Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by swordmanx View Post
    โอเคครับ กลับบ้านจะไปปรับดู อยากรีบกลับบ้านไปลองดูซะจริงๆ 555
    ว่าแต่ว่า non x มันคือตรงไหน...หมายถึงอะไร เหรอครับ น้องหมูช่วยขยายความอีกนิดครับ ^^'
    คือ RYZEN 5 3600 (ไม่มีX ต่อท้ายนะพี่) เหมือนที่เรียกอินเทลไม่มีK ว่า non K ครับ
    AMD ไม่มีX ต่อท้าย boost ไม่สูง เลยไม่ได้ไฟตั้งมาสูงครับ ไม่ต้องไปปรับอะไรเลย ผมตั้งPBOตามรูปที่ลง OCแรมก็เพิ่มไฟoffset SOC กับไฟแรมครับ

Comment

R5 3600 อย่าลืมไปปรับPBO ADVANCE กันนะ เดิมๆก็แรงขึ้นได้อีก

Comment

มีวิธี ดัน clock boost คอเดียวให้มันสูงๆ ได้ไหมครับ ใช้ 3600 กับ B450 steel legend
        พอดีว่าเล่นเกมส์ แล้วเกมส์ที่เล่นมันเน้นคอเดียว มากกว่า

Comment

Originally posted by grantado View Post
          มีวิธี ดัน clock boost คอเดียวให้มันสูงๆ ได้ไหมครับ ใช้ 3600 กับ B450 steel legend
          พอดีว่าเล่นเกมส์ แล้วเกมส์ที่เล่นมันเน้นคอเดียว มากกว่า

เกมส์อะไร?
          ใช้ซิ้งค์แถมในกล่องอยู่มั้ย ถ้าใช่คงต้องเลือกวิธีปิดSMT แล้วก็ปิดคอร์ให้เหลือแค่ 4C หล่ะ เพื่อให้CPU เย็นและบูสต์ขึ้นง่ายๆ
          แต่ถ้าใช้ซิ้งค์แยกตัวใหญ่ขึ้นมาหน่อย ปรับวิธีแบบที่ลงก็บูสต์คอร์เดียว 4.3GHz. สบายๆถ้าเรียกใช้แค่คอร์เดียว

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
            เกมส์อะไร?
            ใช้ซิ้งค์แถมในกล่องอยู่มั้ย ถ้าใช่คงต้องเลือกวิธีปิดSMT แล้วก็ปิดคอร์ให้เหลือแค่ 4C หล่ะ เพื่อให้CPU เย็นและบูสต์ขึ้นง่ายๆ
            แต่ถ้าใช้ซิ้งค์แยกตัวใหญ่ขึ้นมาหน่อย ปรับวิธีแบบที่ลงก็บูสต์คอร์เดียว 4.3GHz. สบายๆถ้าเรียกใช้แค่คอร์เดียว
            Game total war ครับ ตอนนี้ใช้ ชุดน้ำ Kraken X62 อยู่ครับ อยากรู้ว่ามันจะลากได้แค่ไหน เพราะ ฝั่ง อินเทล มันบูทได้ยัน5Ghz ซึ่งมันก็ลื่นกว่าจริงๆ เท่าที่ดูYouTube ตอน ยูนิตเยอะ

Comment

Originally posted by grantado View Post
              Game total war ครับ ตอนนี้ใช้ ชุดน้ำ Kraken X62 อยู่ครับ อยากรู้ว่ามันจะลากได้แค่ไหน เพราะ ฝั่ง อินเทล มันบูทได้ยัน5Ghz ซึ่งมันก็ลื่นกว่าจริงๆ เท่าที่ดูYouTube ตอน ยูนิตเยอะ
              ใช้X62 ไม่ต้องเล่นกับPBO แล้ว OC 4.35GHz. vcore1.475v LLC level1 แรงกว่าPBO เยอะ ลองดูแล้วรายงานผลให้ลุงด้วยนะลุงก็อยากรู้

Comment

Comment

Originally posted by jamejazz View Post

intel ลดเองอยากให้คนทั่วไปได้ใช้ของดีราคาถูก ไม่เกี่ยวกับยอดขายที่อืดแน่นอน แม้แต่i9-9900K ที่จัดโปรฯลดเหลือ 14,990.- นี่ก็ไม่เกี่ยวกับRYZENเลยสักนิด

Comment

B450M Steel Legend ไฟแรมปรับได้แค่ 1.40v เพิ่มไปกว่านี้ไม่ได้ จึงกดCL แรมไม่ลงแล้ว ได้ดีสุดที่ค่านี้ latency 66.9ns

Last edited by MooNoiOCZ; 28 Jul 2019, 19:50:08.

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      intel ลดเองอยากให้คนทั่วไปได้ใช้ของดีราคาถูก ไม่เกี่ยวกับยอดขายที่อืดแน่นอน แม้แต่i9-9900K ที่จัดโปรฯลดเหลือ 14,990.- นี่ก็ไม่เกี่ยวกับRYZENเลยสักนิด
                      B450M Steel Legend ไฟแรมปรับได้แค่ 1.40v เพิ่มไปกว่านี้ไม่ได้ จึงกดCL แรมไม่ลงแล้ว ได้ดีสุดที่ค่านี้ letency 66.9ns
                      ร้อยวันพันปีไม่เคยเห็นอินเฮลลดขนาดนั้นมาก่อนเลย

Steel Legend คงต้องรอไบออสใหม่ดูว่าปลดไฟ ram ให้มั้ยน่ะครับ เห็นบังเทสก็ติดที่ 1.40 เหมือนกัน

Comment

b350 asrock faltal*** พอดัน 3600 ไหวไหมคับ

Comment

ผมพึ่งได้ของมา
                          CPU : Ryzen 5 3600
                          MB : Asus X570 CH8
                          Ram Gskill 4133 8x2 16GB Trident Z

ปัญหาคือ CPU clock ไป 4.2 สบายๆ
                          แต่พอมาclock ram ไม่ขึ้นไม่ติด
                          มีเทคนิคอะไรไหมครับ

ต้องปรับเซ็ตยังไงครับ

Comment

B450M Steel Legend ไฟแรมปรับได้แค่ 1.40v เพิ่มไปกว่านี้ไม่ได้ จึงกดCL แรมไม่ลงแล้ว ได้ดีสุดที่ค่านี้ letency 66.9ns

ของลุงหมูชิปแรมอะไรคับ

Comment

Originally posted by Oni_Tiruk View Post
                              ผมพึ่งได้ของมา
                              CPU : Ryzen 5 3600
                              MB : Asus X570 CH8
                              Ram Gskill 4133 8x2 16GB Trident Z

ปัญหาคือ CPU clock ไป 4.2 สบายๆ
                              แต่พอมาclock ram ไม่ขึ้นไม่ติด
                              มีเทคนิคอะไรไหมครับ

ต้องปรับเซ็ตยังไงครับ
                              ดูคลิปนี้ให้จบ

Comment

แล้วต่อด้วยคลิปนี้

Comment

Working...
                                X