Announcement

Collapse
No announcement yet.

PS3 กับ Xbox360 ตอนนี้ส่วนมากเขาเล่นเครื่องไหนกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

xbox ไม่รู้ว่า ตอนนี้เขายังแบนเครื่องเล่นแผ่นปลอมอยู่หรือเปล่า

ไฟแดงนี้ โดนกัน ง่ายๆ เลยน่ะครับ ตายไปหลายศพ

ผมว่า ไปเล่นWiiดีกว่าครับ อนาคตไกลดี อีกอย่าง สุขภาพครับ

ผมยังอยากได้เลย ปีใหม่ สงกราน ได้ใช้คุ้มแน่นอน ให้ แฟนเล่น พ่อแม่ก็เล่นได้ เป็นเกมที่สนับสนุนครอบครัวจริงๆ

พูดแล้วก็อยากได้ ซีดเลย

Comment

เห็นแนวเกมของ WiLL แต่ละเกมล่ะ.....ขาเกมส์แบบฮาร์ดคอร์ จับไม่ลงจริงๆ....อิอิ

Comment

ถ้าจาก2ตัวที่ว่าคงเป็น XboX360ครับ แต่ถ้าให้เลือกในหมวดคอนโซลยุคใหม่เลือกWiiแบบไม่ต้องสงสัย ถึงภาพไม่สวยเท่าพวกนั้นแต่สนุกกว่าโขครับ ได้ออกกำลังกายด้วย

- มุมมองจากผมที่เคยเล่นหมดทั้ง3ตัวแล้ว

Comment

Wii เครื่องน้องใหม่มาแรงแต่บริษัทผลิตเครื่องนี่ตัวเก๋าของโลกเลย เหมาะสำหรับเล่นทั้งครอบครัว หลอกสาวๆมาเล่นที่บ้านได้

XBox360 คอลโซลฝั่งเมกาที่ฮิตที่สุดในยุคนี้แล้ว แต่เกมก็เดิมๆ วิธีการเล่นเดิมๆ

PS3 ผู้ผลิตที่เคยดังมาก่อนในอดีตช่วงที่เปลี่ยนจากตลับเกมไปเป็นซีดี ณ.ปัจจุบันอนาคตช่างร่อแร่จะตายมิตายแหลอยู่แล้ว เนื่องด้วยเดี๋ยวนี้เกม1เกมผลิตให้กับเครื่องหลายเครื่อง PS3จึงเป็นตัวเลือกที่ไม่น่าสนใจที่สุด

ปล.เกมไฟนอลเฮงซวยนั้นอย่าไปรอเล่นเลย ไม่สนุกหรอก สแควร์-อีนิกซ์มันหมดปัญญาทำเกมRPGดีๆไปแล้ว ซีรีย์ไฟนอลมันจบชีวิตตั้งแต่ภาค10ล่ะ ที่น่าเล่นคงเป็น Final Fantasy VII Remake มากกว่า อีก

Comment

360 หนึ่งในใจคุณ

Comment

รอซื้อ PS3 มาเล่น Final Fantasy XIII อย่างเดียวเท่านั้น หุหุ

Comment

ผมตอบไม่คิดเลย
                XBOX360
                เห็นบอกว่าถ้าไฟแดงให้เขาผ้าขนหนูมาคลุมจะหายอ่านะ

เขาบอกสงใสเครื่องเย็นเดินเหตุเลยต้องหาผ้ามาห่มให้
                เหอะๆ

Comment

มีแจก ps3 เยอะัเหมือนกัน

http://torrent-finder.com/show.php?s...dall&select=13

Comment

xboxตัวใหม่ไม่ไฟแดงแล้วครับเค้าแก้ไขแล้วps3มีเกมส์เล่นน้อยและต้องเล่นแผ่น
                    แท้อย่างเดียว..ฟันธงxbox360ครับ

Comment

ก็ซื้อให้หมดเลยครับ อิอิ แต่เดี๋ยวนี้เกม multi-platform เยอะครับ
                      เกมใน xbox360 ps3 บางเกม(แต่เด๋วนี้เยอะ) ก็มีในคอมด้วยครับ
                      ซื้อการ์ดจอเทพๆซักตัวก็ได้ครับ ผมว่าภาพสวยกว่าครับ

xbox ก็ประหยัดดีครับ มีแผ่นก็อป ถูกมักๆ เกมก็เยอะ
                      ขึ้นอยู่กับท่านด้วยว่ารอเกม exclusive สำหรับเครื่องไหนโดยเฉพาะรึเปล่า
                      อย่างผมแฟนไฟนอล ก็รอเล่นแต่ไฟนอล เตรียมรอซื้อ PS3 กับจอ 1080p ครับ เพื่อเกมนี้แหละครับ

