Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้กู้ชาติ !!!! เมื่อช่างไม่รับงาน เรามาช่วยตัวเองกันเถอะ เพื่อนๆๆว่างายยย ?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้กู้ชาติ !!!! เมื่อช่างไม่รับงาน เรามาช่วยตัวเองกันเถอะ เพื่อนๆๆว่างายยย ?????

A8 3850 รอมไบออสพังสิครับ เขียนถอยหลังทับ บรรลัย จะส่งให้ช่างซ่อม ช่างไม่รับมัวแต่ซ่อม
    การืดจอ เงินล้าน ไม่อยากเล้ย
    ใน ocz ใครเก่งมีความรุ้มาช่วยรวมหัวรวมตัวกันกระทู้นี้หน่อย ผมจะกู้ชาติ ฮือๆๆๆๆ

เครือ่งแฟลชพอหาได้ ชิพรอม ซื้อกันที่ไหนอ่ะ ยากไม้ ไม่เคยทำครับ มันดีกว่าไม้ฮะ
    ถ้าเราซ่อมเองได้ ครับ

ปล. ไม่เคยทำนะ ใครเคยทำเองซ่อมเอง มาช่วยกันหน่อยเดร้อ
    Last edited by micronz; 5 Oct 2021, 00:01:52.

ผมเคยแฟลชแล้วไฟดับผมใช้ตัวตามในคลิปลากเอาไฟลไบออสไว้ในโปรแกรมแล้วกดแฟลชใช้ได้ปกติครับ

Comment

Originally posted by chok33946 View Post
      ผมเคยแฟลชแล้วไฟดับผมใช้ตัวตามในคลิปลากเอาไฟลไบออสไว้ในโปรแกรมแล้วกดแฟลชใช้ได้ปกติครับ
      ตอนแกะเม็ดไบออส ออกมา ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนช่วยกะทา ฟลักซ์ ไหมครับผม ท่านขอบคุณมาก มีคนมาเล่าแลกเปลี่ยนประสพการณ์ละ

Comment

เคยซื้อมาซ่อม biostar nm70i-1037u ไปที แต่ชิฟไบออสมันเป็นซ๊อกเกตเอาไขควงงัดไปยัดเครื่อง ch341a ตามรูปได้อยู่เลยสบายไป อาการใช้มาอยู่ดีๆ ปิดไปทีแล้วเปิดใหม่พัดลมหมุนปกติแต่ไม่ขึ้นอะไรเลย ตอนถอดมาแฟลชลอง read มันก็ยังมีข้อมูลอยู่

ถ้าไม่อยากเป่าออก ลองใช้แบบหนีบขาดูครับ https://shopee.co.th/CH341A-24-25-ซี...006?position=1

Comment

Originally posted by lotto View Post
          เคยซื้อมาซ่อม biostar nm70i-1037u ไปที แต่ชิฟไบออสมันเป็นซ๊อกเกตเอาไขควงงัดไปยัดเครื่อง ch341a ตามรูปได้อยู่เลยสบายไป อาการใช้มาอยู่ดีๆ ปิดไปทีแล้วเปิดใหม่พัดลมหมุนปกติแต่ไม่ขึ้นอะไรเลย ตอนถอดมาแฟลชลอง read มันก็ยังมีข้อมูลอยู่

ถ้าไม่อยากเป่าออก ลองใช้แบบหนีบขาดูครับ https://shopee.co.th/CH341A-24-25-ซี...006?position=1
          ขอบคุณครับท่านแวะมาแชรื กันเยอะๆๆ ครับ มีอีกหลายคลิปเดะผมแปะกัน จบข่าวได้ซ่อมไบออสเองเลย

