพร้อม 5900X อ่ะลุง แล้วผมไม่ได้อ่านร้านที่ขายซิ้งดีๆด้วย ว่ามันเปลี่ยนจาก 135mm เป็น 120 mm ก็เลยตามเลย ไซเรนวิงค์ 3 มันแถมมากับซิ้ง 1 ตัว กับ ผมซื้อเพิ่มประกับด้านหลัง เพิ่มอีก 1 ตัว 700 กว่าบาท ซึ่งตอนนั้นน่าจะต้นปีมั้งนานแล้วหล่ะ สวน ไซเรนวิงค์ 4 ผมเพิ่งเปลี่ยน ไปวันก่อนมัน ออกใหม่แหล่ะลุงแถมรีวิวกันเฟี้ยวฟ้าว ผู้บริโภคก็ต้องเป็นเหยื่อธรรมดา ใส่แล้วดีจิงเย็นลงจริง เสียงเงียบ แต่ไม่ถึงกับ WOW ถ้าไม่เดือดร้อนเงินก็ใส่ๆไปเถอะ ซื้อความสุข
    Last edited by nesmo; 9 Dec 2022, 19:21:04.

Comment

Originally posted by nesmo View Post
      DR4 ผมซื้อมาพร้อม 5900X อ่ะลุง แล้วผมไม่ได้อ่านร้านที่ขายซิ้งดีๆด้วย ว่ามันเปลี่ยนจาก 135mm เป็น 120 mm ก็เลยตามเลย ไซเรนวิงค์ 3 มันแถมมากับซิ้ง 1 ตัว กับ ผมซื้อเพิ่มประกับด้านหลัง เพิ่มอีก 1 ตัว 700 กว่าบาท ซึ่งตอนนั้นน่าจะต้นปีมั้งนานแล้วหล่ะ สวน ไซเรนวิงค์ 4 ผมเพิ่งเปลี่ยน ไปวันก่อนมัน ออกใหม่แหล่ะลุงแถมรีวิวกันเฟี้ยวฟ้าว ผู้บริโภคก็ต้องเป็นเหยื่อธรรมดา ใส่แล้วดีจิงเย็นลงจริง เสียงเงียบ แต่ไม่ถึงกับ WOW ถ้าไม่เดือดร้อนเงินก็ใส่ๆไปเถอะ ซื้อความสุข
      สรุปคือคุณจ่าย ค้า พัดลม 120 mm เพิ่มแค่ใบเดียวนะครับ โอเคนึกว่าจ่ายไป 2 ใบ สรุปคือเค้าเปลี่ยน ตัวหน้า 135 ให้คุณไป 120 mm. ก็แล้ว ไป ผมนึกว่าโดนโกงค่า ใบพัดลมครับ
      ตัว 120 mm. หน้าถ้ามันปั่น ได้มากกว่า 1300- 2000 รอบถือว่าโอเคครับถือว่า แก้ปัญหาจุดอ่อน ตัวใบพัด เดิม 135 mm. ที่ช้าและร้อนครับครับผม

Comment

ตามนั้นเลยลุง ว่ากันทีเปลี่ยนยกชุดเครื่องใหม่ ซีรี่ย์ 8000 9000 ไปเลย

Comment

Originally posted by คิม View Post

ลุงอย่าไปดูเนื้อในมากนักครับ เดี้ยวจะติดกับดักทางความคิดเปล่าๆ ผมเข็ดแล้วละครับพัดลมราคาแพงๆ หาซื้อพัดลมราคาไม่แพงแต่คุณภาพดีดีกว่า เดี้ยวนี้เสินเจินเค้าพัฒนาเรื่องวัสดุไปไกลกว่าสมัยก่อนแล้ว
          เห็นคลิป Ak620 3 พัดลมมันจะโหดเกิน ยาวเกินไปมั่งนิครับ
          ส่วน OEM ผมยังไม่เคยเห็นเจ้าไหนกล้าใส่ชุดน้ำให้นะครับ เพราะเรื่องความเสถียรทนทานของชุดน้ำนี้แหละคือจุดอ่อนที่ไม่สามารถแก้ไขได้สมบูรณ์ ขนาดผมที่เล่นชุดน้ำยุคบุกเบิกของประเทศ ทั้งแบบปิดและแบบเปิดก็ยังเข็ดขยาดกับมันเลย เพราะผมใช้คอมแบบเปิด 24/7 ด้วยเลยไม่อยากเสี่ยงดวงละมั่ง
          เรือ่งพัดลม กระทู้นี้ อัพเดทกันยาวครับ