แล้วแต่คนชอบครับ

Comment

เรื่องไฟแดงไม่โดนกับตัวเองไม่รู้สึกหรอกครับ และไอXBOX360ตัวใหม่ 65นาโนมันพึ่งออกมาได้ไม่นานครับ

ยังฟันธงอะไรไม่ได้ ต้องดูไปซัก 5-6 เดือนครับ แถมราคาเครื่อง 65นาโน ก็แพงกว่าเครื่องปกติอยู่พอสมควรนะครับ

และอีกอย่างถ้าดูเครื่องไม่เป็นอาจโดนเอาlotเก่ามาย้อมแมวขาย มีหนาวแน่ครับ ต้องศึกษาพอสมควรนะครับ

ลองไปหาข้อมูลดูที่เวปนี้ครับ

http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?

ปล.เครื่องผมแดงไปแล้วครับ เมื่อ2เดือนที่แล้ว ใช้มายังไม่ถึงปีเลย ตอนนี้มีแต่ PC เต็มหัวจายยย....

Comment

PS3 ของ Sony แน่นอนครับ ไม่ทิ้งลูกค้า มีเกมส์มาตลอดเวลา ถึงจะมาช้าก็เหอะ

ซึ่งต่างจาก Microsoft ทำการตลาดเพียงอย่างเดียว

แต่ผมก็ใช้ WindowsXP นะ แต่ไม่ได้ไปซื้อของเค้าหรอก (ไม่ใช่สำนักงานนี่) ยังไม่ได้ทำงานด้วย

พูดเผื่อไว้ป่าวหว่า........

Comment

PS3 vs Xbox 360 ในสายตาผู้พัฒนาเกม

ในฐานะผู้พัฒนาเกม (ผมพัฒนาเกมทั้งบน PS3 และ Xbox 360) มีคนถามผมแทบทุกวันว่า platform ไหนดีกว่ากันในความคิดผม คำตอบต่อไปนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับไม่เกี่ยวกับบริษัท

ตอบแบบสั้น ๆ: XBOX 360

ตอบแบบยาว ๆ: ราคา ประสิทธิภาพ คุณภาพของกราฟิค จำนวนเกมในท้องตลาด ระบบการเล่นออนไลน์ ผมคิดว่า XBOX 360 เหนือกว่าในทุก ๆ ด้าน

ราคา: อันนี้ค่อนข้างชัดเจน XBOX 360 รุ่น core ราคาเพียง $299 (ประมาณ 11,000 บาท) ในขณะที่ PS3 ราคาอยู่ที่ $499 (ประมาณ 18500 บาท) สำหรับรุ่น Hard disk 20GB ถึงแม้เมื่อเทียบรุ่นต่ำสุดด้วยกัน PS3 จะมี Hard Disk มาให้ แต่จริง ๆ แล้วคุณไม่จำเป็นต้องใช้ Hard Disk เพื่อจะเล่นเกมดี ๆ หลาย ๆ เกมบน 360 หรอกครับ ผมคิดว่ามันเป็นการยุติธรรมในการเทียบราคาของทั้งสอง platform ในรุ่นต่ำสุดของมัน

ประสิทธิภาพ: ถ้าดูตาม spec แล้ว PS3 ดูจะมีประสิทธิภาพสูงกว่า แต่ในความเป็นจริง มันด้อยกว่า 360 อยู่พอสมควรเลยล่ะ ผมคงไม่ลงลึกในรายละเอียดทางเทคนิคมากนัก CPU ที่ทำงานได้ทุกอย่าง 3 ตัวของ 360 สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้มากกว่า SPU ของ PS3 ผมคิดว่าในอนาคตไม่กี่ปีข้างหน้าคงจะมีเกมต้นทุนสูงที่เป็นระดับ Exclusive ของ PS3 ใช้ประโยชน์ตัว SPU ได้อย่างเต็มที่ และสามารถทำในสิ่งที่ XBOX 360 ทำไม่ได้ แต่ผมคิดว่าผู้บริโภคคงไม่นำจุดนี้มาพิจารณาในการเลือกซื้อเครื่อง console หรอกครับ (ถึงแม้จะมีบางคนคิด เราก็ต้องรอดูว่าเมื่อไหร่จะมีเกมอย่างที่ว่านั่นออกมา)

