Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ รวมพลชาว DFI 790FX ทุกปัญหาช่วยหาคำตอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Vanilaice View Post
    ปรับในBios เป็น1.8GHzจิครับ
    แล้วคอมมันจะเร็วขึ้นกว่าเดิมป่าว
    มีผลยังไงกับ cpu บ้าง

Comment

• Originally posted by ball_ball View Post
      แล้วคอมมันจะเร็วขึ้นกว่าเดิมป่าว
      มีผลยังไงกับ cpu บ้าง
      เร็วขึ้นไหมลองจิครับที่แน่ๆๆ สเปกมัน 1.8นี่ครับไม่ใช่1.0

Comment

• Originally posted by Vanilaice View Post
        เร็วขึ้นไหมลองจิครับที่แน่ๆๆ สเปกมัน 1.8นี่ครับไม่ใช่1.0
        เร็วขึ้นไหมไม่รุ้ครับ แต่ แบนวิด Mem กระฉูดแน่นอนรับส่งข้อมูลไวขึ้นแน่นอนครับ

Comment

• Originally posted by Alexis View Post
          เร็วขึ้นไหมไม่รุ้ครับ แต่ แบนวิด Mem กระฉูดแน่นอนรับส่งข้อมูลไวขึ้นแน่นอนครับ
          แล้ว CPU จะร้อนขึ้นกว่าเดิมหรึอปล่าว

Comment

• ผมมี LP UT790FX แต่ใช้มะคุ้มเลยงับกำลังฝึกปรับคับ แรมGskillDDR2 1066PK เซท CLต่ำสุดได้เท่าไหร่คับ ผมเซทอยู่ตอนนี้ 5 5 5 16 40 งง2ตัวสุดท้ายครับครับค่ามากดีหรือน้อยดีอะคับ

Comment

• ค่า 40 ตัวสุดท้ายนั่น ยิ่งเยอะ ก็จะกินไฟน้อยลงคับ

Comment

• ตัวUTไมมันแพงกว่ากันเยอะเลยครับตั้ง9500แนะ แล้ว2ตัวนี้มันแตกต่างกันยังไงครับอธิบายทีครับ

Comment

• Originally posted by nonthanan View Post
                  ตัวUTไมมันแพงกว่ากันเยอะเลยครับตั้ง9500แนะ แล้ว2ตัวนี้มันแตกต่างกันยังไงครับอธิบายทีครับ
                  UT/DK นะคับ

ภาคจ่ายไฟ Digital / ภาคจ่ายไฟธรรมดา
                  ระบายความร้อน NB และ SB ด้วย sink+heatpipe+transpiper / sink ธรรมดา
                  มี debug lcd / ไม่มี
                  6 SATA2 / 4 SATA2
                  Bios UT ละเอียดกว่า เล็กน้อย

หลักๆ ก็ประมาณนี้คับ

Comment

• สวัสดีครับ

ตอนนี้ผม oc ไป ได้แค่ บัส 230 x 11 เองอ่ะครับ ปรับ HT ที่ 1.2G แรมผม 1066 แต่ตั้งไว้ที่ 800 fix ค่ามาตรฐาน

5-5-5-15 ใช้ไฟ cpu 1.4v กว่าๆ ทีนี้พอผมจะดันขึ้น 240 มันบู๊ทติด แต่พอมาเช็ค มันเด้งกลับไปที่ 230 อย่างเก่า

อ่ะครับ ลด HT ลงก็ยังเด้ง ลดตัวคูณลง ก็ยังเด้ง เพิ่มไฟ cpu ก็ยังเด้ง ทำยังไงๆก็เด้งครับ ปรับไปปรับมามืดเลย

ทีนี้ผมต้องไปปรับตรงไหนต่อหรอครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

Comment

• Originally posted by nonthanan View Post
                      ตัวUTไมมันแพงกว่ากันเยอะเลยครับตั้ง9500แนะ แล้ว2ตัวนี้มันแตกต่างกันยังไงครับอธิบายทีครับ
                      UT มีก้าดsound7.1 เพิ่มมาด้วย มีLanคู่ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by VooDooXT View Post
                        ค่า 40 ตัวสุดท้ายนั่น ยิ่งเยอะ ก็จะกินไฟน้อยลงคับ
                        ขอบคุณครับ แล้วตัวนี้ละครับ 5 5 5 16 40
                        Attached Files
                        Last edited by Joke1oo; 16 Jul 2008, 21:50:10.

Comment

• ค่าพวกนี้มันคือ CAS Latency ที่เราเรียกกันสั้นๆ ว่า CL นั่นแหละคับ

CL = เวลาในการที่แรมรับคำสั่ง
                          TRCD = จำนวนรอบของเวลาที่แรมจะเข้าถึงข้อมูลภายในแรม
                          TRP = เวลาที่ใช้ในการปิดคำสั่งก่อน แล้วเริ่มทำการรับคำสั่งใหม่เพื่อทำการเขียนหรืออ่าน
                          TRAS = โดยปกติ ค่านี้ จะตั้งมาที่ CL+TRCD+TRP นั่นคือเวลาที่แรมทำงานตั้งแต่รับคำสั่งจนปิดคำสั่งและ idle รอเวลาในการรับคำสั่งเพื่ออ่านหรือเขียน ใหม่นั่นเอง

Comment

• Originally posted by VooDooXT View Post
                            ค่าพวกนี้มันคือ CAS Latency ที่เราเรียกกันสั้นๆ ว่า CL นั่นแหละคับ

CL = เวลาในการที่แรมรับคำสั่ง
                            TRCD = จำนวนรอบของเวลาที่แรมจะเข้าถึงข้อมูลภายในแรม
                            TRP = เวลาที่ใช้ในการปิดคำสั่งก่อน แล้วเริ่มทำการรับคำสั่งใหม่เพื่อทำการเขียนหรืออ่าน
                            TRAS = โดยปกติ ค่านี้ จะตั้งมาที่ CL+TRCD+TRP นั่นคือเวลาที่แรมทำงานตั้งแต่รับคำสั่งจนปิดคำสั่งและ idle รอเวลาในการรับคำสั่งเพื่ออ่านหรือเขียน ใหม่นั่นเอง
                            ขอบคุณคร้าบบบ

เครื่องผมตอนไม่เปิดแอร์ มันร้อนที่ภาคจ่ายไฟเมนบอดพอควรเลยครับ คนอื่นเป็นแบบนี้ป่าวครับ
                            Attached Files

Comment

• ขอถามซ้ำครับ ไม่มีคนตอบเลย

CPU Host/HTT Clock
                              CPU Host/HTT Boot Up Clock

สองตัวนี้มันต่างกันยังไงอ่ะครับ ผมปรับแต่ ตัวแรกครับ

CPU Host/HTT Adjust Gap

แล้วตัวนี้ใช้ทำอะไรครับ

พอดีไม่เคยใช้ DFI ครับ ขอบคุณครับ

Comment

• อยากรู้เหมือนกันงับ

Comment

Working...
                                X