Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามชาว AMD ถึงที่เวลาที่ควรใช้ Vista รึยัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมบอกได้แค่ว่า Vista เป็น OS แรกที่ใช้มาแล้วไม่เคยมี blue screen และมันเป็น OS ที่กู้คืนได้ง่ายสุดๆๆๆ เพียงแค่แผ่นวินโด+ไม่กี่คลิก (ทำได้ทุกอย่างตั้งแต่ซ่อม master boot หรือแม้แต่สั่งทำ system restor รวมถึงการกู้คืนแบบโกส)

แต่สิ่งที่ท่านต้องระวังมีอยู่ 1 อย่างคือ ควรมี RAM อย่างน้อย 2 GB ขึ้นไปถ้าจะเล่นเกม หรือ 1GB ถ้าเล่นเน็ท แค่นั้นเองครับ

Comment

ถ้าเครื่องแรงก็วิสตร้าไปโลด

Comment

ผมบอกได้แค่ว่า Vista เป็น OS แรกที่ใช้มาแล้วไม่เคยมี blue screen และมันเป็น OS ที่กู้คืนได้ง่ายสุดๆๆๆ เพียงแค่แผ่นวินโด+ไม่กี่คลิก (ทำได้ทุกอย่างตั้งแต่ซ่อม master boot หรือแม้แต่สั่งทำ system restor รวมถึงการกู้คืนแบบโกส)

แต่สิ่งที่ท่านต้องระวังมีอยู่ 1 อย่างคือ ควรมี RAM อย่างน้อย 2 GB ขึ้นไปถ้าจะเล่นเกม หรือ 1GB ถ้าเล่นเน็ท แค่นั้นเองครับ
        อยากได้จอฟ้ามั๊ย ล่ะ

ลองเอา Alcohol 120% เวอร์ชั่นเก่าๆ ลงดูสิครับ (น่าจะสัก V1.9 มั๊ง)

ลงเสร็จปุ๊บ จอฟ้าขึ้นทันทีครับ ขึ้นมาในแบบที่ Boot เข้า Windows อีกไม่ได้เลยครับ ต้องลง Windows ใหม่ลูกเดียวเลย

ถ้าไม่เชื่อ จะลองดูมั๊ย ล่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้มาถากถางนะ เจตนา จริงๆ คือแค่มาเตือนเฉยๆ ครับ ว่าเล่น Vista แล้วอย่างลง Alcohol 120% (V เก่า) ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูได้เลยครับ จอฟ้าพรึบแน่ๆ ครับ

แต่ Alcohol 120% ที่ใช้กับ Vista ได้ แบบไม่มีปัญหา ไม่แน่ใจนะครับ ว่า Version ไหน แต่ต้องใหม่ๆ หน่อย น่ะครับ

Comment

ที่จริงผมก็สนใจที่จะลง Vista เล่นดู น่ะแหละครับ

ตกลง Vista Version ไหนเหมาะสำหรับผมที่สุดครับ

Home Premium ใช่มั๊ย ครับ
          ใจถึงก็เล่น Ultimate ไปเลยก็ได้ ครับ

Comment

vista กับจอฟ้า มันก็มีบ้างแหละครับท่าน แต่มันเกิดขึ้นน้อยมากเท่านั้นเอง
            ส่วนสาเหตุ ก็มีหลายปัจจัย user error / program error
            แต่สำหรับผม เมื่อเซ็ทเข้าที่เข้าทาง ก็ยังไม่เคยจอฟ้านะครับ ผมว่ามัน stable มากกว่า xp นะครับ(ความเห็นส่วนตัว)
            ส่วนเวอชั่นที่แนะนำ Ultimate เท่านั้นครับ

Comment

ไม่ต้องตกใจครับ ถ้า bluescreen แล้วเข้าวินโดวไม่ได้ ก็แค่เข้า safemode ไป uninstall โปรแกรมที่ลงแล้วมีปัญหาออก หรืออีกวิธีก็ใส่แผ่น vista เข้าไป บูทจากแผ่น เสร็จแล้วเลือก repair >> restore ไปยังช่วงที่คิดว่าเครื่องยังใช้ได้ปกติอยู่ ก็เคลียร์แล้ว

