Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเล่นชุดลมแล้วเจอปัญหา ลวดที่ตรึงพัดลมกับฮีตซิ้งค์ แข็งตึงมากดึงยากนิ้วแทบขาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Crazy_O View Post

กี่ตอนครับ สุดที่ 3 พันเป๊ะๆ ชอบตัวไหนก็จัดเลยครับ ในระดับเดียวกัน ต่างกันไม่กี่องศา ,

น้ำปิด 2 ตอน กับ 3 ตอน ต่างกันประมาณ 5 องศา ที่พัดลมแบบเดียวกัน

ปล. ชุดน้ำ อย่าถามผมเลยครับ ผมยังใช้ชุดน้ำปิด ID-Cooling ZoomFlow 360 XT กับ 240 XT อยู่เลย (ตอนที่ซื้อราคาถูกกว่าที่ขายอยู่ตอนนี้)
    หากเอาแบบคุ้้มราคาต่อประสิทธิภาพ ผมก็แนะนำ Silverstone PF240 / PF360 น่ะ แต่น่าจะเกินงบ
    ซึ่ง PF240/360 ผมก็เคยใช้มาก่อน แล้วก้ขายไปแล้ว พัดลมแรงดี สายยาวมากกกกกก
    แต่ แต่ ผมไม่ชอบขายึดเอเอ็มดีที่เป็นแบบหูเกี่ยว กับ ขายึดอินเทล1700 มันไม่มี stand-off รองรับระยะขันน็อต

ขอบคุณครับลุงโอ ขอเป็น 2 ตอนก็พอครับ 3 มันสูงเกินหาที่วางยาก แต่ถ้าตอนเดียวนิไม่แนะนำใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post

ขอบคุณครับลุงโอ ขอเป็น 2 ตอนก็พอครับ 3 มันสูงเกินหาที่วางยาก แต่ถ้าตอนเดียวนิไม่แนะนำใช่ไหมครับ
      2 ตอน ชอบตัวไหน จัดเลยครับ , วัดดวงกันเอา ต่างกันที่หน้าตา ไฟแสงสี ลูกเล่น และพัดลม(ที่ส่งผลเยอะอยู่)

ตอนเดียวนี้ ติดเอาเท่ได้ครับ เอาตรงๆ ก็อย่าเลย ไปซื้อซิงค์ลมเถอะ

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post

2 ตอน ชอบตัวไหน จัดเลยครับ , วัดดวงกันเอา ต่างกันที่หน้าตา ไฟแสงสี ลูกเล่น และพัดลม(ที่ส่งผลเยอะอยู่)

ตอนเดียวนี้ ติดเอาเท่ได้ครับ เอาตรงๆ ก็อย่าเลย ไปซื้อซิงค์ลมเถอะ
        5950x. สองตอน เอาอยู่นะครับ Ryzen 7900 ต้องสามตอนรึเป่าครับ จำไม่ค่อยได งับ

แปะเอาไว้ ดูหน่อยค่อยสั่งเดือนหน้า งับ หลายรุ่น พัดลลม อาร์คติค

รายละเอียด
        https://www.arctic.de/en/P12-Slim-PWM-PST/ACFAN00187A
        Last edited by micronz; 11 Nov 2022, 12:30:48.

Comment

คุยกันตามสบายนะครับลุงโอ ลุง คิม
          ขอแปะ เทสต์ พัดลม สลิม ต่ออีกอีกหน่อย

Comment

ของผมใช้ THERMALTAKE TOUGHAIR 110 อยู่ ไม่มีลวดเกาะ แต่ตัวพัดลมจะยึดกับคลิปพลาสติกและล็อคกับซิ้งอีกทีครับ

Comment

Originally posted by tumtee View Post
              ของผมใช้ THERMALTAKE TOUGHAIR 110 อยู่ ไม่มีลวดเกาะ แต่ตัวพัดลมจะยึดกับคลิปพลาสติกและล็อคกับซิ้งอีกทีครับ
              ถ้าเป็นล้อคตัวแพงๆๆทำดีๆๆไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ขาเกี่ยวพลาสติก แบบ CM TX EVO กับ ้ัยำพ 212 นี่ผมทำหักประจำครับ
              ยอมมาผจญปัญหาคลิป เกี่ยวนิ้วครับ

ตอนนี้หาทางแก้ ได้อีกทาง มันมีลวดขายกำลังดูว่าขายแยกจากโชปี้ ลาด้าแบบ ไหน ที่ลวดยึดสะดวกนะ่ครับผม

อ้อผมดูคลิปแล้วขาดยึดพลาสติกใช้ไปนานๆๆมีสึกหรอ หรือไม่ระวังหักได้นะครับ
              แต่ข่าวดี ลุงโอ บอกว่ามี ขาย ลวดสปริงแยกครับ สังซื้อมาใช้แทนได้สบายเลยครับ
              TX3 EVO ของผม ก็ต้องสังลวด มาใช้ละครับเจอ ขาดพลาสติกนี่หัก ลุ้นกะปัญหา
              ลวด บาดมือต่อครับ อิอิ
              Last edited by micronz; 11 Nov 2022, 22:14:00.

