Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเล่นชุดลมแล้วเจอปัญหา ลวดที่ตรึงพัดลมกับฮีตซิ้งค์ แข็งตึงมากดึงยากนิ้วแทบขาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเล่นชุดลมแล้วเจอปัญหา ลวดที่ตรึงพัดลมกับฮีตซิ้งค์ แข็งตึงมากดึงยากนิ้วแทบขาด

หันมาแก้ปัญหาไม่ยากครับ ลดความหนาพัดลม กัน size 120 mm
    นั้นข้อดี คือหาพัดลมแต่ง แบบ สี่พิน คุมรอบ ง่ายมากๆๆมีเยอะหาได้ในลาซาด้า ชอปปี้
    จะเอาแบรนด์ ดังๆๆก็มี น้อคตั้ว ถูกๆๆก็ แฟนเทค ไอดีคูลลิ่ง อื่นๆๆเยอะแยะครับ
    แต่ บอกก่อนยังไม่ได้ลอง ค่อยสังมาลองครับ เกรงลวดจะ ไม่มี่แรงไม่รุ้ว่าพัดลม
    slim จะบางเกินไปไหมครับ ถ้าบางไปเราก็เอาเทพกาวสองหน้ามาลองหลายๆๆชั้นเอา
    พัดลมสลิม อัตราการอัดลม และ รอบที่ปั่นต้องดูนะครับเผื่อ แรงสุงๆๆนิดเพราะ
    ประสิทธิภาพน่าจะไม่สู้พัดลมไซรส์หนาปกติ
    https://shopee.co.th/Noctua-NF-A12x1..._T25DLmzAq8S-A

เทพ น็อคตั้วจัด ให้ รวมค่าส่งตกใบละ 900 บาท
    https://www.youtube.com/watch?v=M5CeMuso2J8

Comment

แบบ slim ปกติแรงลมมันจะน้อยกว่าแบบหนาอยู่พอตัว ที่พอจะคุยกันได้ก็ยี่ห้อ noctua ละมั่ง แรงลมพอสูสีตัวหนา แต่แรงดันอากาศก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดีในทางปฎิบัติ ที่สำคัญมันแพงงะแถมหาสีตรงใจยากชิบ
      หลังๆเน้นราคาเป็นหลัก แต่ Spec ต้องดีหน่อยในระดับหนึ่ง อย่าง ID-cooling แบบ Slim ก็พอไปวัดไปวาได้ถึง Air flow มันจะน้อยไปนิดก็เถอะ

Comment

ดึงออกยากที่ไม่เท่าไหร่ ไอ้ตอนใส่แล้วมันบีบครีบซิ้งล้มนี่สิ

Comment

Originally posted by คิม View Post
          แบบ slim ปกติแรงลมมันจะน้อยกว่าแบบหนาอยู่พอตัว ที่พอจะคุยกันได้ก็ยี่ห้อ noctua ละมั่ง แรงลมพอสูสีตัวหนา แต่แรงดันอากาศก็ยังสู้ไม่ได้อยู่ดีในทางปฎิบัติ ที่สำคัญมันแพงงะแถมหาสีตรงใจยากชิบ
          หลังๆเน้นราคาเป็นหลัก แต่ Spec ต้องดีหน่อยในระดับหนึ่ง อย่าง ID-cooling แบบ Slim ก็พอไปวัดไปวาได้ถึง Air flow มันจะน้อยไปนิดก็เถอะ
          ปั่นรอบ นิดนึงครับลุง ปรับไป 1800 มีหลายยี่ห้อ เดะเอามาลงให้ดูกัน เช็ค ค่าลมมันอีกทีนะครับ
          ใบละ 300-400 พอมี เดะคุยกันยาวๆๆกะทุ้นี้มีโครงการว่าจะสอยเหมือนกันเดะดูงบก่อนช่วงนี้กรอบทุกทาง หน้าฝนครับ
          Originally posted by Sukhoi47 View Post
          ดึงออกยากที่ไม่เท่าไหร่ ไอ้ตอนใส่แล้วมันบีบครีบซิ้งล้มนี่สิ
          ตอนใส่นี่แหละครับหนักกว่าตอน ถอด ครีบลมหมดเลย เลยอยากได้พัดลมสลิมมาใช้แทน ครับ อิอิ
          ที่จริงมันต้องแก้ที่ลวดมากกว่าไม่ใช่ไปแก้ที่พัดลมครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post