ก็รอ ขาเกี่ยวจากจีนอยู่จะเปลียน จาก ลวดยึด GAMMAX 400 แบบรัดจากรูร้อยบน พัดลม V2 เป็นลวดนั้น ร้อยจากรอร้อยด้าน ล่าง แบบ V1
          ลดแรงตรึงเกินเพราะ GAMMAX V1 ลวดสั้นใส่ง่ายกว่า ถ้าแก้ผ่านแล้วว่า จะหาตังค์ซื้อพัดลมเท่ห์ ๆๆมาเปลียนอยู่นะครับ
          ตอนนี้ เล็งไว้ตัว 1 แล้วให้แก้ปัญหาลวดก่อน

ซิ้งคื บริจาคครับ ได้ฟรี ก็ต้องแต่งให้สวยหน่อยที่ จริง ทรงซิ้งคื V2 สวยได้พัดลมเท่ห์ๆๆมาช่วยผ่านเลย
          ปัญหาแค่ลวดมันตึง เกินไปครับ

นี่ครับลวด รั ด แกมแม็ก 400 V1
          ลุงโอให้มาใช้ สองตัว ผมชอบ V2 นะขายึดสกรุ เสียแต่รวด ขึงรูบน ตรึงเปรี้ยะเลย
          -----------------------------------
          ใช้ลวดตรงล่างแบบนี้ครับน่าจะหมดปัญหา

---------------------------------
          แต่พัดลม ที่จะเปลี่ยนต้องคงแนว 2 รูร้อยระยะบนล่างด้วยล่ะครับ
          Last edited by micronz; 10 Dec 2022, 02:48:37.

Comment

Originally posted by nesmo View Post
            ตามนั้นเลยลุง ว่ากันทีเปลี่ยนยกชุดเครื่องใหม่ ซีรี่ย์ 8000 9000 ไปเลย

Silent wing 4 จัด มาด้วย 55พัดลมใบละ 1200 บาท คำถามคือเอาไปติดที่ไหน ครับ หล่อ เท่ห์ และแพง
            ตามที่ตานพว่า

FC ขนาดนี้อย่าลืม อวตารไปคุยกันที่ Bequited thailand หน่อย ผมก็ FC ตอนนี้มีเคส ฺBase 500 นี่ล่ะครับ
            --------------------------------------------
            https://www.facebook.com/bequietThailand/
            Last edited by micronz; 10 Dec 2022, 02:05:17.

Comment

พึ่งสั่งลวด ตรึงพัดลม 120 MM อันใหม่จากลาซาด้า
              ไว้แก้ปัญหา ให้ Deepcool gammax 400 และครับ

ต้องลวดตรึงแบบ ยาว เกี่ยวขอบบนด้วย ไม่งั้นใช้กับพัดลม
              เทพๆๆไม่ได้ด้วย

ตามที่ลุงเครซี่โอ แนะนำให้สั่ง ไป ใช้ได้จริง เกี่ยวพัดลมง่ายกว่าเดิมเยอะ
              ไม่บาดนิ้วแล้ว ราคาแรงเอาเรือ่ง คู่ละ 150 บาท เดะ อัพรูปให้ดู
              -------------------------------------------------------------------------------
              งานต่อไปสั่งพัดลมเท่ห์ จาก phantecs มาใส่ครับ
              สวยมากลุง คิม ป้ายยา ไว้ ของสวยไม่แพง งานเนื้อดีมาก
              คุณภาพ ตอนนี้แฟนเทค มี king fans 120 ที่ประสิทธิภาพถ้าชน น้อคตั้วด้วยอยู่รุ่นนึงครับ
              แบรนด์ นี้ไม่กระจอกเลย ตัวละ แค่ 200 กว่าบาท ครับ
              ได้ลวดดี แล้ว เปลียนดพัดลม งานเนี้ยบๆๆ ต่อ

เสป้คแบบนี้เลยนะลุง คิม ถูกงานดีที่จริงลดราคาแล้วครับ
              ป้ายยา เล่นๆๆ เห็นว่า ได้ id cooling ไปแล้ว
              Last edited by micronz; 19 Feb 2023, 01:25:31.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                พึ่งสั่งลวด ตรึงพัดลม 120 MM อันใหม่จากลาซาด้า
                ไว้แก้ปัญหา ให้ Deepcool gammax 400 และครับ

ต้องลวดตรึงแบบ ยาว เกี่ยวขอบบนด้วย ไม่งั้นใช้กับพัดลม
                เทพๆๆไม่ได้ด้วย