Comment

ลวดติดตั้งพัดลม cpu Heatsink ลวดยึดพัดลม cpu .

เสริชกูเกิ้ลคำนี้ มีลวดยึดหลายชนิด บางชนิดอาจจะหลวม
                นอกจากการเปลี่ยนพัดลม แล้ว แต่ใช้พัดลม สลิม ลวดไม่ดีดแน่ๆๆ
                ---------------------
                ขอบคุณลุงโอ ทักว่ามีลวดขาย hyper TX 3EVo ขายึดพลาสติกหักหลวมบานเบอะ ติดตั้งพัดลมหลุด
                แบบ พัดลม ท่าน tumtee นั่นแหละครับ

เดะสังลวด มาติดแทนครับ 55 โอเคเลย ลุยกะุลวด บาดนิ้วกันต่อครับ
                --------------------------
                เดือนหนาค่อย สังพัดลม 120mm slim ไม่แพงมาใช้ กับ deepcool gammax 400 ดู
                Last edited by micronz; 12 Nov 2022, 02:25:37.

Comment

ลุงคิม มาคุยกันกระทุ้นี้ละกันครับ อยากเห็นพัดลม สลิม ที่ใส่ไปจังใส่ตัวไหนไป ถ้าไม่ลำบากอยากดูรุปถ่ายไม่สะดวกไม่เป้นไร
                  ที่จริง ถ้าใส่ แรม สองแถว ซิ้งค์ นี้มันอัพพัดลเทพได้แต่โคตรหนาเลย

ทั้งคุ่ใบละพันกว่า บาทแต่ดูน้อคตั้วหน้าสนกว่า คงความหนา 25 mm

ผมไม่ได้มีปัญหากินพื้นที่แค่ลวด มันตรึงมือตอนนี้รอแก้ ลวดใหม่ จากจีนอยู่
                  ถ้าแก้จบ ก็ไม่ต้องใช้พัดลม สลิมล่ะครับ อัดพัดลมเทพไปเลย
                  Last edited by micronz; 8 Dec 2022, 23:28:26.

Comment

คลิปเดียวจบข่าว

Comment

Originally posted by micronz View Post
                      คลิปเดียวจบข่าว
                      ในคลิปมันไปเทียบราคาทำให้พัดลมบางตัวดูแย่ไปเลย เพราะราคาที่ขายจีนมันถูกกว่า ที่ลุงขอนถาม เป็นตัว ID-cooling 12015XT ได้มาในราคาซั่วเถาไม่ถึงสองร้อย รอตอนกดโค๊ดส่งฟรีอีกสบายเลย แต่ในระยะยาวของดูก่อนว่าจะทนขนาดไหน แต่เนื้องานดีพอๆพวกของแพงเลย เสียงมันก็ไม่น่าเกลียดแบบในคลิปเลย

Comment

Originally posted by คิม View Post

ในคลิปมันไปเทียบราคาทำให้พัดลมบางตัวดูแย่ไปเลย เพราะราคาที่ขายจีนมันถูกกว่า ที่ลุงขอนถาม เป็นตัว ID-cooling 12015XT ได้มาในราคาซั่วเถาไม่ถึงสองร้อย รอตอนกดโค๊ดส่งฟรีอีกสบายเลย แต่ในระยะยาวของดูก่อนว่าจะทนขนาดไหน แต่เนื้องานดีพอๆพวกของแพงเลย เสียงมันก็ไม่น่าเกลียดแบบในคลิปเลย
                        เห้นเค้าแกะขดลวดน้อค ตัว แฟนเทคมาดุผมก้ดูไม่ค่อยเป้น กะว่ามันหมุน 24 ชม เลยมั้งใบ ละพัน 55

Comment

คุยไปคุยมาเจอ The last samurai รับมือกับ 12900K บังแรมมิดเลยนะนั่น

ดูผ่านๆๆเย็นกว่า ดาร์คร้อคโปร 4 ทีเดียว
                          Last edited by micronz; 9 Dec 2022, 00:07:09.