ปั่นรอบ นิดนึงครับลุง ปรับไป 1800 มีหลายยี่ห้อ เดะเอามาลงให้ดูกัน เช็ค ค่าลมมันอีกทีนะครับ
            ใบละ 300-400 พอมี เดะคุยกันยาวๆๆกะทุ้นี้มีโครงการว่าจะสอยเหมือนกันเดะดูงบก่อนช่วงนี้กรอบทุกทาง หน้าฝนครับ
            กำลังสั่งของ id-cooling มาแบบ slim ราคา 200 เอาใส่อีกข้างที่มันช่องแคบๆติดแรม ไม่รู้จะ work ขนาดไหนกับการติด 2 พัดลมสมัยนี้ สมัยก่อนเคยลองดูมันไม่ work เท่าไรถ้าจำไม่ผิดเมื่อเทียบกับพัดลมแขกตัวเดียว

Comment

Originally posted by คิม View Post

กำลังสั่งของ id-cooling มาแบบ slim ราคา 200 เอาใส่อีกข้างที่มันช่องแคบๆติดแรม ไม่รู้จะ work ขนาดไหนกับการติด 2 พัดลมสมัยนี้ สมัยก่อนเคยลองดูมันไม่ work เท่าไรถ้าจำไม่ผิดเมื่อเทียบกับพัดลมแขกตัวเดียว
              ลองดูครับ ได้ของแล้วลองมาเล่าให้ฟังดู ผมเล็งไว้อีกตัว คือ phantek ไม่รุ้ของแท้เป่า
              การได้สั่งของเล่นเปลี่ยนโน่นนี่ สนุกสไตล์เด็กผู้ชายเลย อิิอิ

ผมหลายชิ้น ครับของเล่น มี รีโนเวท ลำโพงคอมพังด้วย ค่อยมาทำกระทู้ เล่าให้ฟังอีกสนุกๆๆครับ

เดะ อีดิต ลงลิ้งค์ พัดลมอื่นๆๆ ให้อีกเผื่อสน ดีใจทำกระทู้แล้วมีเพื่อน มาเล่นกันด้วย
              พัดลมสลิม แก้ปัญหา เยอะครับผมได้แนวคิดจาก ซิ้งค์ sync fuma 2 น่ะครับเลยสนใจ
              พัดลม 12 cm สลิม

Comment

หาแฟนเทค ไม่เจอ เทอมอลไรท์ ก็น่าสนครับ
                https://www.************/products/th...b04b2e4ekBbeMC

Comment

เจอ พัดลม สลิม 120 mm จากยี่ห้อดัง ครับ ลุงคิม สัง่ ไอดีคุลลิ่งยังครับ
                  ถ้ายังแนะนำยี่ห้อนี้ เอารหัสไปเสริช ในชอปปี้ ลาซาด้าครับ
                  พัดลม จาก ซิื้งค์ พัดลมยี่ห้อ ดัง รุ่น มุเก้น 5 และ ฟูมะ2
                  https://th.aliexpress.com/item/10050...yAdapt=glo2tha

Comment

Originally posted by micronz View Post
                    เจอ พัดลม สลิม 120 mm จากยี่ห้อดัง ครับ ลุงคิม สัง่ ไอดีคุลลิ่งยังครับ
                    ถ้ายังแนะนำยี่ห้อนี้ เอารหัสไปเสริช ในชอปปี้ ลาซาด้าครับ
                    พัดลม จาก ซิื้งค์ พัดลมยี่ห้อ ดัง รุ่น มุเก้น 5 และ ฟูมะ2
                    https://th.aliexpress.com/item/10050...yAdapt=glo2tha
                    สั่งมาแล้วครับลุง ผมว่าแรงลมมันไม่ต่างอะไรจากพัดลมเคสทั่วๆไปนะครับ กลางๆ ตอนนี้ถอดเก็บเอาแบบหนาปกติมาใส่แทน
                    ส่วนของไซน์ตามลิงค์ของลุงก็น่าสนนะครับ ยี่ห้อนี้ผมซื้อตั้งแต่สมัยเจ๊ Saveway เอามาขาย(ตอนนี้ยังไม่พังเลย 12 ปีแล้วละมั่ง) ถือว่าน่าลองนะครับ

