Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้กู้ชาติ !!!! เมื่อช่างไม่รับงาน เรามาช่วยตัวเองกันเถอะ เพื่อนๆๆว่างายยย ?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by GutMaNn View Post

ผมเพิ่งเห็นว่า บอร์ด F1A55-M LX PLUS มันมี 2 เวอร์ชั่น ลองดูที่บอร์ดท่านนะครับ เป็นตัวธรรมดา หรือตัวที่เขียน R2.0 ต่อท้าย
    ไฟล์รอมใช้คนละตัวด้วย ถ้ารุ่นแรก ไฟล์ขนาด 4096k ใช้ชิป 32m แฟลช
    ถ้ารุ่น 2 ไฟล์มันประมาณ 8k หน่อยๆ จำตัวเลขไม่ได้ ต้องใช้ uefi tools ดึงข้อมูลไบออสจริงออกจาก .cap ไฟล์ก่อนนะ เซฟแล้วเช็คด้วยว่า อันใหม่ขนาด 8192k มั้ย ต้องตรงตามนี้เท่านั้นครับ (ขนาด .cap น่าจะเล็กกว่าอันที่เซฟใหม่)
    แล้วใช้ชิป 64m แฟลชครับ
    รหัส 25L6406E หรือ 25Q64BVAIG

Edit: เอาข้อมูลแคปมาจากคู่มือเลย จะได้หายสงสัย ดูรายละเอียดตรงหัวข้อ bios เทียบกันนะครับ บอร์ดผมเป้น REV 2.0 ครับ
    รอม ที่โหลดมาขนาด 8.0 mb ราวๆๆนี้แหละครับ

ใช้ชิป รอม ขนาด 64 MB ตามที่ท่าน Gutmamn บอกตามรหัสเลยนะครับบอร์ด มันไส้ได้นะครับ รอม 64 MB

เอ่อรบกวนถามอีกนิดเครือ่งแฟลชรอม ผมมองเห้นใช้ไหมครับ EZP 2019+

ขนาด รอม 64 ใหญ่กว่า ขนาดเดิมติดบอร์ด 2 เท่าน่ะครับ แต่ใช้ได้ใช่ไหมครับ
    มือใหม่ นี่มึนมากครับ แหะๆๆ

Last edited by micronz; 29 Apr 2022, 00:48:18.

Comment

Originally posted by Parona View Post
      แบบขาหนีบเคยลองนะ อ่านไม่ไปเปิดก็ไม่ขี้นแล้ว ไม่รู้เป็นที่ตัวแฟลชหรือชิฟไบออสไปหวันแล้ว
      ชิพรอมไบออสไปสวรรค์ ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อน ทาฟลักก่อนนะ หยิบออกเบาๆๆครับ แล้วซึ้อรอม ตัวใหม่มาเขียน อีตอนใส่กลับนี่สิ 55

ดี รัก ASUS รุ่นเก่าจังรอม เป้นตัวแกะออกง่ายๆๆครับกะผม

Comment

Originally posted by micronz View Post

ใช้ชิป รอม ขนาด 64 MB ตามที่ท่าน Gutmamn บอกตามรหัสเลยนะครับบอร์ด มันไส้ได้นะครับ รอม 64 MB

เอ่อรบกวนถามอีกนิดเครือ่งแฟลชรอม ผมมองเห้นใช้ไหมครับ EZP 2019+

ขนาด รอม 64 ใหญ่กว่า ขนาดเดิมติดบอร์ด 2 เท่าน่ะครับ แต่ใช้ได้ใช่ไหมครับ
        มือใหม่ นี่มึนมากครับ แหะๆๆ

ไฟล์ bios 8 MB แฟลชกับชิปรอม 64m นะครับ อัน 32m มันยัดไม่เข้านะ ถ้าเครื่องผมนี่ฟ้องเลยไม่ให้ไปต่อ

