Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ryzen 7000 DDR5 น่าจะวางจำหน่าเร็วสปีดขึ้น เป้นช่วงประมาณกลางปี-ปลายปี 2022

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ssk

ไม่รู้ดิเห็นลูกพี่เมิงหายต๋อมเลย 2 ปีแระห้องอย่างร้าง
    เหงาก็กราบตรีนพรี่ๆ เค้าขอคุยด้วยดีๆก็ได้

แหม่จะแปะข่าว AVX-512 Power
    โดนตัดออกจาก GEN12 เรียบพอดี๊ พอดีโลย

Die A painful จุกเลยนะนั่น

พวกพี่ มู๊บออนไปรอ ARM NEXTGEN กันแย้ว
    น้องไปมุดกะลาอยู่ใหนมาเนี่ย

เค้าแค้นจัด ครับ สมัยก่อนอวยอินเทล เป้นเทพ ใหญ่ครัีบ ฟ้า
    จนต้องมาเจอไรเซ่น 5000 ตบกบายดับดิ้นไปสองเจน เจน 12 ชนะก็ไม่ขาด
    เลยหิวแสง อยากมาโชว์ เกรียนบ้างเอิ้กสๆๆๆ
    โลกไปไกลเท่าไหร่ ยังดักดาน อยู่กับ ซีพียู X86 ความยิ่งหย่ายของอินเฮล

Comment

เทพ 12900K เล่นเกมส์ ยังปิดหัวบางเกมส์
      เหลือ 8 หัวเสียวจะโดน ย้อมแมวตบ ดิ้นจัง
      https://computeandmore.com/blogs/amd...7-5800X3D-news

Comment

บัค TPM มาอีกแล้วนะ เห็นกันยัง ใจเย็นๆ เด๋วป้าแก้ให้ AGESA 1.2.0.7 นะน้องๆ เดือนพฤษภาคมนะ ใจเย็นๆ ขอปล่อย CPU ชุดใหม่มาขายก่อน
        บัคตั้งแต่เริ่มใช้ AM4 ยันวันสุดท้ายของชีวิต Socket ปวดหัว นี่แหละทำไมถึงย้าย แค่ไดเวอร์การ์ดจอเหมือนลุ้นหวยต่อเดือนก็เกินพอแล้ว AM5 ถ้าไม่ว้าวจริงลายาว เพราะจะเจอลูบนี้อีก

Comment

Originally posted by good11 View Post
          บัค TPM มาอีกแล้วนะ เห็นกันยัง ใจเย็นๆ เด๋วป้าแก้ให้ AGESA 1.2.0.7 นะน้องๆ เดือนพฤษภาคมนะ ใจเย็นๆ ขอปล่อย CPU ชุดใหม่มาขายก่อน
          บัคตั้งแต่เริ่มใช้ AM4 ยันวันสุดท้ายของชีวิต Socket ปวดหัว นี่แหละทำไมถึงย้าย แค่ไดเวอร์การ์ดจอเหมือนลุ้นหวยต่อเดือนก็เกินพอแล้ว AM5 ถ้าไม่ว้าวจริงลายาว เพราะจะเจอลูบนี้อีก
          ผมยังใช้ windows 10 อยู่เลยไม่รีบย้ายไป 11 ครับ ไรเซ่นน่าจะอยู่กัวินโดว 10 นี่ไปก่อนล่ะ เพื่อนผมใช้ 5800x. กะบอร์ด x470 ไม่เหนบ่น อะไรเลยนะครับ บัสแรมกดไป 3800 เอาเท่าที่ได้

ใช้งานปกติสุข อ้างหน่อย ช่างแอร์ ใช้สองเครื่อง
          5800X
          5600X ครับ บัสแรมกดกัน 3600 3800
          ก็ใช้งานเล่นเกมสืปกติ สุขใช้ทุกวันเล่นเกมส์ สารพัดนะครับ
          ผมไม่เข้าใจว่าบัคของท่านมันบัคอะไร บัคจะเอาบัส ทะลุ 4300 4500
          แล้วไปไม่ได้อย่างงั้นรึเปล่า
          Last edited by micronz; 9 Mar 2022, 14:03:10.