Comment

สั่งมาแล้วครับลุง ผมว่าแรงลมมันไม่ต่างอะไรจากพัดลมเคสทั่วๆไปนะครับ กลางๆ ตอนนี้ถอดเก็บเอาแบบหนาปกติมาใส่แทน
                      ส่วนของไซน์ตามลิงค์ของลุงก็น่าสนนะครับ ยี่ห้อนี้ผมซื้อตั้งแต่สมัยเจ๊ Saveway เอามาขาย(ตอนนี้ยังไม่พังเลย 12 ปีแล้วละมั่ง) ถือว่าน่าลองนะครับ
                      สามพันรอบ ครับ พัดลมบางต้อง ปั่นรอบ จริงๆๆ

ซิ้งค์ ลุงโอให้ ดีพคุล gammax 400 ลวดรัดติ้วเลยครับ แต่เดือนนี้หมดโควต้า ค่อยสัง่เดือนหน้านะครับ
                      ค่อยอัพเดทกระทู้เรื่อยๆๆ พัดลม slim ไม่ติดแรมใช่ไหมครับแต่ข้อเสียต้องปั่นรอบสุงนี่ล่ะครับ
                      ผมไม่ติดแรม แต่ ไม่ค่อยชอบ ที่ลวดมันแกะใส่ทีลำบากเกินไป เลยว่าจะลอง พัดลมบางสักหน่อย
                      แต่ต้องหาข้อมุลเยอะ ครับ ไอ้เทพ ดี ก็แพงเกิน ไปอย่าง น้อคตั้ว

Comment

สามพันรอบ ครับ พัดลมบางต้อง ปั่นรอบ จริงๆๆ

ซิ้งค์ ลุงโอให้ ดีพคุล gammax 400 ลวดรัดติ้วเลยครับ แต่เดือนนี้หมดโควต้า ค่อยสัง่เดือนหน้านะครับ
                        ค่อยอัพเดทกระทู้เรื่อยๆๆ พัดลม slim ไม่ติดแรมใช่ไหมครับแต่ข้อเสียต้องปั่นรอบสุงนี่ล่ะครับ
                        ผมไม่ติดแรม แต่ ไม่ค่อยชอบ ที่ลวดมันแกะใส่ทีลำบากเกินไป เลยว่าจะลอง พัดลมบางสักหน่อย
                        แต่ต้องหาข้อมุลเยอะ ครับ ไอ้เทพ ดี ก็แพงเกิน ไปอย่าง น้อคตั้ว
                        Gammaxx 400 ver 2 หลังๆมันไม่ค่อยประทับใจเท่าไรเท่า V1 นะครับลุงขอน อีกอย่างเพิ่งทดสอบกับ Gammaxx 400 V2 ไปลองเพิ่มพัดลมไปอีกตัว ลอง 2 แบบ
                        1.ทิศทางลมเข้า-ออก อันนี้ถ้าพัดลม 2 ตัว Spec ไม่เท่ากันบรรลัยเลยครับ บรรลัยแรกคือเสียงอืออึีง บรรลัยสองมันกลายเป็นว่าร้อนกว่าเดิมอีก
                        2.ทิศทางลมเข้า-เข้า อันนี้แปลกใจมาก เสียงไม่ดังกว่าที่คิด เรื่องระบายให้พอๆกับหรือดีกว่าพัดลมตัวเดียวแรงๆนิดเดียวเอง
                        สรุปคือถอดเหลือพัดลมเดียวเหมือนเดิม แต่ไปเล่นพัดลมรอบสูงๆ แรงอัดอากาศแรงๆดีกว่า

ตอนนี้กำลังสนใจตัวซิงค์ SEGOTEP LUMOS G6 ARGB SYNC ราคาแค่ 680 บาทเอง TDP 180W เท่ากับ Gammaxx 400 ได้พัดลม ARGB แถม Spec พัดลมดีกว่าอีก ว่าจะลองสั่งมา แต่คิดไปคิดมา ซิงค์นอนกองเต็มบ้าน หรือจะกลับไปคบน้ำดีนิ

Comment

Gammaxx 400 ver 2 หลังๆมันไม่ค่อยประทับใจเท่าไรเท่า V1 นะครับลุงขอน อีกอย่างเพิ่งทดสอบกับ Gammaxx 400 V2 ไปลองเพิ่มพัดลมไปอีกตัว ลอง 2 แบบ
                          1.ทิศทางลมเข้า-ออก อันนี้ถ้าพัดลม 2 ตัว Spec ไม่เท่ากันบรรลัยเลยครับ บรรลัยแรกคือเสียงอืออึีง บรรลัยสองมันกลายเป็นว่าร้อนกว่าเดิมอีก
                          2.ทิศทางลมเข้า-เข้า อันนี้แปลกใจมาก เสียงไม่ดังกว่าที่คิด เรื่องระบายให้พอๆกับหรือดีกว่าพัดลมตัวเดียวแรงๆนิดเดียวเอง
                          สรุปคือถอดเหลือพัดลมเดียวเหมือนเดิม แต่ไปเล่นพัดลมรอบสูงๆ แรงอัดอากาศแรงๆดีกว่า

