Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาวก AMD เห็นด้วยกับคำคำ นี้ หรือไม่ ครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่ได้ชอบที่ค่ายหรอกครับ
    เงินในกระเป๋ามันเป็นตัวตัดสิน

Comment

ผมก็ต้องตอบไปตรงๆว่าถ้าใช้งานพื้นๆยังไงก็ไม่ต่างกันหรอกครับ แต่ถ้าว่ากันด้วยค่า Benchmark เมื่อไหร่งานนี้อินเทลคาบไปกินหมดเพราะเตรียมแก้มือมาดีมาก ดีแค่ไหนก็ขนาดชิพ Core 2 Duo รุ่น E6300 ยังเอาชนะชิพ Athlon 64 FX-62 ได้เลยครับ แต่ต้องบอกก่อนนะครับว่าผลการทดสอบนี้ยังทำได้ไม่ครบทุกเรื่องนักแต่โดยหลักๆแล้วตอน
      นี้ชิพ Core 2 Duo ก็มาเหนือกว่า Athlon 64 ทุกรุ่นอยู่ดีละครับ ยิ่งถ้าเอามาใช้กับงานเรนเดอร์หรือตัดต่อกราฟฟิกแล้วด้วยก็ยิ่งเข้าทางชิพตัวนี้เขาเ
      ลยล่ะ แต่บอกก่อนนะครับว่าอย่าลืมว่าจะรันเกมออกมาได้ดี ภาพคมสวย ไม่มีกระตุกนั้นก็อย่าลืมเขาคนนี้ไปก็การ์ดจอกับแรมไงครับ ให้มี CPU แรงขนาด Core 2 Extreme QX6700 2.66 GHz 4 แกนประมวลผลแต่การ์ดจอใช้แค่ Geforce 4 MX อัดแรมแค่ 512 MB มันก็สู้เครื่องที่ CPU ไม่แรงแค่ Pentium 4 2.8 GHz แต่ใช้การ์ดจอ Geforce 7600 GT อัดแรม 1 GB ไม่ได้หรอกครับ คุณว่าจริงไหม???

Comment

Originally posted by pangpang View Post
        ความเห็นนี้ตอบดี และถูกที่สุดแล้วหล่ะ ชัดเจน ตรงไปตรงมา
        ถูก! ถูก! ถูก! ถูก! ถูก! ถูกต้องแล้วคราบ

Comment

ใช้ AMD มานานไม่อยากเปลี่ยนแล้ว(ไม่มีตังค์) และจะยังใช้ต่อไปเพราะไม่ได้เอา คอมไปแสดงความบ้าพลังมาก แค่ดูหนัง เล่มเกม แค่ Athlon 3500+ กะ GF7600GS ก็พอแล้ว

Comment

ไม่ว่าจะ AMD หรือ Intel ผมว่าเราวัดกันที่การใช้งานนะ ไม่น่าจะเกี่ยวกับว่าใครแรงกว่าก็บ้าแต่อันนั้น ถ้าแบบนั้นมันจะเป็นการใช้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพ...ถ้าใช้C2Dแต่เอามาพิมพ์แค่งาน Word Exel มันก็ไร้ค่า ถึงแม้ว่าจะเอาไปคุยกับใครต่อใครว่าตัวเองใช้ของดี ของแพง แต่ตัวเองกับใช้ได้ไม่เต็มที่ มันก็น่าอายนะ...

AMD หรือ Intel ก็เลือกเอาหล่ะท่านว่าใช้งานยังไง ไม่มีใครมาจำกัดว่า ต้องใช้ AMD นะ หรือต้องใช้แต่ Intel

Comment

นาน..ไม่นาน หรือ เก๋า.. ไม่เก๋า ไมรู้?

แต่...ใช้ AMD มาตั้งแต้ 386DX40 แล้วล่ะ
              หากจะนับ CPU ของ AMD เท่าที่ผ่านมือ(ที่เป็นของตัวเองจริงๆ) ก็ไม่ต่ำกว่า 20 รุ่นแล้ว
              ตัวล่าสุดก็..X2 4800+ ซึ่งเพิ่งถอยมาใหม่เอี่ยมไม่ถึง 1 เดือนนี่เอง...