Comment

เมื่อไหร่ Ryzen 7 5800X3D จะลงมาสักทีน่อเห็นมีแต่ข่าวว่าจะมาเร็วขึ้นเร็วขึ้นของท่านนี่เมื่อไหร่บอร์ด B550 ที่ซื้อจะขึ้นราล่ะครับฮ่าๆๆใครมีข่าวอัพเดทหน่อยครับแล้วอีกอย่างราคาที่คาดการด้วยครับท่าน
            เห็นมีคนเทขายกันยกใหญ่ใกล้ๆนี่ก็เห็นมาละ R7 5800X ขายกันกลมๆ 1หมื่นถ้วน R7 5700G ก็มี 1 หมื่นถ้วนๆ เว็บนอกก็เห็นลดราคากันระนาวแสดงว่าตัวใหม่ที่ใกล้จะออกมาราคาเป็นอย่างไรกันแน่ครับรึมันผันผวนไปตามกลไกของการตลาด? คือก่อนของใหม่จะมาก็ต้องขายของเก่าทิ้งให้หมดเอามาลดแลกแจกแถมกันไปเลยอย่างนั้นหรือหรือกลัวของใหม่ออกมาราคาไม่ค่อยน่ารักฮ่าๆๆ

Comment

Originally posted by apisit420 View Post
              เมื่อไหร่ Ryzen 7 5800X3D จะลงมาสักทีน่อเห็นมีแต่ข่าวว่าจะมาเร็วขึ้นเร็วขึ้นของท่านนี่เมื่อไหร่บอร์ด B550 ที่ซื้อจะขึ้นราล่ะครับฮ่าๆๆใครมีข่าวอัพเดทหน่อยครับแล้วอีกอย่างราคาที่คาดการด้วยครับท่าน
              เห็นมีคนเทขายกันยกใหญ่ใกล้ๆนี่ก็เห็นมาละ R7 5800X ขายกันกลมๆ 1หมื่นถ้วน R7 5700G ก็มี 1 หมื่นถ้วนๆ เว็บนอกก็เห็นลดราคากันระนาวแสดงว่าตัวใหม่ที่ใกล้จะออกมาราคาเป็นอย่างไรกันแน่ครับรึมันผันผวนไปตามกลไกของการตลาด? คือก่อนของใหม่จะมาก็ต้องขายของเก่าทิ้งให้หมดเอามาลดแลกแจกแถมกันไปเลยอย่างนั้นหรือหรือกลัวของใหม่ออกมาราคาไม่ค่อยน่ารักฮ่าๆๆ
              อ้าวขายไปละไม่เช็คข่าว รอบนี้ เอาตรงๆๆอาจแรง แถวๆๆต่างประเทศครับ ท่านนพ บอกลุ้นจะเข้าไทยรึเปล่า
              เราคงได้เห้นเมืองนอกเล่นกันไปก่อน ครับ
              ในไทย นี้ลุ้นกันอีกทีว่าจะเข้ามาขายไม้ ดังนั้นไม่ควรขายของเก่าก่อนนะ

Comment

ส่วนสาวก ที่มาดิ้นๆๆ ป้าลิซ่าไม่กระเทือน สองสามปีมานี้แก้บรายได้อินเทล AMD แคบลงมาอีกหน่อย
                แค่ ขาย จีพียู amd ก็รวยอลังการ งบ RD พัฒนาทุกโปรดัคส์ เหลือๆๆๆ

Comment

Originally posted by micronz View Post

อ้าวขายไปละไม่เช็คข่าว รอบนี้ เอาตรงๆๆอาจแรง แถวๆๆต่างประเทศครับ ท่านนพ บอกลุ้นจะเข้าไทยรึเปล่า
                  เราคงได้เห้นเมืองนอกเล่นกันไปก่อน ครับ
                  ในไทย นี้ลุ้นกันอีกทีว่าจะเข้ามาขายไม้ ดังนั้นไม่ควรขายของเก่าก่อนนะ
                  อันนี้หมายถึงตัว 3d ใช่มั้ยท่านขอให้มันเข้ามาเถอะอยากลองเลยยังไม่ขาย B550 เนี้ยฮ่าๆๆๆส่งท้าย AM4 สะหน่อย