ตอนนี้กำลังสนใจตัวซิงค์ SEGOTEP LUMOS G6 ARGB SYNC ราคาแค่ 680 บาทเอง TDP 180W เท่ากับ Gammaxx 400 ได้พัดลม ARGB แถม Spec พัดลมดีกว่าอีก ว่าจะลองสั่งมา แต่คิดไปคิดมา ซิงค์นอนกองเต็มบ้าน หรือจะกลับไปคบน้ำดีนิ
                          ยุคนี้ เป้นยุค สิ้นสุดชุดลมจริงครับ ฝั่งแดง โดนระบุชุดน้ำเท่านั้น
                          ตัวไหนไม่ใช้ก็เอาไปขาย ที่ห้องมือสองได้ครับ

เอ้าพัดลมไม่เหมือนกัน ร้อนกว่าเดิมหรือครับแปลกดีนะครับไม่เคยลองครับ
                          -------------------
                          เล่นชุดลมต้องดุเทสต์ เยอะๆๆนะครับ ลุงเอาใช้กับ ซีพียู อะไรครับนั่น น่าจะพวกหลายหัวสินะ
                          Last edited by micronz; 10 Nov 2022, 05:20:06.

Comment

Dark Rock Pro 4 สุดๆ แล้วครับ ลวด แม่มไม่มีที่ให้จับดึงเลย เก็บเรียบ ออกแบบโคตรง่าวเลย เอาสวยอะ ใส่ไป แน่นฟิตเปี๊ยะ ถอดมีเจ็บนิ้วอะ ถ้าอยู่ในเคสโอโห้ มีถลอกอะ
                            แล้วลวดมัน เอาไปติดพัดลมอื่นไม่ได้ด้วย เกี่ยวได้เฉพาะพัดลมของมัน

รุ่น 5 ควรแก้นะ ไม่ไหวจะเคลียร์
                            ไม่ต้องทักมานะ ผมไม่ขาย เผื่อปั๊มเสีย

Last edited by waterboyd; 10 Nov 2022, 10:11:18.

Comment

waterboyd
                              บ่นกันเยอะมากครั้บ ท่า บีไควเอ้ต แต่พัดลมซิ้งค์งานดีโคตรๆๆ ลวด โคตรตึง
                              ผมเจอ แค่ดีพคูล นี่บ่นขนาด ท่านเจอบีไควท์ หนักว่าน่ะครับ
                              -------------------------------
                              อ้อ ซิ้งคืบีไควท์ ข้อดีคือ ลงขาย มือสองเมื่อไหร่ ทัีนทีครับส่องอยู่ห้องมือสอง
                              ไม่เหมือนซิ้งคื ยี่ห้อไม่ดัง

ทั้งสองรุ่น ดาร์คร้อค 4 โปร 4 ใช้พัดลม 13.5 cm ครับไม่เหมือนใคร
                              หาพัดลมแทนไม่ได้ อิอิ หล่อละครับ
                              -----------------------------

ดีลุงคิม หนู ลองยาไปละ ผมน่าจะไปเอา phantek 1500 รอบไม่ใช่พัดลมสลิม
                              แต่มันดุบางๆๆกว่า รุ่นอื่นนะ ข้อเสียสลิม ลม ไม่หนัก ต้องปั่นรอบ มิหน้าหนี
                              ไปสอย น้อคตั้วกันเป้นแถว

เดะแปะรูปพัดลม แฟนเทค มาแรงมากครับเห้นว่า

-------------------
                              ปล. ได้ข้อมุลเพิ่มมา
                              เท่าที่เสริชทุกวันนี้ การซื้อพัดลมมาเปลี่ยน สลิมไม่สลิม
                              เค้าบอกความหนา พัดลมพวกนี้ไว้ ครับก่อนซื้ออ่านนิดนิดนึง

พัดลม 12 cm แต่ละยี่ห้อ หนาไม่เท่ากันเป้ะๆๆ บางลง สาม มิล ก็มี
                              Last edited by micronz; 10 Nov 2022, 12:20:41.

Comment

Working...
                              X