ผมจะส่งให้ช่างแต่ช่างคิวทอง ซ่อมแต่ การ์ดจอ เงินล้านช่วงนี้

สั่งตามลิ้งค์นี้เลยนะท่าน ผมยังไม่ได้สังของทีครับ

Comment

แล้วซอฟแวรื แฟลชไบออสนี่ เราโหลดที่ไหนครับ มี ซีดีแถมมาให้ไหมครับ

Comment

ไม่เคยลองนะ แต่เห็นฝรั่งทำแล้วมันไม่การันตีว่าจะแฟลชได้สมบูรณ์ 100% ทุกครั้ง เพราะงั้นถ้าตัวนี้แฟลชแล้วสำเร็จ เปิดติด ควรแฟลชแบบปกติทับอีก 1 รอบ

Comment

แบบขาหนีบเคยลองนะ อ่านไม่ไปเปิดก็ไม่ขี้นแล้ว ไม่รู้เป็นที่ตัวแฟลชหรือชิฟไบออสไปหวันแล้ว

Comment

Originally posted by micronz View Post

ตอนแกะเม็ดไบออส ออกมา ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนช่วยกะทา ฟลักซ์ ไหมครับผม ท่านขอบคุณมาก มีคนมาเล่าแลกเปลี่ยนประสพการณ์ละ
                  ถ้าบัดกรีมากะบอร์ดต้องเอาหัวแร้งจี้ที่ขาเพื่อให้ตะกั่วละลายแล้วใช้ตัวดูดตะกั่วออกมา แต่ที่บอร์ดผมเป็นแบบเสียบใช้คีมหนีบดึงก็ออกแล้วครับ แต่ต้องใส่ให้ถูกด้านนะรับไม่งั้นไม่ติด

Comment

CH341A 24 25 Series EEPROM Flash BIOS USB Programmer ,USB to serial port (TTL) - ขาย Arduino อุปกรณ์ฯ ,ESR meter 18650 : Inspired by LnwShop.com (mcucity.com)
                    โหลดโปรแกรมครับ เอามาจากเว็บ mcucity.com

Comment

เปลี่ยนคำว่า ช่วย เป็น พึ่ง ดีกว่านะลุง
                      เดี๋ยวจะ ถูกมองว่า หมกมุ่น

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
                        เปลี่ยนคำว่า ช่วย เป็น พึ่ง ดีกว่านะลุง
                        เดี๋ยวจะ ถูกมองว่า หมกมุ่น
                        ครับ 55 เดะหัวกระทู้ ไม่น่าสนใจ กระทู้นี้คงยาวครับ ว่างๆๆแวะมาอ่านเป็นประโยชน์แน่นอนครับ
                        ไบออส พัง ฮือๆๆๆๆๆๆ ช่างไม่รับงาน เพราะคิว ซ่อมการ์ดจองาน ตรึม

เราต้องพลิกวิกฤตเป้นโอกาศใหม่

ท่านอื่นๆๆขอบคุณมากที่แวะกันมาพูดคุยแชร์ความรู้กันครับเดะแวะมาตอบ ทุกท่าน
                        -----------------
                        บ่นๆๆๆ
                        A8 3850 กะว่าซื้อมาถูกๆๆดีใจ กะไว้ทำ nas server เลยต้องใช้ บอรืด FX กับ แอธล่อนไปก่อน
                        APU เหมาะเอามาทำ server ที่สุดเพราะจีพียูออนพังยากมาก แค่เปิดภาพติดพอละ

Comment

Windows 11 ตัวเต็ม มาแล้วนะลุง
                          ลองเลยมั๊ยจอฟ้ารัวๆ

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
                            Windows 11 ตัวเต็ม มาแล้วนะลุง
                            ลองเลยมั๊ยจอฟ้ารัวๆ
                            ไม่ผ่านสักเครื่อง ไรเซ่นเจน 1 ท่าน ห้าพันจัดเลยมาอวดกันหน่อย

Comment

เรามาช่วยตัวเอง !! เดี๋ยวนะ ...

อะไรที่ประกันหมดแล้วผมจะพยายามไม่ซนมันเลย -.- กลัวพัง ยกเว้นเคส จะมีประกันหรือไม่มีก็โมแหลก 555

Comment

Working...
                              X