Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by micronzr View Post
    ผมเคยเจอปัญหานี้นะครับ ที่ตอบไปอาจไม่ตรงปัญหาก็ได้นะครับ
    แต่ไม่เป้นไรผมว่าเป็นการเบรน สตรอม เพื่อไล่ปัญหาให้แคบลง
    แต่หลักการต้องเป็น ตัวบุส ทั้งคู่แต่เอาง่ายๆๆๆ นี้

บุ้สลีนุกส์ กับ บุส วินโดว์ ผมคนละลูกกัน ฮารืดดิสกับ SSD ถ้าตัวนึงเป้ิน MBR อีกลูกเป็น GPT
    มีปัญหาแน่ เหมือนมันจะมองกันไม่เห้นตัวใดตัวเหนึ่ง ต้องทำให้เป้น GPT ทั้งคู่
    หรือเป้น MBR ทั้งคู่

แต่กรณ๊ SSD บุ้สโอเอส + ฮารืดดิสดาต้า ลูกดาต้าเป้น MBR ได้ครับ
    แต่เอาสบายใจได้่รักกันสงบสุข ทำ ฮารืดดิสให้เป้น GPT ได้่รักกันง่ายๆๆ
    ส่วนสาย ซาต้า ถ้าเป้นซาต้าทั้งคู่อย่าต่อสายชิดกัน ให้กระโดดข้าม 1-3-5 ไรงี้ครับ
    แต่ถ้า _SSD M2 น่าจะไม่มีปัยหากะฮารืดดิส
    ----------------------------------------------------------------------
    ปรับตั้่งค่าไบออสให้เป้ฯ UEFI+legacy ด้วยครับเรื่องพวกนี้ถนัดคล่องเลยเล่นทุกวัน
    บอร์ดแทบจะพัง ไม่ได้อัดบัสแรมแบบชาวบ้าน แก้ปัญหาลงโอเอส ลีนุกส์ นี่ล่ะครับ 555
    เครื่องเดียวทำ ดูอั้ลบุ้สกับวินโดว์ แต่ไบออสเมนบอร์ด มีส่วนนะครับถ้าไบออสเมนบอร์ด
    ไม่ป่วนแข็งๆๆก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้ บอร์ดท่านรุ่นไหนครั้บ

ถ้ายังไงไม่อยากให้ทะเลาะกันลอง คอนเวิส ฮารืดดิสเป้น GPT ตาม SSD ก็ได้ครับ คือ
    เรื่องพวกนี้ออกแนวไม่เชื่อย่าลบหลุ่ มูแตลู ปกติมันอยู่กันได้นะถ้าไม่ใช่ บุส โอเอสทั้งสองตัว
    MBR กะ GPT
    -----------------
    อีกเรือ่งคือกำลังไฟ psu คงไม่มีปัยหาน่ะครับที่จ่าย ให้ สโตเรจ สายไฟเสียบแน่นพอ

อื่นๆๆ ถ้านึกออก
    psu 750 watt ผมว่าน่าจะพอนะครับ
    เด่ววันนี้ไล่เช็คเรื่อง hdd อีกรอบ

Comment

• สมัครกลุ่มนี้ต้องทำไงบ้างงับ

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
        psu 750 watt ผมว่าน่าจะพอนะครับ
        เด่ววันนี้ไล่เช็คเรื่อง hdd อีกรอบ
        ขอให้แก้ได้สำเร็จ ได้เล่นได้ใช้วันนี้นะ

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
          สมัครกลุ่มนี้ต้องทำไงบ้างงับ

[ATTACH=CONFIG]4421583[/ATTACH]
          อิอิ ลิ้งค์ url cpu-z ไง

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
            ขอให้แก้ได้สำเร็จ ได้เล่นได้ใช้วันนี้นะ
            ถ้า hdd มีปัญหาจริง ผมจะเอาไปเสียบเครื่องเก่าแล้วซื้อ m.2 มาก็อปข้อมูลจาก hdd แม่มเลย ฮ่าๆ เพราะตอนเสียบ ssd สองตัวมันก็เห็นกันปกติ

Comment

• ตอนนี้ใช้ ssd ตัวเดียวบูตได้ปกติ เลยเข้ามาลงโปรแกรมให้เรียบร้อยก่อน กลัวพอเสียบ hdd แล้วจะงานยาวอีก

Comment

• Originally posted by Amethystx View Post
                ผมเสียดายตัว X370 PG ที่ปล่อยไปตั้งนานแล้วมากๆ เลยครับเฮีย.. มี 5GB Lan ด้วย ซื้อมา ไม่ถึง 5000 ดีที
                วาปไปตำไบออสให้ C6 E ก่อน เล่นกับ 0.3 คงจะดีขึ้นเยอะแบบX370 PG เพราะC6 H 0.2 เฮียก็ไม่ได้เล่นเลย กว่าจะบู้ทแต่ละที เด่วคงได้เอาออกมาflashback ให้เป็น 0.3 จะได้เล่นแรมง่ายขึ้นบ้าง

https://rog.asus.com/forum/showthrea...-1003AB-Bioses

ขอบคุณท่านadna อีกครั้งที่บอกกล่าว

***อย่าลืมใช้ BiosRenamer แปลงชื่อไฟล์ก่อนด้วยนะ***

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
                  ตอนนี้ใช้ ssd ตัวเดียวบูตได้ปกติ เลยเข้ามาลงโปรแกรมให้เรียบร้อยก่อน กลัวพอเสียบ hdd แล้วจะงานยาวอีก
                  นั่นหล่ะเอาให้บู้ทติดใช้งานได้ก่อน อันไหนสุ่มเสี่ยงมีปัญหาอย่าพึ่งไปยุ่งกับมัน

