Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามชาว AMD ถึงที่เวลาที่ควรใช้ Vista รึยัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วิสต้า อีกเสียงครับ
    Last edited by nuie2006; 24 Aug 2008, 15:13:25.

Comment

ดูจากสเปคท่านลง xp ไปเถอะครับ ลื่นๆสบายๆ
      ของเครื่องผม(ตามลายเซ็น) ลง vista ultimate Sp1 เปิดเครื่องมามานก็ล่อ Ram เข้าไป 1 G และเหอะๆ
      แต่ถ้าจะถามว่า vista ที่ผมใช้มันดีไหมตอบว่า ดีมากเลย เร็วแรงแซงทางโค้ง ไม่ค่อยมีปัญหา

เคยเจอบลูสกรีนทีเดียว คือ ผมไปปิด ups ขณะเครื่องกะลังจาปิด แต่พอรีสตาทก็หายใช้ได้ปกติ

Comment

เล่นของใหม่ Vista ดีกว่า สวยดีด้วย

Comment

คือ ผมมีแผ่นที่ลงได้ทุก version ตั้งแต่ Home Basic ยัน Ultimate เลยครับ

ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน มันต่างกันแค่ feature ในการใช้งานเท่านั้น

ลง ultimate ไปคุณก็ไม่ได้ใช้งานบางอย่าง เช่น business software ลงไปทำไม ?? หน่วงเครื่องเปล่าๆ

บอกตรงๆว่า Home Premium เพียงพอละครับ แค่อัพเดทให้เป็น sp1 ก็พอ มันก็บูทเข้าไวแล้ว

ultimate เป็นอะไรที่ไร้สาระสำหรับ Home Use ครับ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
            อยากได้จอฟ้ามั๊ย ล่ะ

ลองเอา Alcohol 120% เวอร์ชั่นเก่าๆ ลงดูสิครับ (น่าจะสัก V1.9 มั๊ง)

ลงเสร็จปุ๊บ จอฟ้าขึ้นทันทีครับ ขึ้นมาในแบบที่ Boot เข้า Windows อีกไม่ได้เลยครับ ต้องลง Windows ใหม่ลูกเดียวเลย

ถ้าไม่เชื่อ จะลองดูมั๊ย ล่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้มาถากถางนะ เจตนา จริงๆ คือแค่มาเตือนเฉยๆ ครับ ว่าเล่น Vista แล้วอย่างลง Alcohol 120% (V เก่า) ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูได้เลยครับ จอฟ้าพรึบแน่ๆ ครับ

แต่ Alcohol 120% ที่ใช้กับ Vista ได้ แบบไม่มีปัญหา ไม่แน่ใจนะครับ ว่า Version ไหน แต่ต้องใหม่ๆ หน่อย น่ะครับ
            ใช้กับ Vista ได้
            Last edited by disstat; 25 Jan 2009, 15:06:38.

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
              ผมบอกได้แค่ว่า Vista เป็น OS แรกที่ใช้มาแล้วไม่เคยมี blue screen และมันเป็น OS ที่กู้คืนได้ง่ายสุดๆๆๆ เพียงแค่แผ่นวินโด+ไม่กี่คลิก (ทำได้ทุกอย่างตั้งแต่ซ่อม master boot หรือแม้แต่สั่งทำ system restor รวมถึงการกู้คืนแบบโกส)

แต่สิ่งที่ท่านต้องระวังมีอยู่ 1 อย่างคือ ควรมี RAM อย่างน้อย 2 GB ขึ้นไปถ้าจะเล่นเกม หรือ 1GB ถ้าเล่นเน็ท แค่นั้นเองครับ
              ถูกต้องสุด ๆ

Comment

ถ้าจะให้เห็นความแตกต่างอีกระดับ ทั้งๆที่เครื่องก็เครื่องเดิมแค่เปลี่ยน OS ที่ดีกว่า ประสิทธิภาพต่างกันลิบลับเลยครับ ที่ลองมา ที่ดีที่สุดคือ Mac OSX ครับ ดีกว่า Vista อีกหลายขุมในการทำงานนะ (ลองแต่32bit 64มะเคยลอง) แล้วจะเห็นความแตกต่าง ในการทำกราฟฟิค ตัดต่อหนัง แปลงวีดีโอ ***งจาก Vista อีกหลายขุม

ใช้ Vista ไปเลย ดีกว่าใช้ theme Vista บนเอ็กพี เพราะมันจะซดแรมเราไปจริงๆอย่างน้อยก็ 450MB

รับทราบเรื่องแผ่น Ultimate ที่เลือกลงได้หลายเวอร์ชั่นครับ ว่าอาจจะไม่แตกต่าง คงเพราะใช้เมนคอร์ตัวเดียวกับ Ultimate

ที่ช้าและไม่ดี คือพวกแผ่นที่ลง Home หรือ Business เดี่ยวๆเลือกไม่ได้ ที่เป็นแผ่นลิขสิทธิ์ มันช้ากว่า XP ซะอีก
                ถึงได้เข้าใจ และถึงบางอ้อเมื่อประสบกับตนเอง ว่าทำไมฝรั่งมันถึงฟ้องไมโครซอฟท์ที่จะดาวน์เกรดโน๊ตบุ๊คไปใช้XP

Comment

เอ้า มา vista 1เสียง
                  ผมใช้แผ่นที่มันลงได้หลายๆเวอร์อะครับ แต่ไม่มีแก้ไอมาให้ 555 ลงแล้วติด30วัน