โดยถอยมาพร้อมกับ E6600 เอามาทำงานน่ะ...อย่างละเซ็ท เจอเข้า 2 เซ้ท หมดตังส์ไปเกือบแสน...ก็คงตัวเบาหวิวไปหลายเดือนทีเดียว

*ที่ต้องถอยออกมาอย่างนี้...เพราะต้องการที่จะทำงาน งานซึ่งต้องใช้ประสิทธิภาพของระบบที่แตกต่างกันน่ะ

หันไปทางค่าย Intel ก็เริ่มใช้มาตั้งกะ 286SX16 นู่นนนแหละ หากรวมรุ่นของ CPU : Intel ที่ใช้ผ่านมือมา ก็คงไม่ต่ำกว่า 20 รุ่นเช่นกัน

Intel ที่กองอยู่ในห้องทำงานปัจจุบัน...มีอยู่ 3 เซ้ทด้วยกัน (P.4 : 2.66 Ghz.(Northwood), p.4 : 3.6Ghz. (Prescott) และล่าสุด E6600 (Conroe)

ออ! N/B ของผมมีด้วยกัน 2 ตัว...ก็ใช้ทั้ง Intel และ AMD นะแหละ
              (Acer : Travelmate : P.M 1.7Ghz. กับ ASUS : Turion X2 : 2.0 Ghz.)

สรุปก็ใช้ได้ดีทั้ง 2 ค่ายนั่นแหละครับ อยู่ที่ว่าเราต้องการทำงานด้านใด

*แต่โดยส่วนตัว...ผมชอบที่จะเล่น AMD : X2 4800+ มากกว่า E6600 นะ
              เหตุผลเพราะว่า หนึ่ง : ร้อนน้อยกว่า สอง : เสียงเบากว่าเยอะ สาม : ผมว่า..มันตอบสนองงานหลายอย่างได้ดีกว่านะ (active กว่า)

Comment

เครื่องแรก 8086 ---ที่ทำให้ผมรู้จักคอมฯ cyrix (ก้อใช้) และก้อล่าสุดตอนนี้เป็น Amd คับผม เอามาใช้งานคับ ไม่ได้เอามาแข่งกะใคร

Comment

ใช้ AMD ด้วยคนครับ เพราะมันทั้ง พอเพียง(กับงบ) และ เพียงพอ(กับงาน) ครับ

Comment

แล้วศรัทธาคับของแบบนี้

Comment

จะยี่ห้อไรก็ช่างเหอะ
                      ให้มันใช้ได้ก็พอ

ตอนนี้ขาย Athlon 64 3200+ AM2 แล้ว
                      ซื้อ สมพร3200+ AM2 มาใช้แทน

ทำงานเหมือนกันเดะ ตัดต่อวิดีโอ แต่งรูป ทำเว็บ Debug โปแกรม
                      เหมือนตอนใช้ Althon เลย -*- กำลังคิดอยู่ ว่าตูจะซื้อแพงๆไว้ทำไม ในเมื่อเราใช้งานมันแค่นี้เอง

ต่อให้ C2D ก็เหอะนะ ถ้าไม่มีพวกคะแนนจาก Benchmark มันก็แค่นั้นแหละ
                      ใช้งานจริงก็ เร็วกว่าไม่กี่นาที

ยอมเสียเวลาสัก 1-2 นาที สำหรับรอ process ดีกว่าเสียตังเพิ่มเป็นหมื่น

Comment

ผมแล้วแต่ใช้อ่ะงับ ที่ใช้ Intel เพราะมีความรู้ในด้านนี้มากก่า AMD เท่านั้นเอง AMD อาจจะดีก่าก้อได้ -O^"

Comment

เหอะๆ เอาด้วย N/B ผมยังใช้ทุเรียนเลย เพราะ Processer แรงไปก็แค่นั้น ถ้า VGA ไม่แรงเท่า เล่นเกมไม่ได้อยู่ดี ถึงจะแค่ ทุเรียน ผมก็เล่น Half Life2, BF2142 แบบไม่กระตุกได้แถมปรับละเอียดด้วย และราคาก็ถูกกว่าตั้ง 7k ด้วย

Comment

ใช้อะไรก็ได้ตามที่ตัวเองชอบและตรงการใช้งาน หาข้อมูลแล้วตัดสินเอง ไปต้องไปตามกระแสใคร คอมมีไว้ทำงานแต่ไม่ได้มีไว้เพื่อbenchmarkแข่งกัน

**แต่อยากจะขอบอกว่าอย่าทำตัวเป็นสาวกค่ายไหนเลยครับ จะamdหรือintel มันก็ไม่ใช่ของไทย เงินทองก็ไปให้ต่างชาติอยู่ดี เราควรจะเป็นเจ้านายมันไม่ใช่สาวกของมันนะครับ**

Comment

รักแรก รักเดียว และ รักสุดท้าย ของผม

Comment

น่าอิจฉาเพื่อนๆ AMD จังเลยดูอบอุ่นดีจัง ผมชอบนะน่ารักดี

Comment

Working...
                                X