ตามที่ลุงเครซี่โอ แนะนำให้สั่ง ไป ใช้ได้จริง เกี่ยวพัดลมง่ายกว่าเดิมเยอะ
                ไม่บาดนิ้วแล้ว ราคาแรงเอาเรือ่ง คู่ละ 150 บาท เดะ อัพรูปให้ดู
                -------------------------------------------------------------------------------
                งานต่อไปสั่งพัดลมเท่ห์ จาก phantecs มาใส่ครับ
                สวยมากลุง คิม ป้ายยา ไว้ ของสวยไม่แพง งานเนื้อดีมาก
                คุณภาพ ตอนนี้แฟนเทค มี king fans 120 ที่ประสิทธิภาพถ้าชน น้อคตั้วด้วยอยู่รุ่นนึงครับ
                แบรนด์ นี้ไม่กระจอกเลย ตัวละ แค่ 200 กว่าบาท ครับ
                ได้ลวดดี แล้ว เปลียนดพัดลม งานเนี้ยบๆๆ ต่อ

เสป้คแบบนี้เลยนะลุง คิม ถูกงานดีที่จริงลดราคาแล้วครับ
                ป้ายยา เล่นๆๆ เห็นว่า ได้ id cooling ไปแล้ว
                ตามภาพของลุงขอนมันรุ่นอะไรนิครับ ใช่ Phanteks PH-F120SK 120mm ไหมครับ

Comment

https://phanteks.com/PH-F120SK-BBK.html
                  ตามลิ้งค์ เลยครับไม่มี RGB นะครับขายดี มาก
                  ----------------------------------------------------------
                  น่าจะใช่ครัีบลุงคิม ราคาหาดีๆๆใน ลาซาด้า 170 บาท รุ่นพี่มัน T30 ราคา พันกว่าบาทนะครับ
                  ตัวนั้นความเร็วแรง คือ เทพ พัดลม 120 mm ความเย้นทุบใบน้อคตั้วเลย

ราคาเต้มมัน สามร้อยกว่าบาทเดะเดือนหน้าสั่งไปดูครับ ได้ลวดแก้ ดีพคุล V2
                  ไม่บาดนิ้ว ดึงยากและครับ เกี่ยวขอบบน ด้วยใช้กับพัดลมแฟนเทคได้
                  Last edited by micronz; 19 Feb 2023, 04:43:12.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                    https://phanteks.com/PH-F120SK-BBK.html
                    ตามลิ้งค์ เลยครับไม่มี RGB นะครับขายดี มาก
                    ----------------------------------------------------------
                    น่าจะใช่ครัีบลุงคิม ราคาหาดีๆๆใน ลาซาด้า 170 บาท รุ่นพี่มัน T30 ราคา พันกว่าบาทนะครับ
                    ตัวนั้นความเร็วแรง คือ เทพ พัดลม 120 mm ความเย้นทุบใบน้อคตั้วเลย

ราคาเต้มมัน สามร้อยกว่าบาทเดะเดือนหน้าสั่งไปดูครับ ได้ลวดแก้ ดีพคุล V2
                    ไม่บาดนิ้ว ดึงยากและครับ เกี่ยวขอบบน ด้วยใช้กับพัดลมแฟนเทคได้
                    ขอบคุณครับลุงขอน หรือไปเล่นตัว RGB ดีไหมนิ ราคาก็น่าเล่นอีก ดู Spec มันใกล้ๆ ID-Cooling ที่ใช้อยู่ แต่น่าเอามาลองชะมัดเลย

Comment

Originally posted by คิม View Post

ขอบคุณครับลุงขอน หรือไปเล่นตัว RGB ดีไหมนิ ราคาก็น่าเล่นอีก ดู Spec มันใกล้ๆ ID-Cooling ที่ใช้อยู่ แต่น่าเอามาลองชะมัดเลย
                      ชอบ rgb เหรอครับแล้วแต่ส่วนตัว ผมพัดลมเคส Rgb. พัดลม cpu กระแสแต่งมาแนวไม่มีไฟแต่
                      พัดลมยี่ห้อพลาสติกดูพรีเมี่ยม ไม่ดูกรอบๆๆ
                      แบบแถมกับ sink นะครับ แล้วแต่ชอบละกัน

แนวแต่ง คอมละครับ ก็คงดูรอบพัดลมเป็นหลักครับ ถ้าเหมือนกันไม่ต้องเปลี่ยน ก็ได้ครับ

หรือจะไปคว้า t30. เรือธงของ phanteks เลย พัดลม 120 มม.
                      ​​แต่จะหนา สันลึกถึง30 มม. ปกติจะหนา 20 มม.ครับ
                      ค่า cfm สูงสุดชนะใบพัดลม น็อคตั้ว แต่ t30 ราคา
                      พันต้นๆๆ ครับ ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฮา ๆ
                      Last edited by micronz; 19 Feb 2023, 21:26:49.

Comment

Working...
                      X