Comment

มาคุยกันต่อกระทุ้นี้ละกันลุงคิม 5800X 3D หัวร้อนไม่ครนามือชุดลมหรอก

13900K +Silver Soul 135 from Thermalright

เทสซินิเบนส์

คอมพิวเตอร์ OEM เค้าไม่นิยมใส่ชุดน้ำกันหรอกครับ ส่วนใหญ่อยู่ในตลาด DIY ดังนั้นซีพียุร้อนตับแตกผลิตมาได้
                            ไม่พ้น sink ลมฟรายๆๆ ใหญ่ คนที่ไปน้ำก็ตามศรัทธา แต่ผมส่วนตัวไม่มีเวลาไปดุแลไม่ชอบไปยุ่งอ่ะนะ
                            คงใช้ชุดลม ไปจนกว่าจะไม่ไหวจริงๆๆนี่แหละ ผุ้ผลิต oem มีน้อยหรือแทบจะไม่มีล่ะครับยัดชุดน้ำบอกตรงๆๆ
                            Last edited by micronz; 9 Dec 2022, 03:48:23.

Comment

Originally posted by micronz View Post

เห้นเค้าแกะขดลวดน้อค ตัว แฟนเทคมาดุผมก้ดูไม่ค่อยเป้น กะว่ามันหมุน 24 ชม เลยมั้งใบ ละพัน 55
                              ลุงอย่าไปดูเนื้อในมากนักครับ เดี้ยวจะติดกับดักทางความคิดเปล่าๆ ผมเข็ดแล้วละครับพัดลมราคาแพงๆ หาซื้อพัดลมราคาไม่แพงแต่คุณภาพดีดีกว่า เดี้ยวนี้เสินเจินเค้าพัฒนาเรื่องวัสดุไปไกลกว่าสมัยก่อนแล้ว
                              เห็นคลิป Ak620 3 พัดลมมันจะโหดเกิน ยาวเกินไปมั่งนิครับ
                              ส่วน OEM ผมยังไม่เคยเห็นเจ้าไหนกล้าใส่ชุดน้ำให้นะครับ เพราะเรื่องความเสถียรทนทานของชุดน้ำนี้แหละคือจุดอ่อนที่ไม่สามารถแก้ไขได้สมบูรณ์ ขนาดผมที่เล่นชุดน้ำยุคบุกเบิกของประเทศ ทั้งแบบปิดและแบบเปิดก็ยังเข็ดขยาดกับมันเลย เพราะผมใช้คอมแบบเปิด 24/7 ด้วยเลยไม่อยากเสี่ยงดวงละมั่ง

Comment

ปลา นี่โม่

การเปลี่ยน พัดลม silent wing 3 ต้องบอกว่าเป้นของโละสต้อกตกรุ่น เหลือใบ ละ 780 บาทโดยประมาณ
                                แต่ดีกว่าเอา ไซเรนวิง 4 แพงสาด เลยใบละ 1200 บาท

มันดีกว่า ใช้ ติด ซิ้งคื 135 ครับกะผม
                                แต่ประเด็นคือว่า คุณจ่ายเงินค่า ซิ้งค์ กับ พัดลม ไซเรนวิงค์ 3 2 ใบรวมกันไปเท่าไหร่ เค้าแยกราคาของไม้

แล้วพัดลม silent wing 135 ตัวติดฮีตซิ้งคื นั่นมันอยู่ไหนครับ 55 เค้าให้คุณมาด้วยรึเปล่า
                                ไอ้ตัวนี่หาซื้อไม่ได้ด้วยนะ มันหมุนราวๆๆ 1000-1300 รอบเย้่นพอสำหรับ ช่วงปี 2019 มา
                                เจอ ไรเซ่น 5800X บางตัวมันปริ่มๆๆ แต่ ที่ผมถามคือ มันสวยชิปหายเวลาอยู่กะ ซิ้งค์
                                DKR4 แม้ว่าลวดตรึงจะเหนียวดึงจนเนื้อหลุดครับ ถ้าทางร้านไม่ได้ให้มา
                                -----------------------------------------------------
                                ผมว่าโทรไปทวงหน่อยดีไม้ เอาคืนมาส่งมาให้ผมก็ได้ผมชอบมาก
                                --------------------------------------------
                                ปล. silent wing 3 ของเก่าตกรุ่นครับ ถอดหูได้ ผมก็เสียวใช้ไปนานๆๆ ลวดดรึงจนหู หักอ่ะ
                                ไม่แน่ใจน่ะครับ ถ้าโมดิฟาย จริงๆๆผมแนะนำ เอา pure wing 120 mm ชัวร์กว่ามาก
                                แต่ประเด็นการโมดิฟาย แล้วเย็นอันนี้ ตามทฤษฏี หน้าหลังพัดลมรุ่นเดียวกันถือว่าประสพ
                                ความสำเร็จ แล้วโครงสร้าง DKR4 มันดีมากอยู่แล้วข้อเสีย คือ ตัวพัดลม 135 ตัวที่แถม
                                มาลมมันอ่อน ไม่เข้ากับยุคนี้ที่คล้อกโหดน่ะครับ ที่อยากจะบอกก็มีเท่านี้ครับ
                                Last edited by micronz; 9 Dec 2022, 19:08:51.

Comment

Working...
                                X