Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by micronzr View Post
    เป็น GPTใช่ไหมครับ ฮาร์ดดิส ปกติเราสั่งไบออสให้บุ้สลำดับที่ 1 จาก SSDอยู่แล้วไม่น่าจะไปป่วน กับอีกลูก
    ได้
    ------------------
    แต่อาการที่ท่านว่าคุ้นๆๆคล้ายกับ บูสวินโดว์ GPTเจอไฟล์ บุส ฮาร์ดดิสที่เป็น mbr จังครับอันนั้น เสียบติดๆๆหายๆๆเคยเจอ
    ยกเว้นฮารืดดิส mbr เราเคลียร์มาสเตอร์บุสเรคคอร์ด ทำให้เป็นไดรฟ์ด้าต้า อาจต้องลองเคลียร์พาติชั่นสร้างใหม่หมด
    เคลียร์มาสเตอรืบุสเรคคอร์ดกรณีเป็น บูส mbr แต่หากเป็น GPT ฮาร์ดดิสก็จัดการง่ายแค่ลบพาติชั่น เล็กๆๆข้างหน้า
    ให้หมดก็เคลียร์ บุ้สเรคคอร์หมดแล้ว ใช้ทูลพาติชั่นขยายพาติชั่นให้เต็ม เล่นกับพาติชั่นนี่ผมแนะนำ ทูลจากลีนุกส์
    ทำแฟลชบุส ใช้ง่ายไม่ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ ฟรี มั้นเป้น gui ครับแค่คลิ้กๆๆไม่ต้องไปยุ่งกับคำสัง unix
    แต่ปกติผมจะใช้ทูลตัวนี้จากแผ่นบูส ติดตั้งอุบันตู 18.04
    หรือหาโหลดจากเว็บไซต์ ต้นขั่วสร้างแผ่น DVD หรือบุสแฟลชก็ได้

ทูลฟรีตัวนี้ผมให้ห้าดาว เลย

ถ้าอยู่ใกล้มือ นี่จัดการให้เลยผมเจอปัญหานี้เยอะ เพระเล่นฮารืดดิส สองลูก SSD 1 ลูก สั่งบุ้ส ลีนุกส์ โยงไปบุส SSD วินโดว์
    เล่นแบบนี้มาเป้นปี 2-3 เครื่อง อิอิ แก้ปัญหาไม่รู้จะปวดหัวยังไง
    ------------------------
    กรณีท่านใส่ สโตเรจใหม่ ที่ไม่เคยลงโอเอส น่าจะไม่มีปัญหาครับไม่ว่าเป้น GPT หรือ mbr เพราะไม่ติดไฟล์บุ้สเข้ามา
    ผมก็ใช้ ssd 1 hdd 2 ครับ แต่เผอิญใน hdd ตัวนึงมันยังเหลือ efi paratition ไว้ ทำให้บอร์ดมอง hdd ลูกนี้เป็นอันดับแรก ผมเลยใช้ aomei ยุบพาราทิชั่นนั้นไปรวมกับส่วนอื่น แล้วลงวินโดว์บน ssd ใหม่ คราวนี้วินโดว์เลยสร้าง efi บน ssd ลูกนี้แทน จบปัญหาที่แก้ตั้งแต่เมื่อวาน

ส่วนแรมกด cl ไม่ลง ได้แค่ 16-16-18-36 สงสัย kingston preadator ตัวนี้น่าจะลากไม่ไป

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
      ผมก็ใช้ ssd 1 hdd 2 ครับ แต่เผอิญใน hdd ตัวนึงมันยังเหลือ efi paratition ไว้ ทำให้บอร์ดมอง hdd ลูกนี้เป็นอันดับแรก ผมเลยใช้ aomei ยุบพาราทิชั่นนั้นไปรวมกับส่วนอื่น แล้วลงวินโดว์บน ssd ใหม่ คราวนี้วินโดว์เลยสร้าง efi บน ssd ลูกนี้แทน จบปัญหาที่แก้ตั้งแต่เมื่อวาน

