Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ryzen 7000 DDR5 น่าจะวางจำหน่าเร็วสปีดขึ้น เป้นช่วงประมาณกลางปี-ปลายปี 2022

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ryzen 7000 DDR5 น่าจะวางจำหน่าเร็วสปีดขึ้น เป้นช่วงประมาณกลางปี-ปลายปี 2022

https://wccftech.com/amd-ryzen-7000-...than-expected/

ตามข่าวคร่าวๆๆคือ
    ใช้ CPU 5 NM
    เจนนี้ยังดำเนินตามรูปแบบเดิม คลาสสิกของ amd Ryzen นั่นคือ
    รูปแบบ 2 CCD เชื่อมต่อ คอร์มากสุดคือ 16 คอร์ 32 เทรด ยังสงสัยว่าตัว 16 คอร์ จะวาง จีพีุยูยังไงหนอ

จุดเด่นที่ไว้สู้กับ Raptor อินเทลเจน 13 นั่นคือใช้จุดเด่นที่ออกแบบไว้นั่นคือ 3D vcache
    • Increased Core / Thread Count
    • Increased IPC (Single-Core Performance)
    • Increased Core Clocks (More Tuning Options / Headroom)
    • Increased Cache (Plus Vertical Stacks)
    • Better Integrated Graphics (RDNA 2)
    • More Performance Per Watt
    • More Overclocking Capabilities
    • Better Platform Support (Good BIOS at launch)
    • Cheaper Prices Than Ryzen 5000
    • More Enthusiast Options
    • More Entry-Level Options
    • New Features / Tech (PBO3/IFC2/etc)
      จะเด่นที่ผมสังเกตุต่างกับอินเทล คือ อินเทลจะมาแนว ขยายหัว E core อย่างบ้าคลั่งหลังจากทีงอกหางมาได้
      แบบ E core แต่ amd เจนเนอเรชั่นนี้รักษารูปแบบคลาสสิก ของ สอง ชิพ + gpu ในเจนนี้เราอาจจะได้มอง
      เห้นการวาง layout ถึงสี่ชิ้นเลโก้ทีเดีึยว และล้ำด้วย เทคโนโลยี่ 3D VCACHE 5 นาโนเมตร

ไปฟังคลิปจาก คุณ นพ เอ็กสตรีม iT
    Last edited by micronz; 12 Feb 2022, 02:42:15.

ชิพ IOD ก็แค่ 6nm จากเดิม 12nm น่าจะเล่นบัส RAM ได้ดีขึ้นมาก ๆ เนื่องจากใช้กับ DDR5 ด้วย บัสสูง ๆ ทั้งนั่น แต่ Latency ก็น่าจะตามเดิมแพ้อีกฝั่งครับ
    เนื่องจากใช้ Chiblet + ปัญหาบัค วนลูบ CPU Microcode "AGESA" มาอีกแน่ ๆ แต่อีกค่ายบัคแค่ช่วงแรก ๆ

Comment

Originally posted by good11 View Post
      ชิพ IOD ก็แค่ 6nm จากเดิม 12nm น่าจะเล่นบัส RAM ได้ดีขึ้นมาก ๆ เนื่องจากใช้กับ DDR5 ด้วย บัสสูง ๆ ทั้งนั่น แต่ Latency ก็น่าจะตามเดิมแพ้อีกฝั่งครับ
      เนื่องจากใช้ Chiblet + ปัญหาบัค วนลูบ CPU Microcode "AGESA" มาอีกแน่ ๆ แต่อีกค่ายบัคแค่ช่วงแรก ๆ
      ครับผม ตามแผนเหลือเชื่อว่า ทาง amd จะใช้ 5800X+3D vcache ตบกบาล 12900K ให้หัวทิ่มในเกมส์ทีเดียวครับ

ดังนั้น ไรเซ่น 7000 VS raptor lake เจน 13 แน่นอน สนุกมากทีเดียวครับ น่าจะวางชนกันไรเรี่ยเลย
      เป็นศึกศักดิ์ศรี

Comment

DDR 5 ชิป ไฮนิก เป็นที่นิยม สำหรับ นัก OC แรม ตอนนี้

Comment

Originally posted by micronz View Post

..[*]Cheaper Prices Than Ryzen 5000

..[*]More Entry-Level Options
          มันเรื่องจริงใช่ไหม , หวังว่าจะไม่มีเหตุการณ์ตัด AV1 , encoder อีกแล้วนะ
          Last edited by jonenike; 12 Feb 2022, 15:54:58.