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                    นั่นหล่ะเอาให้บู้ทติดใช้งานได้ก่อน อันไหนสุ่มเสี่ยงมีปัญหาอย่าพึ่งไปยุ่งกับมัน
                    ผมเจอละครับว่าเกิดจากอะไร hdd ที่ใช้อยู่เคยลง windows ไว้ แล้วผมแค่ฟอร์แมตแต่ไม่ได้ทำพาราทิชั่นใหม่ เวลาเสียบพร้อมกันเครื่องมันเลยจะพยายามให้บูตจาก hdd ทั้งที่มันไม่มีวินโดว์แล้ว ตอนนี้เลยเสียบพร้อมกันแล้วลงวินโดวส์​ใน ssd ใหม่ไปเลย ตอนลงมันก็เห็นวินโดว์สองตัว เอวังด้วยประการฉะนี้​

Comment

ผมเจอละครับว่าเกิดจากอะไร hdd ที่ใช้อยู่เคยลง windows ไว้ แล้วผมแค่ฟอร์แมตแต่ไม่ได้ทำพาราทิชั่นใหม่ เวลาเสียบพร้อมกันเครื่องมันเลยจะพยายามให้บูตจาก hdd ทั้งที่มันไม่มีวินโดว์แล้ว ตอนนี้เลยเสียบพร้อมกันแล้วลงวินโดวส์​ใน ssd ใหม่ไปเลย ตอนลงมันก็เห็นวินโดว์สองตัว เอวังด้วยประการฉะนี้​
                      ระวังถอด hdd ออกแล้วมันจะบู้ทไม่ได้นะท่าน ทางที่ดีลบพาร์ทติชั่นในhddออกให้หมดเลย(สำรองข้อมูลไว้ที่อื่นก่อน)แล้วลงใหม่ในssdชัวร์สุด

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
                        ระวังถอด hdd ออกแล้วมันจะบู้ทไม่ได้นะท่าน ทางที่ดีลบพาร์ทติชั่นในhddออกให้หมดเลย(สำรองข้อมูลไว้ที่อื่นก่อน)แล้วลงใหม่ในssdชัวร์สุด
                        ว่าจะไปหา M.2 1TB มาใส่แล้วย้ายข้อมูลทัั้งหมดมาลง แล้วค่อยล้าง HDD ทีเดียวไปเลยครับ

Comment

• จามเมมบนว่านะ ลงใหม่เสียบแต่ m.2 อย่าเสียบ hhd ค้างไว้ เดวเจอถอด hhd ออกแล้ว บูตเข้าวินโดวไม่ขึ้นแล้วจะร้อง

พอเสียบ hdd แล้ว ลำดับการบูต อาจไม่ได้ตั้งให้เลลือกจาก m.2 อันดับแรก เจอhdd แซงเลย ค้างได้ ถ้า hdd ใกล้เสียนี่ ทำคาอยู่หน้าตรวจไบออสได้เลย
                          Last edited by THEFOOL; 29 Jul 2019, 11:04:14.

Comment

• อิอิ

https://valid.x86.fr/2x7vfr

Last edited by LipkiZ; 29 Jul 2019, 11:20:55.

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                              อิอิ

https://valid.x86.fr/2x7vfr

[ATTACH=CONFIG]4421677[/ATTACH]

ยินดีต้อนรับจร้า

Comment

• ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ
                                ผมตั้งค่าไบออส ส่วนใหญ่เป็น auto ยกเว้น แรม
                                และในวินโดว์ส power option ตั้งค่าเป็น amd ryzen power saver
                                พบว่า cpuz ความเร็ว cpu จะวิ่งระหว่าง 3.4xx - 4.2xx ghz
                                ส่วนไฟ vcore จะแช่อยู่ 1.3xx - 1.4xx ส่วนใหญ่จะแช่ 1.4xx แทบไม่เคยเห็นว่าจะลดลงไปต่ำกว่า 1.3 เลย
                                ทั้งที่คอมพ์อยู่ในสถานะ idle
                                ไม่ทราบว่า ผมต้องตั้งค่าอย่างไร vcore มันถึงไม่แช่อยู่ 1.3-1.4
                                (เห็น cpuz ของท่านอื่น โดยเฉพาะ vcore สามารถลดไปอยู่ระหว่าง 0.xxx - 1.1xx ได้)

นอกจากค่า cl 15-15-15 ตัวอื่นเป็น auto หมดนะครับ
                                Last edited by swordmanx; 29 Jul 2019, 12:48:15.

Comment

Working...
                                X