กราฟิค: ข้อนี้ผมให้ XBOX 360 ชนะครับ ตัว GPU ของ 360 มีประสิทธิภาพสูงกว่า สามารถทำ fillrate ได้ดีกว่ารวมทั้งประมวลผล pixel และ vertex ได้เร็วกว่าด้วย ซึ่งเนื่องมาจากการเลือกใช้ memory ของ 360 รวมทั้งวิธีการในการประมวลผล pixel และ vertex ผมคงไม่ลงรายละเอียด แต่ในการทำ vertex shader แบบเดียวกัน บน PS3 จะทำได้ช้ากว่า XBOX 360 พอสมควร นอกจากนี้ 360 ยังมีวิธีในการเรนเดอร์ anti aliasing ในระดับ Hi definition ที่ฉลาด ในขณะที่หากต้องการให้ได้ผลงานระดับเดียวกันบน PS3 มันจะเป็นเรื่องค่อนข้างยากเลยทีเดียว ด้วยเหตุผลนี้ ผมคิดว่าหลาย ๆ เกมไม่มีทางเลือกอื่น นอกจากต้องใช้ความละเอียดในระดับ non-HD เมื่อแปลงมาเป็นเวอร์ชั่น PS3 และใช้ anti aliasing ที่ต่ำกว่า หรือไม่ก็ทำ back buffer upscaling (ครือไรเนี่ย) และด้วยเหตุผลทั้งหมด คุณภาพด้านกราฟิคของ PS3 จะดูแย่กว่าบน XBOX 360 (ผู้แปล: ผมคิดว่าคงเฉพาะเกมที่ทำสอง platform นะครับ)

เกมที่มีให้เลือกในตลาด: XBOX 360 ออกนำไปก่อนในเรื่องนี้ ระยะเวลาเพียง 1 ปีถือว่ายาวนานมากสำหรับวงการเกม ผู้พัฒนาเกมที่ทำแบบ Multi-Platform เกือบทั้งหมดเลือก XBOX 360 เป็นระบบหลักในการพัฒนาเพราะสามารถทำเวลาในการพัฒนาและวางตลาดได้ทัน ซึ่งนั่นหมายความว่าเกมบน 360 จะดูดีกว่าและมีประสิทธิภาพสูงกว่า (ผู้แปล: ใช้เวลาพัฒนาตั้งแต่เริ่ม Project จนวางขายไปกับ 360 ล้วน ๆ) เวอร์ชั่น PS3 จะถูกพอร์ทมาจากเวอร์ชั่น 360 (แต่ในยุคของ XBOX 1 และ PS2 จะกลับกัน) การพัฒนาเกมบน XBOX 360 สามารถทำได้เร็วกว่าบน PS3 มาก เพราะมีเครื่องมือในการพัฒนาที่ดีกว่า (xBox 360 ใช้ Visual studio .Net ซึ่งเป็นที่นิยมกันทั่วโลก ในขณะที่ PS3 ใช้ Compiler และ Debugger ที่ Sony พัฒนาขึ้นเอง แถมยังมี Bug อีกต่างหาก) มีคู่มือการพัฒนาที่ดีกว่า และมีสถาปัตยกรรมของเครื่องที่ใช้ง่ายกว่า (CPU 3 ตัวที่สั่งให้มันทำอะไรก็ได้ กับ CPU พิเศษ 8 ตัวที่ต้องใช้ DMA) เวลาในการพัฒนายังเป็นปัจจัยหลักที่ผู้พัฒนา อุปกรณ์เสริมสำหรับเครื่อง Next-Gen เลือกจะทำ 360 ก่อน และ support PS3 หากจำเป็น และยังจะด้อยกว่า XBOX 360 ด้วย เนื่องจาก กำลังพลน้อยกว่า ให้ความสำคัญน้อยกว่า และที่สำคัญ ความต้องการของตลาดที่น้อยกว่า ปัจจัยเหล่านี้จะทำให้ XBOX 360 ได้รับการสนับสนุนมากยิ่งขึ้น ๆ ในขณะเดียวกันก็จะรั้ง PS3 ไว้
                            จุดแข็งที่ชัดเจนอีกอย่างหนึ่งของ 360 คือ ตอนนี้มีเกมระดับคุณภาพออกวางตลาดอย่างต่อเนื่อง ส่วน PS3 เพิ่งจะเริ่มเปิดตัว และดูเหมือนจะไม่มีเกมอะไรที่น่าสนใจจริง ๆ จัง ๆ และอีกอย่าง ตอนนี้เกมดี ๆ ของ 360 หลาย ๆ เกมเริ่มลดราคาลงแล้ว (ผู้แปล: พวกที่ออกมานานแล้ว) ส่วน PS3 มีแต่เกมที่ขายในราคาเต็ม