Credit เจ้าของรูปครับ

อันนี้รุ่นแรก ชิปที่ใช้ขนาด 32mb

อันนี้รุ่นสอง ใช้ชิปขนาด 64mb

ดูดีๆ นะ บอร์ดรุ่นเดียวกัน ต่างเวอร์ชั่น ไฟล์ bios คนละตัว ขนาดก็ไม่เท่ากัน เบอร์ชิปรอมก็ตามที่บอก ยึดของเดิมเป็นหลัก ในเว็บ asus มีให้โหลดทั้ง 2 เวอร์ชั่น เอาให้ตรงกันกับที่ใช้
        ส่วนเครื่องแฟลช จะมองเห็นไม่มองเห็น ในโปรแกรมน่าจะมีขึ้นมาให้เลือกนะ ถ้ามันมีลิสต์เบอร์ชิปที่ตรงกัน คือใช้ได้แน่นอน

เพิ่มเติม: ถ้าเป็นบอร์ดกิ๊ก รุ่นเดียวกัน แต่ซอยเวอร์ชั่นถี่กว่านี้อีก หาโหลดไบออสนี่ยิ่งต้องระวังมากกว่า แฟลชผิดไปมีเอ๋อแน่นอน ปกติมันจะเช็คและล๊อคให้แฟลชตรงรุ่นถ้าทำผ่านวินโดว์ นอกเสียจากไปเล่นซนใส่คำสั่งพิเศษให้ข้ามตรวจเช็คเวอร์ชั่น
        Last edited by GutMaNn; 29 Apr 2022, 02:38:08.

Comment

Originally posted by GutMaNn View Post

ไฟล์ bios 8 MB แฟลชกับชิปรอม 64m นะครับ อัน 32m มันยัดไม่เข้านะ ถ้าเครื่องผมนี่ฟ้องเลยไม่ให้ไปต่อ

Credit เจ้าของรูปครับ

ดูดีๆ นะ บอร์ดรุ่นเดียวกัน ต่างเวอร์ชั่น ไฟล์ bios คนละตัว ขนาดก็ไม่เท่ากัน เบอร์ชิปรอมก็ตามที่บอก ยึดของเดิมเป็นหลัก
          ส่วนเครื่องแฟลช จะมองเห็นไม่มองเห็น ในโปรแกรมน่าจะมีขึ้นมาให้เลือกนะ ถ้ามันมีลิสต์เบอร์ชิปที่ตรงกัน คือใช้ได้แน่นอน
          งงงหน่อยครับท่าน GutMaNn สรุปผมควร สัง รอมขนาด 64 mb หรือ 32 mb มาลองแฟลชดีครับ
          ขออภัยที่ถามเยอะหนอ่ยนะครับ เรียกว่ามือใหม่ งงงวย เยอะ ดูทรงแล้วจะครูพักรักจำก็ไม่หมู
          มีผุ้รู้ชี้แนะ เดินตามง่ายกว่าน่ะครับ
          -------------------------
          ที่ผมอ่านท่านคือประมาณว่า ชิปรอม 32 MB เครือ่งแฟลชท่านมองไม่เห้น
          เลยใช้ชิพรอม 64 mb แฟลชมองเห้นผ่านฉลุย พอแฟลชก็เอาไปใช้กับบอร์ดตัวเดียวกับผม
          ใช้ได้เลยใช้ไหมครับ ผมที่เข้าใจ
          --------------------------------------------------------------------
          ใช่ครับปัญหาที่ผมเจอคือ ชิพรอม กับเครือ่งแฟลชไม่รุ้จักกันดี ฟ้องแล้วเราแฟลชไปต่อ
          แฟลชเสร้จ ก้ใช้ไม่ได้นะครับ ไบออส ติดบอร์ดผมไม่ได้เสีย
          EZP 2019 เนี่ยนะ ใหม่ขนาดนี้นน่าจะรุ้จักหมด แต่เปล่าเลยใช่ไหมครับ
          ทุกเครือ่งแฟลช มีข้อจำกัดมองไม่เห้นทุกชิป รอม

-------------------------------------------------------
          ผมมีรอมสำรองอีกตัว ว่างไปแงะมาน่ะัครับ แต่น่าจะอาการเหมือนกันคือเครือ่งแฟลชไม่รู้จักอีกบอร์ด
          พัง F1A75 m pro ของ อัซซุส ใช้กับ A8 3850 เหมือนกัน บอร์ดพังไปน่ะครั้บเก็บทรากไว้อยู่
          Last edited by micronz; 29 Apr 2022, 02:38:39.