ส่วนแรมกด cl ไม่ลง ได้แค่ 16-16-18-36 สงสัย kingston preadator ตัวนี้น่าจะลากไม่ไป
      ใช่เลยครั้บ ไอ้บุ้สพาติชั่น เล็กๆๆ ใช้ทูลจาก แผ่นวินโดว์ 10 พีอี

พอยุบรวมไฟล์บุส คงตายเรียบร้อยและ อิอิ

Comment

• ขออภัยครับ ถ้าผมเข้าใจผิด ไม่รู้ว่าใช่ไฟล์เดียวกันกับที่ท่านกล่าวถึงมั๊ย
        ผมเห็นในเว็บ มีตั้งแต่ v10 11 และ 13

Originally posted by saiymhok View Post
        กดโหลดแล้วมันจะบอกว่าไม่มีไฟล์นี้ครับ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
          ขออภัยครับ ถ้าผมเข้าใจผิด ไม่รู้ว่าใช่ไฟล์เดียวกันกับที่ท่านกล่าวถึงมั๊ย
          บอร์ดเทวดา เจอปัญหา idle แบบคนอื่นบ่นไรที่เป็นข่าวไม้ท่านสงสัยจัง ราคาขนาดนั้น อิอิอิ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
            ขออภัยครับ ถ้าผมเข้าใจผิด ไม่รู้ว่าใช่ไฟล์เดียวกันกับที่ท่านกล่าวถึงมั๊ย
            ผมเห็นในเว็บ มีตั้งแต่ v10 11 และ 13
            ผมไปลองกดโหลดอีกรอบ คราวนี้โหลดได้ละ อัพเสร็จเรียบร้อย

Comment

• ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
              ก่อนหน้านี้ ผมได้ลง amd chip driver แล้วครับ แต่ก็ยังเจอปัญหาเกมเด้งครับ
              ขณะนี้ กลับไปใช้ไบออส v11 แล้ว
              เพราะ v12 เล่นเกมแล้วเด้งออก ตอนแรกผมเข้าใจผิดว่า ตั้ง auto/default แล้วเด้ง ตั้ง manual ไม่เด้ง แต่สุดท้ายก็เด้งอยู่ดี
              ไบออส v11 ค่า auto/default เล่นเกม diablo3 ไม่เด้งแล้ว
              เดี๋ยวจะลองปรับค่าแรม 3800mhz cl15 ดูสิว่าจะเด้งมั๊ย
              Originally posted by Dragon741 View Post
              ลงDriver Chipset Amd
              ใน control panel หมวด Power Option เลือก Ryzen Balance ตามนี้น่าจะลดนะครับลองดู

Comment

• บอร์ดเทวดา ชีวิตพบแต่ความสุขสบาย ยิ่งใจเสาะ ไม่ใช่เรื่องแปลก
                ไม่ใช่บอร์ดมนุษย์ที่ต้องเจอปัญหาอุปสรรคในชีวิตเยอะแยะ จึงไม่หยุมหยิมเรื่องมาก
                555
                Originally posted by micronzr View Post
                บอร์ดเทวดา เจอปัญหา idle แบบคนอื่นบ่นไรที่เป็นข่าวไม้ท่านสงสัยจัง ราคาขนาดนั้น อิอิอิ

Comment

บอร์ดเทวดา ชีวิตพบแต่ความสุขสบาย ยิ่งใจเสาะ ไม่ใช่เรื่องแปลก
                  ไม่ใช่บอร์ดมนุษย์ที่ต้องเจอปัญหาอุปสรรคในชีวิตเยอะแยะ จึงไม่หยุมหยิมเรื่องมาก
                  555
                  กร้ากกๆๆๆ555 ลั่น เลย ตกลง ตั้งให้ฉายาบอร์ด เทวดา
                  อยู่ใกล้ๆๆจะไปขอจับแปะทองคำแปลว เมนบอร์ดสักที
                  Last edited by micronzr; 29 Jul 2019, 16:28:20.