ระบบ Online: ระบบ Online ที่พัฒนาโดย Microsoft ของ XBOX 1 ถือว่าเป็นปรากฏการณ์เลยทีเดียว พวกเค้าพัฒนาด้วยประสบการณ์ ออกแบบโดยอิงผู้ใช้เป็นหลัก มีเครื่องมือต่าง ๆ มากมาย และได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่ (เนื่องจากระบบนี้ประสบความสำเร็จอย่างสูง) และที่สำคัญ ผลตอบรับจากผู้ลงทะเบียน XBOX Live กว่าแสนราย ระบบ Online ของ PS2 ค่อนข้างแย่ พวกเค้ายังไล่หลัง XBOX อยู่ พยายามที่จะจำลองรูปแบบบริการของ XBOX แต่ในเมื่อพวกเค้ากำลังยุ่งอยู่กับการพยายามทำให้ PS3 เวิร์ค มันเป็นความพยายามที่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย (การใส่blu-ray etc) ผมก็ยังไม่เห็นมันเป็นรูปเป็นร่างหรอกนะ แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะอยู่คนละระดับกับ XBOX 360

มาตรฐาน Hi-def: PS3 มาพร้อมกับ drive Blu-ray ในขณะคุณสามารถซื้อ Drive HD-DVD แบบ external ของ 360 เพิ่มในราคาราว $200 (7,400 บาท) คุณอาจจะยังไม่สนใจ HD-DVD ในตอนนี้ แต่ในอนาคตคุณต้องการมันแน่นอน (คุณภาพของ DVD กับ HD เปรียบเทียบได้กับการเปลี่ยนจาก VHS มาเป็น DVD ถ้าคุณมี TV ดี ๆ สักตัวนะ) ผมแนะนำให้คุณให้ความสนใจกับสงครามที่กำลังเริ่มขึ้นในตอนนี้ ปัจจุบันมีสองมาตรฐาน คือ HD-DVD และ BLU-RAY หากคุณไปเช่าหนังแบบ BLU-RAY มาจากร้าน Blockbuster คุณจะไม่สามารถนำมาเล่นกับ Drive HD-DVD บนเครื่อง xbox 360 ได้ และเช่นเดียวกับ PS3 ที่คุณไม่สามารถเล่นหนัง HD-DVD บน Drive BLU-RAY ได้ เรื่องสงครามระหว่างสอง format นีเขียนเป็นบทความใหม่ได้เลยล่ะครับ แต่เมื่อมันเกี่ยวกับเครื่องเกม console ผมให้ XBOX 360 เป็นฝ่ายชนะ ก็เพราะมันเป็นอุปกรณ์เสริม การดูหนังบนเครื่องเล่น DVD ทำให้อายุการใช้งานของ Drive สั้นลงไปเรื่อย ๆ และใน 3 ปีข้างหน้า เมื่อ Drive Blu-ray บน PS3 ของคุณพังไปแล้วเนื่องจากดูหนังมากไปหน่อย (PS2 มีชื่อเสียงในเรื่องนี้) คุณก็ต้องไปซื้อ PS3 เครื่องใหม่ แต่ 360 คุณแค่ไปซื้อ HD-DVD ตัวใหม่เท่านั้นเอง และในสามปีข้างหน้า ราคาของ Drive พวกนี้ต้องลดต่ำลงราว $99 ? $150 (3600 ? 5500 บาท) ข้อได้เปรียบของ 360 อีกข้อคือ ผมไม่รู้ว่าในอนาคตใครจะชนะสงครามมาตรฐานครั้งนี้ เพราะงั้นผมขอรอดูท่าที ไม่ซื้อ HD-DVD ก่อนละกัน แต่กับ PS3 ไม่มีตัวเลือกแบบนี้ให้คุณ

Comment

^ แต่แผ่น HD-DVD มันตายไปแล้วนิครับ
                              แถมเครื่องเล่น Blu-ray เดี๋ยวนี้เครื่องล่ะไม่เกิน 5000 ก็มีให้เห็นกันแล้ว

Comment

เอ่อ กระทู้ตั้งแต่ปี 2007 จะขุดมาทำไมครับท่าน แถมข้อมูลนั่นตั้งกี่ปีแล้วล่ะนั่นน่ะ - -"

Comment

Working...
                                X