Comment

Originally posted by jonenike View Post

มันเรื่องจริงใช่ไหม , หวังว่าจะไม่มีเหตุการณ์ตัด AV1 , encoder อีกแล้วนะ
            เดาภาพว่าจะเป็นสี่ชิพนะครับท่าน ใส่ จีพียูมาอยากให้ทำให้การทำงานมองเห็นง่ายๆๆเหมือนคว้กซิ้งค์อินเทลด้วย

Comment

ถ้าเป็นรูปแบบเดิม 2 CCD ค่า Write ก็ยังคงหายไป 50% Latency ก็ยังคงแก้ไม่ตกเช่นเคยใช่มั้ยครับแล้วที่คาดการน่าจะมีแค่ตัวที่เป็นตัวท๊อปหรือรองท๊อปเท่านั้นที่จะเป็น 1 CCD เหมือน 5900X อะไรพวกนี้รึป่าวครับ?

Comment

Originally posted by apisit420 View Post
                ถ้าเป็นรูปแบบเดิม 2 CCD ค่า Write ก็ยังคงหายไป 50% Latency ก็ยังคงแก้ไม่ตกเช่นเคยใช่มั้ยครับแล้วที่คาดการน่าจะมีแค่ตัวที่เป็นตัวท๊อปหรือรองท๊อปเท่านั้นที่จะเป็น 1 CCD เหมือน 5900X อะไรพวกนี้รึป่าวครับ?
                คาดการณ์ว่าเป็นเช่นนั้นครับ แต่เจนใหม่จะยังคงแบบเดิมรึเปล่า
                amd ใส่เทคโนโลยี่ใหม่มาแทบทุกเจนเนอเรชั่น ผมไม่แน่ใจว่ามีัเทคโนโลยี่มาแก้ปัญหาตรงนี้ไม้นะครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post

คาดการณ์ว่าเป็นเช่นนั้นครับ แต่เจนใหม่จะยังคงแบบเดิมรึเปล่า
                  amd ใส่เทคโนโลยี่ใหม่มาแทบทุกเจนเนอเรชั่น ผมไม่แน่ใจว่ามีัเทคโนโลยี่มาแก้ปัญหาตรงนี้ไม้นะครับ
                  รอดูกันครับแล้วก็รอดูราคาเจ้าตัว 3D vcache ส่งท้าย AM4 หน่อยครับเพิ่งจะได้เล่นบอร์ด B550 กับเค้าซีพียูตัวนี้คงจะเป็นตัวส่งท้ายแล้วสิน่ะครับสำหรับAM4
                  แต่จะเข้าไทยมารึเปล่ารึจะมาทีเดียวกันกับคิว Ryzen7000 ซีรี่ย์พี่ท่านพอจะเดาออกมั้ยครับเก็บตังรออยู่เลยครับตอนนี้ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by apisit420 View Post

รอดูกันครับแล้วก็รอดูราคาเจ้าตัว 3D vcache ส่งท้าย AM4 หน่อยครับเพิ่งจะได้เล่นบอร์ด B550 กับเค้าซีพียูตัวนี้คงจะเป็นตัวส่งท้ายแล้วสิน่ะครับสำหรับAM4
                    แต่จะเข้าไทยมารึเปล่ารึจะมาทีเดียวกันกับคิว Ryzen7000 ซีรี่ย์พี่ท่านพอจะเดาออกมั้ยครับเก็บตังรออยู่เลยครับตอนนี้ฮ่าๆ
                    ใช่ครับปัญหาใหญ่ amd ชิปขาดแคลน กัวแต่จะแรง อยุ่ในอินเตอร์เน็ตไม่มีของนะครับ

Last edited by micronz; 12 Feb 2022, 18:51:02.

Comment

คราวนี้ละ จะเป็นเจ้าของ Ryzen Series 7

Comment

Originally posted by 111111 View Post
                        คราวนี้ละ จะเป็นเจ้าของ Ryzen Series 7
                        อ้าวแล้วเจน 12 ที่พึ่งซื้อล่ะ

Comment

อ้าวแล้วเจน 12 ที่พึ่งซื้อล่ะ
                          เก็บไว้ทำงานนั่นแหละครับ

Comment

1. 5800X cache 3d ทดสอบเกมสื ที่จริงมีเทียบกับ 12900K ด้วยเดี่ยวจะหากราฟมาดูกันนะครับ

เรียก ว่า รีเฟรช เบาๆๆก็กลับมาเป็นคิงออฟเกมเมอร์อีกครั้ง
                            Last edited by micronz; 13 Feb 2022, 02:53:05.

Comment

กลับไปบอกไอ้ BUFLOW เหอะ พี่ตบยุงรอมา 2 ปีแระ
                              จะมาก็รีบๆมาไม่ต้องลีลาส่ง เควี่ยมาเพ่นพ่าน
                              พี่เบื่อ

Comment

Working...
                              X