Comment

• Originally posted by CUTTER_Z View Post
                    ช่วงนี้คงต้องพักรักษาตัวก่อน ไว้อาการดีปกติแล้วค่อยกลับมา...

เงียบเหงาจริง ๆ ???

ถึงว่าท่านหายไปเลย หายไวไวนะครับ

Comment

• อัพเดทดูกันยัง คลิปนี้ ราคาต่างประเทศ ไรเซ่น 3600 ถูกกว่าไทยใช้ได้เลย

Comment

• ว่างๆมาเทสแรมหน่อย 3900x @4.2 กับ Hof3200 @3800 ในกรอปสีแดงคือ I7 8700K+Z370-E(ตัวเก่า) ไม่พูดเยอะเจ็บคอ

สังเกตุผลBenchmark Read-Write-Copy ของทั้งหมดดูแล้วลองเทียบกัน

Last edited by chivas01; 29 Jul 2019, 17:25:54.

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
                          ว่างๆมาเทสแรมหน่อย 3900x @4.2 กับ Hof3200 @3800 ในกรอปสีแดงคือ I7 8700K+Z370-E(ตัวเก่า) ไม่พูดเยอะเจ็บคอ

สังเกตุผลBenchmark Read-Write-Copy ของทั้งหมดดูแล้วลองเทียบกัน

แนะนำ oc cpu หน่อยครับไปปรับตรงไหนยังไงบ้าง ส่วนแรม predators นี่ลากยาก เลยว่าจะพอก่อน

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
                            แนะนำ oc cpu หน่อยครับไปปรับตรงไหนยังไงบ้าง ส่วนแรม predators นี่ลากยาก เลยว่าจะพอก่อน
                            PBO ผมเอาค่ามาจากท่าน kintinzaa วิธีแก้ร้อน 3900x แต่ปรับเพิ่มไปอย่างละ5เป็น 135 100 130
                            นอกนั้นก็ปรับตามใจชอบครับ ไฟ CPU (All Core) ถ้า4.2น่าจะ1.25+ ถ้า4.3น่าจะ1.4+ หรือจะปรับค่า Off set ก็ได้
                            โดยลองโอซี4.2เปิดไฟแบบโอโต้ถ้าสมมุติไฟโชว์ 1.4+ ก็ให้ใช้ offset เป็น -ประมาณ -0.1xxx ขึ้นไป
                            ส่วนค่าอื่นๆแทบไม่ต้องปรับเลยครับบ ส่วนพวก load line calibration (LLC) น่าจะไม่ต้องปรับอะไรมากเพราะเราไม่ค่อยโอซีแบบหนักเท่าไร(ผมใส่ LV1)

Comment

HyperX Predator ลากไกลต้องคลายCL หวังกดCL ต่ำ ลากไม่ไปแน่ๆ เพราะมันไม่ได้เป็นแรมเม็ดแรมเทพ
                              ลอง3600 CL16-18-18-18 , 3733 CL18-19-19-19 หรือ 3800 CL18-20-20-20 ดูหรือยัง ไฟแรม1.40-1.45v แล้วแต่แรม

Comment

• ครับ ตอนนี้กลับไปใช้ v.11 แล้ว
                                ต้องตั้งค่าแรมแบบ a-xmp profile 1
                                แต่ในไบออส แสดงความเร็วแรมที่ 3800 mhz nb frq auto
                                ส่วน cpuz ความเร็วแรมแสดง 4266 mhz nb frq 1066 mhz
                                จึงจะมีปัญหาน้อยลง...เด้งออกจากเกมน้อยลง...ยูทูบกระตุกน้อยลง
                                จบข่าว...รอไบออสใหม่สถานเดียว

หมายเหตุ
                                แปลกใจอยู่ว่า ทำไม การตั้งค่าความเร็วแรม 3800mhz nb frq 1900 cl 15-15-15
                                ถึงทำให้เกิดปัญหา เด้งออกจากเกม ยูทูบกระตุก
                                Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                                รอไบออสใหม่ดีกว่าครับพี่พล
                                Last edited by swordmanx; 29 Jul 2019, 19:49:40.

Comment

Working...
                                X