Comment

Originally posted by apisit420 View Post

อันนี้หมายถึงตัว 3d ใช่มั้ยท่านขอให้มันเข้ามาเถอะอยากลองเลยยังไม่ขาย B550 เนี้ยฮ่าๆๆๆส่งท้าย AM4 สะหน่อย
                    ลุ้นครับไม่ควรขายของเก่า ติดตามช่อง เอ็กสตรึมไอที โคสะนาให้ฟรี ท่านนพ แก้สายข่าว amd ครับ
                    ชิวๆๆๆ สาวก ฝั่งนู้นดิ้น กันบ้าง ช่วงเปลี่ยนโหนดเป้น 5 nm amd จะช้า แต่ไม่ต้องมาย้อมแมวขายหลายๆๆเจนแบบอินเทล
                    ฝั่ง ทิดอินก็ไม่รุ้ติดหล่ม 10 นาโนเมตรอีกกี่ปี เจนหน้านี่ ระเบิดหม้อน้ำได้ข่าวว่า นะ 555

ฝั่งแดง DDR5 ใจเย้นๆๆครับ ป้าไป 5 nm เค้าไม่ใช้นะ ไรเซ่น 5000 พึ่งขายได้ 1 ปี สีเดือนครับ
                    อินเทลมันขาย ออกเจนทุก 10 เดือน ไม่เกรงใจสาวก

Comment

Originally posted by micronz View Post

ลุ้นครับไม่ควรขายของเก่า ติดตามช่อง เอ็กสตรึมไอที โคสะนาให้ฟรี ท่านนพ แก้สายข่าว amd ครับ
                      ชิวๆๆๆ สาวก ฝั่งนู้นดิ้น กันบ้าง ช่วงเปลี่ยนโหนดเป้น 5 nm amd จะช้า แต่ไม่ต้องมาย้อมแมวขายหลายๆๆเจนแบบอินเทล
                      ฝั่ง ทิดอินก็ไม่รุ้ติดหล่ม 10 นาโนเมตรอีกกี่ปี เจนหน้านี่ ระเบิดหม้อน้ำได้ข่าวว่า นะ 555

ฝั่งแดง DDR5 ใจเย้นๆๆครับ ป้าไป 5 nm เค้าไม่ใช้นะ ไรเซ่น 5000 พึ่งขายได้ 1 ปี สีเดือนครับ
                      อินเทลมันขาย ออกเจนทุก 10 เดือน ไม่เกรงใจสาวก
                      เปลี่ยนบอร์ดกันแทบไม่ทันครับฮ่าๆๆเอ้อตอนแรกกะจะขายแล้วไปเจน12อยู่แต่ล่ะแต่ลืมไปว่าได้เล่นเจน12ตัวถูก(i3)แต่ก็ไม่ได้เล่นDDR5อยู่ดีกะตังไม่พอจิไปซื้อบอร์ดฮ่าๆๆอดใจรอพี่ไทยเอาตัว 3D เข้ามาดีกว่าส่งท้ายกันสักหน่อยสาธุฮ่าๆๆๆ

Comment

เม้นข้างบนเค้าเล่นกันแรงเนาะเพิ่งจะเห็นสาวกแบบนี้อยากจะลากมาตบกระบาลสักทีแก่จนจะหงอกอยู่ละอวยได้ตามจริงดีก็ว่าดีไม่ดีก็ว่าไม่ดีอย่างมงายเลยท่านเอ้ยเห็นบางท่านไปป่วนกระทู้นั้นกระทู้นี้อย่างรู้จริงๆวันๆว่างรึไงน่าจะเอาเวลาไปหาความรู้ใส่กระบาลกระหม่อมสะบ้างเห้อออออ..สาวก!วันก่อนโน้นนนนานแระไปโพสเล่นอยู่ห้องRAMไปถามความคิดเห็นนิดๆหน่อยๆมีท่านนึงตอบมาผมนี่สตั้นไปแปปนึงพี่แกเล่นตอบมาว่า(เปิด XMP แล้วจบได้แค่นั้นแหละสเปคคุณ)โอ้โห้ใจพรี่แกช่างทำร้ายจิตใจกันจริงๆสะจริงฮ่าๆๆหลักฐานก็เห็นอยู่กันทั่วว่ามันไปได้มากกว่านั้นแต่ก็เข้าใจน่ะเค้าคงจะไม่ค่อยมีความรู้ความอ่านคงมีแต่ความ.....พอล่ะขี้เกียจขยี้ยูสกะโหลกกะลาในบอร์ดOCZ