Comment

ลงAlchoholเก่าๆขึ้นจอฟ้าเข้าเซฟโหมดก็ฟ้า อิอิ แต่ก็แก้มันจนได้

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                  อยากได้จอฟ้ามั๊ย ล่ะ

ลองเอา Alcohol 120% เวอร์ชั่นเก่าๆ ลงดูสิครับ (น่าจะสัก V1.9 มั๊ง)

ลงเสร็จปุ๊บ จอฟ้าขึ้นทันทีครับ ขึ้นมาในแบบที่ Boot เข้า Windows อีกไม่ได้เลยครับ ต้องลง Windows ใหม่ลูกเดียวเลย

ถ้าไม่เชื่อ จะลองดูมั๊ย ล่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้มาถากถางนะ เจตนา จริงๆ คือแค่มาเตือนเฉยๆ ครับ ว่าเล่น Vista แล้วอย่างลง Alcohol 120% (V เก่า) ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูได้เลยครับ จอฟ้าพรึบแน่ๆ ครับ

แต่ Alcohol 120% ที่ใช้กับ Vista ได้ แบบไม่มีปัญหา ไม่แน่ใจนะครับ ว่า Version ไหน แต่ต้องใหม่ๆ หน่อย น่ะครับ

ลงแล้วครับ จอฟ้าเวอร์ชั่น 1.9 เนี่ยแหละ
                  แต่ กู้คืนตามท่านข้างบนง่ายจริงๆๆน่ะและครับ os ล่ม กู้ง่ายมากๆๆ

ถ้าจอฟ้าบูทไม่เข้าให้กด F8 แล้วเลือก last good know ไรประมาณนี้ครับ ได้เลย

ใช้ลองดูสิ Vista SP1 แจ่มๆๆ น่าใช้มากๆๆๆๆ ดู Desktop สิ

Comment

Comment

อยากสัมผัส DX10 แบบไม่ต้องพึ่ง vista มีวิธีมั้ยครับ ขอบแบบปลอดภัยด้วยนะครับ

Comment

ก็ลองลง 2 เครื่องดูครับ ว่าชอบเครื่องไหน Home Basic หรือ Bussiness จะได้รู้ครับว่าอันไหนดีกว่า

Comment

จขกทมีแผ่นวิสต้ามั้ยล่ะ
                          เอาของผมมั้ย 32 บิทนะ
                          เลือกลงใด้ทุกรุ่น แต่ไม่มีแครกนะ ต้องโม ไบออส เอา
                          จะใด้รู้ว่าเป็นยังไง แล้วตัดสินใจเอาเองว่า ดี ไม่ดี

Comment

XP SP2 ครับเนียน

Comment

ผมก็ว่า Vista มันก็ดี จริงๆ ของเขาแหละนะครับ สวยดีด้วย

บอกตรงๆ นะครับ ว่า ถ้าเครื่องแรงถึงจริงๆ ก็ลองๆ ใช้ๆ ไปเถอะครับ จะได้สัมผัสประสบการณ์ใหม่ จะได้ไม่เบื่อ ครับ

จขกทมีแผ่นวิสต้ามั้ยล่ะ
                              เอาของผมมั้ย 32 บิทนะ
                              เลือกลงใด้ทุกรุ่น แต่ไม่มีแครกนะ ต้องโม ไบออส เอา
                              จะใด้รู้ว่าเป็นยังไง แล้วตัดสินใจเอาเองว่า ดี ไม่ดี

แต่มันไม่มี Crack มาให้ น่ะสิ

แต่ผมไม่ได้ Mod Bios หรอกครับ ผมใช้ Vista_SP1_Boot_Loader เอาน่ะครับ ใช้ได้เหมือนกันเลยครับ

แจ่มๆ จริงๆ ครับ พี่น้อง....

Comment

หลังจากผมอัพ เครื่องใหม่แล้ว ก็ลงเล่น Vista เลย

ให้ Vista อีก 1 เสียงครับ เพราะว่าใช้ แรม 2 G แล้ว ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรให้คุ้ม
                                XP ใช้แรมน้อยก็ดีครับ แต่ว่าใช้แรมไม่คุ้มอ่ะครับ

ถ้าเมื่อก่อนเอา XP แต่ตอนนี้ เอา Vista SP1 ครับ

Comment

Working...
                                X