เครื่องบูตเร็วไม่แตกต่างจากXp แรมที่ใช้ด้วย ตกประมาณ 400+เอง เปิดขึ้นมาน่ะครับ เล่นเกมส์อะไรก็ปกติดี
                  ไดร์เวอร์ สะดวกดี แต่ว่ามีปัญหาอย่างแรงกับไดร์ฟเวอร์ซาวด์ Audigy 2ZS ต้องเอาเวอร์อื่นมาลง แต่ยังไม่เคยลองพวกไดร์เวอร์modเลย

เป็นไปได้ มีHDDอีกตัวมาลองดูก่อนจะดีมาก เพราะถ้าท่านลองตามที่ในบอร์ดบอกไปแล้ว รูสึกไม่ประทับใจ ใช้ยังไงก็ติดขัด จะได้ง่ายในการเปลี่ยนOSกลับ เพราะไม่ต้องลงใหม่หมด

Comment

ผมว่ารอใช้ Win 7 ดีกว่า ผมคนหนึ่งละ

Comment

Vista มันกินแรมก็จริง แต่เวลาใช้งานจริงๆมันไหลลื่นมากนะครับ(ลื่นกว่าXPอีก)
                      ยกเว้นเวลาเล่นเกม เฟรมเรทตกนิดหน่อยครับ

Comment

ตรวจสอบฮาร์ดแวร์ว่าสนับสนุน Vista หรือเปล่า
                        http://www.microsoft.com/windows/compatibility/

สำหรับคนที่อยากใช้ Mac OSX บนพีซี
                        วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=195965

Comment

ส่วนอันนี้ Tiny Vista Rave02 ลง Vista ในเครื่องพีซีรุ่นเก่าๆได้ครับเอาไปลองใช้กัน Duron 600Mhz Ram 384 ก็ลงลองใช้ได้ครับ ใช้ 1 แผ่นซีดี

http://www.btmon.com/Applications/Wi...D.torrent.html

Comment

Vista มันกิน Ram มากก็จริงครับแต่มันก็ใช้ ทรัพยากรได้คุ้มกว่า XP การบริหารทรัพยากรก็ดีกว่าครับอันนี้ยืนยันเพราะเครื่องเก่าก็ใช้ Vista ครับ เครื่อง Spec ห่วยกว่า เจ้าของกระทู้แน่นอนครับเครื่องเมื่อ 7 ปีที่แล้วก็รักษามันมาได้ 555+(สมัยนั้นก็ติด Ram มา 1 GB อยู่แล้วบ้า Ram เยอะตั้งแต่ยุคนั้นเหอๆ) HDD ก็แค่ 60GB เอง ถ้าเทียบกันคงมี Ram เท่านั้นที่เท่ากันอานะนอกนั้นห่วยกว่าหมด

จากการที่ดูแล้วกลายเป็นการเถียงกันมากกว่านะเหอๆว่าใครชอบอะไรก็บอกอันนั้น เอา Sure ก็ให้เจ้าของกระทู้ทดลองเองเลยครับเพราะยังไง Window นั้นก็ไม่ต้องเสียเงินอยู่แล้ว 555+
                            อันนี้คนใช้เป็นคนตัดสินครับ

ส่วนเรื่อง Home or Ultimate นั้นผมไม่รู้อะเพราะผมไม่เคยใช้ตัวอื่นนอกจาก Ultimate เลยเหอๆเพราะยังไงมันก็ฟรี+ยาแก้ไอ้เหอๆจะไปสนใจทำไม

Vista นั้นลงเร็วกว่า XP แน่นอน เพราะผมจำ Feel ได้เลยว่ามันต่างกันยังไง(ลงมาอย่างต่ำน่าจะ >25-30 รอบเหอๆ)ไม่มี XP ตัวไหนเลยที่ผมลงแล้วรู้สึกว่าชอบอะนะตอนนั้นเหอๆใช้ไม่ถึง 4 วันก็เอาอันใหม่มาลงเพราะมันสู้ XP ที่ใช้ตอนแรกๆไม่ได้(ตัวที่ยังไม่มี SP นะ Feel มันไม่เหมือนกัน ความรู้สึก)อิอิ

ก็คนใช้ครับลองตัดสินดู ทำ Backup ไว้ก่อนไม่ชอบก็ Restore กลับมาใช้ ของเดิมก็ได้ 7 นาทีเองเครื่องเก่าผมใช้ Imagetrue นะ
                            Last edited by BENZ_EMPEROR; 25 Aug 2008, 17:36:16.

Comment

ลงแล้วนะครับ Vista Home Premium

แจ่มดีจริงๆ ครับ สวยดี สเปกผมใช้ก็ไม่ช้านะ เร็วดีด้วย เล่นเกมส์ก็ปกติ ลื่นดี ดูหนังภาพอย่างสวยเลย

เริ่มติดใจแล้วครับ

Vista แจ่มจริงๆ ครับ ผมชอบมากกว่า XP ซะแล้ว

Comment

Originally posted by Sprinter View Post
                                ลงแล้วนะครับ Vista Home Premium

แจ่มดีจริงๆ ครับ สวยดี สเปกผมใช้ก็ไม่ช้านะ เร็วดีด้วย เล่นเกมส์ก็ปกติ ลื่นดี ดูหนังภาพอย่างสวยเลย

เริ่มติดใจแล้วครับ

Vista แจ่มจริงๆ ครับ ผมชอบมากกว่า XP ซะแล้ว
                                ยินดีด้วยครับ

Comment

Working...
                                X