Comment

ผมยังใช้ windows 10 อยู่เลยไม่รีบย้ายไป 11 ครับ ไรเซ่นน่าจะอยู่กัวินโดว 10 นี่ไปก่อนล่ะ เพื่อนผมใช้ 5800x. กะบอร์ด x470 ไม่เหนบ่น อะไรเลยนะครับ บัสแรมกดไป 3800 เอาเท่าที่ได้

ใช้งานปกติสุข อ้างหน่อย ช่างแอร์ ใช้สองเครื่อง
                          5800X
                          5600X ครับ บัสแรมกดกัน 3600 3800
                          ก็ใช้งานเล่นเกมสืปกติ สุขใช้ทุกวันเล่นเกมส์ สารพัดนะครับ
                          ผมไม่เข้าใจว่าบัคของท่านมันบัคอะไร บัคจะเอาบัส ทะลุ 4300 4500
                          แล้วไปไม่ได้อย่างงั้นรึเปล่า
                          ลุงไม้ ลองกลับไปอ่านกระทู้ AGESA ที่ผมเคยอัพเดตไว้อ่ะครับ
                          ว่า AGESA ลงท้าย 04 05 06 ว่ามันมีบัคอะไร มันบัคจนผมขี้เกียจไปอัพเดตแล้ว 555
                          ถ้าเอาตรงนี้เลยก็มีทั้งแรม แล้วความแรง CPU ลดลงครับ แต่มันใช้ได้ปกติไม่มีอะไรหรอก
                          แต่สำหรับผมมันหงุดหงิดไง บัค บัค บัค และก็บัค

Comment

ตอนนี้อยากได้ รหัส G ที่ใช้ RDNA2 เห็นผลเทสของ NB ดีกว่าตอนที่เป็น VEGA เยอะเลย

Comment

Originally posted by good11 View Post

ลุงไม้ ลองกลับไปอ่านกระทู้ AGESA ที่ผมเคยอัพเดตไว้อ่ะครับ
                              ว่า AGESA ลงท้าย 04 05 06 ว่ามันมีบัคอะไร มันบัคจนผมขี้เกียจไปอัพเดตแล้ว 555
                              ถ้าเอาตรงนี้เลยก็มีทั้งแรม แล้วความแรง CPU ลดลงครับ แต่มันใช้ได้ปกติไม่มีอะไรหรอก
                              แต่สำหรับผมมันหงุดหงิดไง บัค บัค บัค และก็บัค
                              นั่นสิครับผมก็งงง ไม่ได้จะกวนตีนท่านน่ะ
                              ผมอ่าจไม่อ่านกระทู้ท่านให้ละเอียดเอง งงงง ว่า บัค อะไรนักหนาวะ
                              เพราถามช่างแอร์เค้านานๆๆทีอัพไบออส ก็เล่นกันยาวๆๆ น่ะครับไม่ได้อัพตลอดแบบท่าน
                              ผมถามบัค อาไร สรุป ความแรง ซีพียู บัสแรม เบนสื มาร์คแล้วลดลงอย่างงั้นใช่ไหมครับ
                              Last edited by micronz; 9 Mar 2022, 19:39:08.

Comment

ประมาณนั้น พอดีผมเป็นพวกประหลาด วินโดว แอนติไวรัส ไบออส ไดเวอร์ เครื่องผมต้องใหม่เสมอ เจอแบบนี้เลยประสาทแดกครับ 55555

Comment

Working...
                                X