Comment

Originally posted by micronz View Post

งงงหน่อยครับท่าน GutMaNn สรุปผมควร สัง รอมขนาด 64 mb หรือ 32 mb มาลองแฟลชดีครับ
            ขออภัยที่ถามเยอะหนอ่ยนะครับ เรียกว่ามือใหม่ งงงวย เยอะ ดูทรงแล้วจะครูพักรักจำก็ไม่หมู
            มีผุ้รู้ชี้แนะ เดินตามง่ายกว่าน่ะครับ
            -------------------------
            ที่ผมอ่านท่านคือประมาณว่า ชิปรอม 32 MB เครือ่งแฟลชท่านมองไม่เห้น
            เลยใช้ชิพรอม 64 mb แฟลชมองเห้นผ่านฉลุย พอแฟลชก็เอาไปใช้กับบอร์ดตัวเดียวกับผม
            ใช้ได้เลยใช้ไหมครับ ผมที่เข้าใจ
            --------------------------------------------------------------------
            ใช่ครับปัญหาที่ผมเจอคือ ชิพรอม กับเครือ่งแฟลชไม่รุ้จักกันดี ฟ้องแล้วเราแฟลชไปต่อ
            แฟลชเสร้จ ก้ใช้ไม่ได้นะครับ ไบออส ติดบอร์ดผมไม่ได้เสีย
            EZP 2019 เนี่ยนะ ใหม่ขนาดนี้นน่าจะรุ้จักหมด แต่เปล่าเลยใช่ไหมครับ
            ทุกเครือ่งแฟลช มีข้อจำกัดมองไม่เห้นทุกชิป รอม

-------------------------------------------------------
            ผมมีรอมสำรองอีกตัว ว่างไปแงะมาน่ะัครับ แต่น่าจะอาการเหมือนกันคือเครือ่งแฟลชไม่รู้จักอีกบอร์ด
            พัง F1A75 m pro ของ อัซซุส ใช้กับ A8 3850 เหมือนกัน บอร์ดพังไปน่ะครั้บเก็บทรากไว้อยู่
            ย่อหน้าที่ 2 ท่านเข้าใจผิดครับ เครื่องผมอ่านได้ รองรับชิปประมาณ 2 หมึ่นเบอร์+ โปรแกรมมีรายชื่อรุ่นรองรับตรงกันใช้ได้มองเห็น ความจุ 32m 64m นี่สบายๆ ชิปในบอร์ดที่อยู่ท้องตลาดใช้ได้หมด ผมทำมาเยอะแล้ว
            สาระสำคัญ มี 2 ข้อก็คือ 1.อยู่ตรงที่ชิปเบอร์เดิมเบอร์อะไร หากมันเสีย หาเบอร์เดิมได้ไหม ถ้าไม่ได้หาเทียบรุ่นไหนที่ความจุตรงกันเป็นหลักได้บ้าง บางกรณีหาเท่าของเดิมไม่ได้ ก็ต้องไปใช้ที่มันใหญ่ขึ้น แต่ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงหากมันจะมีปัญหาตามมา 2.คู่มือ มีบอกรายละเอียดตัวความจุรอม bios มา แทบจะทุกแบรนด์ รายละเอียดตามที่ส่งไปก่อนหน้า สิ่งที่ต้องดูเพิ่มคือ บอร์ดรุ่นเดียวกัน ทำมากี่เวอร์ชั่น เราใช้เวอร์ชั่นอะไร มันจะไปกำหนดสเปคตามข้อ 1 ได้

EZP 2019 มีคู่มือ เว็บผู้ผลิต support ไหมครับ
            ทุกเครื่องแฟลช มีข้อจำกัดใช่ไหม ตอบว่ามี ตามรุ่นตามราคาครับ ยิ่งตัวใหญ่ยิ่งแพง ยิ่งรองรับหลายเบอร์ ลูกเล่นยิ่งเยอะ user อย่างเราใช้แบบทั่วไปก็พอแล้ว

Comment

อ้อพอเข้าใจมากขึ้นละครับ ชัดเจนล่ะครับแนวทาง
              -------------------------------------------------------------------------------------
              ปัญหา ที่ท่านถามชิปเบอร์เดิม เบอร์อะไร หน้าชิปอ่านอะไรไม่ออกเลยครับ มันลางหมดแล้ว
              เครือ่งแฟลช พอลิตร์ รายการมาได้ นะครับ หลายตัว น่าจะพลาดที่ผมไปเลือก รายการ เป้นชิป รอม ขนาด 4-8 MB ด้วยนะครับผม
              พอสั่งให้เครื่องอ่านชิป ดีฟอลตื มันเลือกเป้นรอมขนาด 4 mb มาน่ะครับแฟลชไปหลายหนก็ใช้ไม่ได้เลือก 8 mb ไปก็ไม่ได้จาก
              รายการที่มันสุ่มมามีหลายตัวครับ ผิดพลาดตรงช่วงแรกเยอะเลยครับ ไปแปลงไฟล์ก็ใช้ไม่ได้ จากที่ท่านอธิบาย
              มาพอทราบและว่าพลาดตรงไหน ถึงจอดำน่ะครับ
              ----------------------------------------------------
              ซึ่งชิปรอมเดิมจริงๆๆ ประมาณ 32 MB ตามคู่มือครับ แฟลชแล้วใช้ไม่ได้หลายรอบแล้วล่ะครับ เลยคิดว่ามันคงเริ่มเสื่อมแล้วด้วย
              อยากลองสัง่ชิปรอมใหม่ๆๆเลยมาแฟลชน่ะครับ งั้นเดะผมลอง สั่ง ชิปรอม 32 MB ดูครับเดะเทียบกับ เอกสารลองหาในเน้ตดูว่า
              EZP 2019 รู้จักไหม ตัว 32 mb เดะเช็คตุัวนี้ดุนะครับ MXIC รุ่น MX25L3206EPIน่าจะเขียนง่ายขึ้น รู้รหัสตรงๆๆ
              ไม่เหมือนตัวติดบอร์ด อ่านไรไม่ออกเลย
              -----------------
              Last edited by micronz; 29 Apr 2022, 04:47:16.

Comment

กลับมาอ่านๆดูเริ่มอยากเอา Z87 ตัวที่บอร์เอ๋อตายไป มาทำใหม่ละแฮะ หาชิพอัด bios ใส่ เผื่อมีลุ้น

Comment

Originally posted by Parona View Post
                  กลับมาอ่านๆดูเริ่มอยากเอา Z87 ตัวที่บอร์เอ๋อตายไป มาทำใหม่ละแฮะ หาชิพอัด bios ใส่ เผื่อมีลุ้น
                  มมมาาาา จอยกัน แกะชิพรอม SMB ไม่ได้ยากแต่อาจต้องใช้เครือ่งเป่าครับ

Comment

มมมาาาา จอยกัน แกะชิพรอม SMB ไม่ได้ยากแต่อาจต้องใช้เครือ่งเป่าครับ
                    หัวแร้ง 2 ตัว ทาบคนละด้านครับผมลองมาหลายบอร์ดแล้วใช้ได้ครับแต่ต้องถอดถ่านก่อนกันพลาด
                    ผมใช้เครื่อง minipro แพงหน่อยแต่ยังไม่เจอชิปที่แฟลชไม่ได้นะ
                    มีหาเบอร์ชิปแบบออโต้ให้ด้วย 50:50 อยู่เท่าที่ลองมาบางทีก็ได้บางทีก็ต้องมาเลือกเอง

Comment

Originally posted by GTR_V-spec View Post

หัวแร้ง 2 ตัว ทาบคนละด้านครับผมลองมาหลายบอร์ดแล้วใช้ได้ครับแต่ต้องถอดถ่านก่อนกันพลาด
                      ผมใช้เครื่อง minipro แพงหน่อยแต่ยังไม่เจอชิปที่แฟลชไม่ได้นะ
                      มีหาเบอร์ชิปแบบออโต้ให้ด้วย 50:50 อยู่เท่าที่ลองมาบางทีก็ได้บางทีก็ต้องมาเลือกเอง
                      ขอบคุณมากครับผม ได้แชร์ความรู้กันครับ เรื่องแฟลช

Comment

ชิพรอมสั่งจากร้านดัง มาถึงมือและครับ ชิพ mxic รอม 32 mb ตัวละร้อยบาท ยังไม่ว่างได้ลองของเลยเดะแกะห่อดู
                        เครื่องเขียนจะมองเห้นไม้เนี่ย รุ้นกันไปครับ

Comment

Working...
                        X